Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ NoteBook ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ NoteBook ให้หน่อยครับ

พอดีเร็วๆ นี้ผมมีโอกาศจะได้ไป ญี่ปุ่น น่ะครับ ไปนานเลย แบบไปๆ กลับๆ ไปที 3 เดือน ตามเวลาวีซาร์

แล้วผมก็คงเอา PC ไปด้วยไม่ได้ T^T แล้วก็คิดไป คิดมา อยากได้ NoteBook ดีๆสักเครื่องมาใช้อยู่นานแล้วแต่ไม่มีโอกาศ และในที่สุดก็จำเป็นต้องซื้อแล้ว ^-^

แล้วผมก็สับสนมากมายเลยตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะซื้อที่นี้ดี หรือ ไปซื้อที่ญี่ปุ่นดี (อันนี้คนที่โน้นเขาบอกว่าจะซื้อได้ถูกกว่า) แล้วก็ไม่รู้ว่าจะซื้อ รุ่นไหนดี (ผมสนใจของ ASUS อยู่อ่ะนะ แต่ก็สน MACBooK ด้วยตัวนี้สนมานานแต่ไม่เคยใช้ MAC มาก่อนเลย) เลยไม่รู้จะทำไงดีแล้ว อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรจะซื้ออย่างไหนดี

อ่อผมเคยได้ยินมาว่ามี NoteBook แบบที่สั่งประกอบเองได้ด้วย (แบบ PC อ่ะเพิ่มแรมอะไรพวกเนี้ย) ไม่รู้ว่าจะดีกว่าแบบที่สำเร็จรูปมั้ยครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะครับที่ออกจะ ลังเลมากไปหน่อย แต่อยากขอให้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ (ไม่ค่อยได้ติดตามเรื่อง NoteBook เท่าไหรเลยครับ)

ความต้องการของผมก็
    • เล่น Internet ได้ ดีๆ (เอาที่ Wi Fi ได้ด้วยอ่ะ)
    • แรมสูงๆ เร็วๆ (ถ้าไม่ชื้อ MACBOOK ก็จะลง Vista ครับเลยอยากได้เครื่องเร็วๆ)
    • การ์ดจอดีๆ ใช้งาน ADOBE CS3 ได้ดี (ไม่ใช้เล่นเกม)
    • งบประมาณ 30,000-50,000 บาท ครับ

สุดท้ายครับ ถ้าเราซื้อที่ ญี่ปุ่น เขาจะลง Vista แท้ให้ด้วยเปล่า หรือ ต้องไปซื้อ แท้เอาเอง

ขอโทษด้วยนะครับที่ถามมากมาย และก็ขอบคุณครับ ^-^

ถ้าทำงานอย่างที่ว่ามาแล้วไม่เล่นเกม MAC bookน่าสนใจมากๆครับ
    ส่วนถ้าไปซื้อที่ญี่ปุ่นผมว่ามันคงถูกกว่าหล่ะ แต่ถ้าเค้าแถมOSมา มันคงเป็นภาษาญี่ปุ่นครับ

สำหรับงบที่ว่ามานี่ ลองดูHP,Toshiba,หรือ Fujitsuก็ได้ครับ ทนดี

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
      ถ้าทำงานอย่างที่ว่ามาแล้วไม่เล่นเกม MAC bookน่าสนใจมากๆครับ
      ส่วนถ้าไปซื้อที่ญี่ปุ่นผมว่ามันคงถูกกว่าหล่ะ แต่ถ้าเค้าแถมOSมา มันคงเป็นภาษาญี่ปุ่นครับ

สำหรับงบที่ว่ามานี่ ลองดูHP,Toshiba,หรือ Fujitsuก็ได้ครับ ทนดี
      ถ้าสมมุติว่าซื้อ MACBOOK ที่โน้นแล้วเราอัพเดทให้เป็นภาษาอังกฤษ ทีหลังไม่ได้หรือครับ

Comment

ซื้อMacจากที่นี้ไปเล่นเลยครับ

Comment

ผมไปหาข้อมูล MACBOOK มาเจอมาว่า ฝาปิดมันมีปัญหาอ่ะครับ เขาบอกว่า เกือบ 50% เลยที่จะเจอ
          เวลาปิดฝาแล้วมันจะ งอๆ เอียงๆ อะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ

แล้วมีตัวอื่นจะแนะนำอีกเปล่าครับ

Comment

ซื้อจากที่เมืองไทยไปดีกว่า Keyboard ได้เป็นภาษาไทย
            ซื้อจากเมืองนอกมาต้องเอาสติกเกอร์ไปแปะอีก ใช้นานๆก็สกปรกง่าย

Comment

ถ้าจะซื้อ "อย่าซื้อที่ประเทศไทย" ย้ำ

"อย่าซื้อที่ประเทศไทย" ไปซื้อที่ญี่ปุ่นเลยครับ เรื่องภาษาใน os มันเลือกลงได้ แต่คีย์บอร์ดก็อีกเรื่องนึง ถ้าพิมพ์สัมผัสได้ก็ไม่มีปัญหาหรอก

ปล. ที่บอกว่า ไปซื้อที่นู้น เพราะ มันจะถูกกว่า "เกือบหมื่น" ย้ำ "เกือบหมื่น"

Comment

Working...
              X