Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามใช้จอ LCD 19 นิ้ว รุ่นไหนดีทำจะเอาทำงานเกี่ยวพวก 3D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามใช้จอ LCD 19 นิ้ว รุ่นไหนดีทำจะเอาทำงานเกี่ยวพวก 3D

ผมยังลังเลว่าจะซื้อรุ่นไหนดีครับว่าจะเอามาทำงานเกี่ยวกับปั้นโมเดล ทำอนิเมชั่น 3D เลยอยากถามผู้รู้หน่อยครับว่าจะใช้ตัวไหน ราคา เท่าไร ครับ

Samsung 953BW 6000 หน่อย Wide Screen แค่เห็นก็อยากได้แล้วครับ 8000:1 2ms DVI,D-sub

Comment

เข้ามาแล้วมี1คนขอบคุณมากครับ

Comment

ตัวบนเลย เห็นมีHDCPด้วย

Comment

ใช้โปรแกรมอะไรครับ

แนะนำให้ใช้ 20" ขึ้นไปนะครับ (ไม่ได้โฆษณาขายของตัวเองนะ)

เพราะว่าโปรแกรมพวก 3D ขึ้นโมเดล หรือปรับแต่งรายละเอียด

ต้องใช้พื้นที่ทำงานเยอะมาก

ผมใช้ Adobe After Effect กับ Adobe Premiere Pro

จากประสบการณ์ บอกตรง ๆ ว่า จอ 19 นิ้วไวด์ บางครั้งก็ไม่พอครับ

Comment

ใช้พวก
            Adobe After Effect
            Adobe Premiere Pro
            Maya
            3dmax
            photoshop
            Flash
            ประมาณนี้อะ่ครับ

Comment

LG1952TQ
              10000:1
              respon time 2ms
              ใหม่สุดแจ่มสุดยังไม่มีใครกล้าทาบ =6540.-

Comment

แนะนำยี่ห้อ EiZO หรือ Dell ตัวที่ Panel ดีๆ หน่อย แบบ ไม่วายสกรีน ครับ

20 นิ้ว กำลังดี

Comment

แนะนำให้ใช้ 19-20 " แล้วต้องไม่เป็นไวล์สกรีนนะครับ (เพราะเวลาเรนเดอร์งานไปแล้วไปเปิดที่อื่นถ้าตั้งไม่ดีratioมันจะเพี้ยน นะครับ )

แนะนำ 19 นิ้ว แต่ 2 จอ ครับ
                  เพราะว่า ถ้า ยิ่งจอใหญ่ภาพก็ใหญ่ตาม ก็ต้องตั้งเรสโซลูชั่นสูง ยิ่งสูงตัวหนังสือกับภาพก็ยิ่งเล็กตาม มองลำบาก มีค่าเท่ากัน ครับ ระหว่างจอใหญ่ จอเล็ก เพราะเราเป็นคนทำงานครับ ไม่ใช่คนดูงานถ้าดูงานแนะนำจอใหญ่

ส่วนงานพวกนี้ ปกติแล้วตั้งไทมลายอยู่จอนึง พรีวิว จอนึง สบายแล้วครับ ซื้อถูกๆดีกว่าครับ แล้วต่อ dvi เอา

แนะนำ viewsonic ถูกและเสถียรดี

**แต่แล้วแต่การตัดสินใจคราบบบ

ผมเองก็ทำงานที่เกี่ยวกับด้านนี้อยู่โดยเฉพาะ After Effect กับ Premiere (www.urmundee.com)

ุ^
                  ^ แต่ว่า จอของคุณillusion_tx นี้ราคาน่าโดนสักอันจริงๆ 555+
                  Last edited by i_am_golf; 24 Jul 2008, 19:16:59.

Comment

Originally posted by i_am_golf View Post
                    แนะนำให้ใช้ 19-20 " แล้วต้องไม่เป็นไวล์สกรีนนะครับ (เพราะเวลาเรนเดอร์งานไปแล้วไปเปิดที่อื่นถ้าตั้งไม่ดีratioมันจะเพี้ยน นะครับ )

แนะนำ 19 นิ้ว แต่ 2 จอ ครับ
                    เพราะว่า ถ้า ยิ่งจอใหญ่ภาพก็ใหญ่ตาม ก็ต้องตั้งเรสโซลูชั่นสูง ยิ่งสูงตัวหนังสือกับภาพก็ยิ่งเล็กตาม มองลำบาก มีค่าเท่ากัน ครับ ระหว่างจอใหญ่ จอเล็ก เพราะเราเป็นคนทำงานครับ ไม่ใช่คนดูงานถ้าดูงานแนะนำจอใหญ่

ส่วนงานพวกนี้ ปกติแล้วตั้งไทมลายอยู่จอนึง พรีวิว จอนึง สบายแล้วครับ ซื้อถูกๆดีกว่าครับ แล้วต่อ dvi เอา

แนะนำ viewsonic ถูกและเสถียรดี

**แต่แล้วแต่การตัดสินใจคราบบบ

ผมเองก็ทำงานที่เกี่ยวกับด้านนี้อยู่โดยเฉพาะ After Effect กับ Premiere (www.urmundee.com)

ุ^
                    ^ แต่ว่า จอของคุณillusion_tx นี้ราคาน่าโดนสักอันจริงๆ 555+

แจ่มมากเลยครับพี่ แต่ว่าไปฝึกงานบริษัทพี่จะได้เปล่าครับ 555+

Comment

แหะๆ ผมก็เป็นลูกน้องเค้าคราบบ ลองโทรมาคุยกับพี่ๆที่บริษัทดูครับ
                      แต่ถ้าฝึกงานน่าจะได้นะครับ เห็นมีเด็กฝึกงานมาพี่เค้าก็รับตลอด (เพราะตอนผมฝึกก็ฝึกที่นี้ จบมาเลยมาทำที่นี่้ แหะๆ)
                      ที่นี้เป็นโฮมออฟฟิตครับคนทำโมชั่นมี 4 คน ทั้ง บริษัท มี 8 คน

Comment

wide 19" ผมว่าเล็กไปหน่อย ถ้าไม่ 22" 24" ก็ลอง 19" ต่อสองจอครับ

Comment

Originally posted by i_am_golf View Post
                          แหะๆ ผมก็เป็นลูกน้องเค้าคราบบ ลองโทรมาคุยกับพี่ๆที่บริษัทดูครับ
                          แต่ถ้าฝึกงานน่าจะได้นะครับ เห็นมีเด็กฝึกงานมาพี่เค้าก็รับตลอด (เพราะตอนผมฝึกก็ฝึกที่นี้ จบมาเลยมาทำที่นี่้ แหะๆ)
                          ที่นี้เป็นโฮมออฟฟิตครับคนทำโมชั่นมี 4 คน ทั้ง บริษัท มี 8 คน
                          เยี่ยมไปเลยครับ น้อยๆคนนั้นแหละดี

Comment

Working...
                          X