Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหูฟัง ราคาไม่เกิน 500 หน่อยสิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหูฟัง ราคาไม่เกิน 500 หน่อยสิครับ

งบน้อย ฟังกับ iPod อะครับ

ดูๆ Philips SHE2550 ไว้อยู่

ไม่เหนมีใครพูดถึงหูฟัง Philips เลย

อ้อ Sony MDR-EX71SL ไม่เอานะครับ มีแล้ว เสียงก็โออยู่ แต่ผมไม่ชอบสายมันยาว - -*

ชอบสายที่แบบ ยาวเท่ากันอะครับ เหมือนๆ หูฟัง iPod ประมาณนั้น

.....

Comment

Sennheiser MX400CSครับ ราคา290บาท สายยาวเท่ากันด้วย

แนวเสียง ใส เบสไม่มากในราคาระดับนี้ เห็นหลายคนบอกว่าพอๆกับหูแถมไอพอตหรือดีกว่า

Comment

Originally posted by redondo16 View Post
        Sennheiser MX400CSครับ ราคา290บาท สายยาวเท่ากันด้วย
        หาได้ที่ไหนบ้างครับ

Comment

ประมาณว่า สาย Y ที่แยกออก เท่ากันอะครับ

หู sony มันจะมีสายด้านนึงสั้นกว่า อีกด้านยาวกว่า ไม่ชอบเลย..

Comment

..............

Comment

soken as800 ครับคุ้มสุดแล้วครับ

Comment

Originally posted by dipdc View Post
                ประมาณว่า สาย Y ที่แยกออก เท่ากันอะครับ

หู sony มันจะมีสายด้านนึงสั้นกว่า อีกด้านยาวกว่า ไม่ชอบเลย..
                ใช่ครับ สายยาวเท่ากัน

Originally posted by dipdc View Post
                หาได้ที่ไหนบ้างครับ
                พันทิพย์กับเซียร์น่าจะมีครับ พวกร้านAccessories ผมซื้อที่เซียร์น่ะครับ

Originally posted by kengkun View Post
                soken as800 ครับคุ้มสุดแล้วครับ
                อีกตัวเลือกนึงครับ เบสมากกว่าMX400 มีที่ฟัง2ด้านคือearbadและinear ในเวปนี้ก็มีรีวิวครับ

http://www.overclockzone.com/pod/Yea...06soken_as800/

ราคาน่าจะ490บาท

Comment

Sennheiser MX400 ของปลอมมีเยอะครับ ดูดีๆจ้า

ผมแนะนำตัวนี้ละกัน(เชียร์ทุกกระทู้เลยตู อิๆๆ)
                  akg310p ถ้าชื่นชอบเสียงใสๆ เคลียๆ เบสเก็บตัวไว คงจะชอบตัวนี้ยิ่งนักครับ แถมราคาถูกมากมาย แล้วฟองน้ามที่แถมมา ลื่นหลุดง่ายจริงๆ อิๆๆ ซื้อเปลี่ยนไหม่ เอาแบบมีรูดีกว่าเยอะครับ

นี่ลิ้งที่คุณโตรีวิวไว้
                  http://www.munkonggadget.com/webboard_560237_15025_th
                  http://www.taf.in.th/forum/index.php?topic=3846.0

เข้าเรื่องเลยดีกว่า มีวันหนึ่งผมได้ไปที่ร้านเฮีย (สาขาประตูน้ำอีกนั่นแหละ ก็บ้านมันใกล้นี่ 555+) ไปนั่งเล่นๆ ขำๆ เพราะตามปรกติแล้วเวลาผมมาอยู่บ้านที่ประตูน้ำ พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำนี่แหละคือบ้านหลังที่สอง ชอบมาฆ่าเวลาที่นี่เป็นนิจ จากความว่างหลังสอบ + ว่างงานเพราะค่อยมี job ให้ทำ (เซ็ง ตารางเวลาไม่ตรง) เลยทำให้หูฟังร้านเฮียทั้งตู้โดนผมลองมาหมดแล้วทุกตัว เลยเป็นเหตุให้ผมรู้สึกว่าจะต้องเอาอะไรแปลกๆ ถูกๆ มาฟังให้เป็นทางเลือกบ้าง (ทางเลือกเวลาเงินหมดกระเป๋า 555+) ฟังอยู่หลายตัวเหลือเกินจนมาเจอะกับหูฟังสีฟ้าๆ โฟมก็ฟ้า กล่องสวยงามมี 2 years warranty ตัวบะเร่อ แถมราคายังไม่แพงอีก 490 บาท โดยส่วนตัวผมเองก็มีหูฟังของ AKG หลายรุ่น (หลายรุ่นที่เคยใช้ หลายรุ่นที่เคยขายออกเพื่อสภาพคล่อง จนตอนนี้เหลืออยู่ตัวเดียว) ตอนที่ตัดสินใจเอาเจ้าตัวนี้ออกมาฟังนั้นมาจากชื่อยี่ห้อเชิญชวนเท่านั้น เพราะหูฟังระดับราคานี้นั้น เสียงมักจะให้เราไม่สุด stage แคบ ฟังไม่สบาย ฯลฯ จะว่าๆ ไปแล้ว ดู package เลยดีกว่า
                  เริ่มฟังกับ file สำหรับ Sound Check ระบบเสียงใหญ่ๆ ทดสอบความถี่ย่านกลาง-ต่ำ นั่นคือ... กีตาร์คลาสสิกครับ ผลที่ได้คือ ได้ยินเสียงนิ้วดีดสายชัดเจน เสียงมีความอิ่มนวล ละมุนมาก มากจนอึ้ง!!! ฟังแล้วพริ้มเลยครับ แต่พอฟังไปได้จนจบ file จนวกกลับมาฟังอีกรอบแล้วดันหยิบ UM2 มาฟังเทียบได้ความจริงที่น่าตกใจ ความอุ่น+อิ่มในเบสกับย่านกลาง-ต่ำนั้นคล้าย UM2 มาก โดยแต่แรกผมชอบเสียงที่มีความอุ่นอยู่แล้ว ฟังกับตัวนี้แล้วได้ความอุ่น UM2 พร้อมกลางแหลมที่พุ่ง ไม่อู้เหมือน UM2 นี่รู้สึกว่าถ้าไอ้ตัวนี้เป็น in-ear แล้วเสียงแบบนี้นะ ผมจะสอยเป็นคนแรกในประเทศไทยเลย 555+
                  ต่อมามาทดสอบกับไฟล์กลองชุด (อันนี้ทดสอบอีกตัวนึงที่ร้านเฮียตรงงามวงศ์วาน) ได้ผลว่าแยกชิ้นเครื่องดนตรีได้ดีถึงดีมาก โดยเสียง snare กับ กระเดื่องหนักแน่นได้อารมณ์มาก จึงทำให้สามารถพูดได้ว่า ear-bud ตัวนี้เน้น attack ย่านต่ำของเครื่องดนตรีทำให้ฟังแล้วรู้สึกมันส์ในอารมณ์เป็นอย่างยิ่ง ซึ่งคาดว่าเหมาะสำหรับเพลงแนวร็อคครับ เช่นเดียวกับ percussion ซึ่งใช้เพลงที่รวมเอาวง symphony กับ percussion และ vocal คีย์ E flat (มั้ง) ซึ่งเครื่องดนตรีทั้งหมดในเพลงเกิน 100 ชิ้นผลที่ได้คือ เสียง perrcussion มันโผล่ขึ้นมาอย่างโดดเด่นกว่าหูฟังตัวใดที่เคยฟังเลย ซึ่งนอกจากเด่นแล้วยังชัดเจนใน attack และเนื้อเสียงด้วย ซึ่งอ.หมูหยองก็อยู่กับผม ฟังกับผมในวันนั้นยังเออออ ตามไปด้วย (ไม่รู้ว่าเพราะแรงเชียร์ให้ลองของผมหรือเปล่า 555+) มาถึงนักร้องครับ ในเพลงนี้มี 2 line ประสานกันคือ เสียงสุง กับ สูงโคตรๆ (ญ ทั้งคู่) พบว่า เสียงที่ร้องคลอ (สูงแต่ต่ำกว่าอีกเสียง) มีความอิ่ม พร้อมกับความชัดเจน และแน่นอน!!! มาข้างหน้าด้วย สว่นอีกเสียงหนึ่งเมื่อถึงคีย์สูงๆ จะบาดหูบ้าง ซึ่งถ้าใช้กับ player ที่มี eq ก็ลดย่านแหลมลงนิดหนึ่ีงจะลงตัว แต่ฟังแล้วมีความหวาน อิ่ม และพุ่งถึงใจ ฟังแล้วขนลุกทีเดียวครับ
                  ถ้าใครฟัง Olivia แล้วชอบเสียงคุณเธอที่อุ่นขึ้นมาแล้วหวานกว่าเดิม ผมยืน ยัน นั่งทับ (!!!) แนะนำตัวนี้เลยครับ
                  แต่ถ้าสำหรับเจ๊ Susan Wong นั้นต้องระวังในการปรับ eq ย่านสูงเล็กน้อยครับ ถ้าปรับลงไม่ระวังก็อาจทำให้เนื้อเสียงแหลมหายไปได้ครับ ซึ่งความอุ่นมีแน่ๆครับ+
                  โม้มานานละ สรุปดีกว่าเพราะมีหลายคนชอบอ่านแต่ตรงนี้ 555+
                  ข้อดี
                  -- เสียงอุ่นหวาน ถ้าใครชอบอุ่นๆ คล้าย um2 (ไม่เหมือนนะ) ก็แนะนำตัวนี้ครับ ดีชัวร์์์์์
                  -- มี Attack เหมาะกับกลอง และ percussion ได้ทั้งเนื้อเสียงและความชัดครับ
                  -- เสียงกลาง ถึง แหลม พุ่งตามสไตล์ AKG ครับ ถ้าเพลงไหนขาดความใส ตัวนี้สามารถชดเชยให้ได้อย่างไม่ต้องตั้ง EQ เลยครับ
                  -- ราคาถูก (ฉิบ)
                  ข้อด้อย (ไม่ถึงกับเสียมั้ง)
                  -- ถ้าเสียงมีความใสอยู่แล้ว ตัวนี้จะบาดหูกว่า pk 2 เล็กน้อยครับ แต่ถ้าปรับ eq ลงได้อย่างแม่นยำแล้ว ก็คุ้มครับ
                  ข้อเสีย (เสียเลยล่ะทีนี้)
                  -- โฟมที่ให้มาไม่เกาะหู ทำให้ลื่นหลุดได้บ่อยๆ
                  จบ!!!!!
                  ท้ายสุด review เป็นแค่แนวทางในการเลือกหูฟังเท่านั้น อย่าซื้อตามคนเห็นว่าดี ลองไปฟังดูชอบตัวไหนค่อยเอาตัวนั้น ไปๆมาๆ เสียงที่ได้อาจจะไม่เหมือนใน review (นี้) ก็ได้เพราะว่า player แต่ละตัวมี colour ไม่เหมือนกันครับ ผมจะไม่บอกว่าเหมาะกับ player หรือ amp ตัวไหน แต่บอกได้ว่าตอนเทสทีป่ระตูน้ำใช้ m6 SP ครับ แต่พอซื้อมาลองฟังให้แน่ใจอีกรอบด้วยเครื่องมือสตูดิโอแล้ว ได้ผลลัพท์เกือบเหมือนกันครับ ต่างกันที่เสียงกลางที่แผ่กว้างกว่า ครับ
                  รวมค่าเสียหายอยู๋ที่ 490 บาทจ้า
                  Attached Files
                  Last edited by nitroboy; 29 May 2008, 17:46:59.

Comment

^
                    ^
                    เวปนั้นเข้าไปอ่านที ต้องใช้วิจารญาณเยอะ ไม่งั้นหมดตรูดแหง

Comment

^
                      ^
                      เวปนั้นเข้าไปอ่านที ต้องใช้วิจารญาณเยอะ ไม่งั้นหมดตรูดแหง
                      จัดมาลองแล้วดีครับ มะช่ายเดาตามตัวหนังสือเค้า อิๆๆ ทุกอย่างที่ผมไม่เคยไช้ ผมไม่กล้าบอกต่อ

Comment

ขอบคุณครับ อิอิ

Comment

ตัวนี้ครับ เจ๋ง ดี เสียงใส เบสกลางกำลังพอดี mdr-e11 ตัวใหม่ครับ ดูที่ ฟอจูน ชั้น3 ครับ

Comment

as800 ด้วยคน รับรองไม่ผิดหวัง

Comment

Senn CX300 ราคาหิ้วเหลือเท่าไหร่แล้วครับ

Comment

Working...
                              X