Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ HDD เปนไรไม่รู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ HDD เปนไรไม่รู้ครับ

คือผมพิ่งซื้อคอมใหม่มาไม่ถึงอาทิตย์ครับ
    HDD ของ Seagate 320 GB 16 Mb
    คือให้ที่ร้านเขาลง win ให้ แล้วที่นี้มาเล่นที่บ้านก็มาลงโปรแกรมเพิ่มนิดหน่อย
    พอเปิดคอมไปแล้วมารีเซ้ตคอมใหม่ปรากฎว่ามานโหลดอยู่ที่หน้าก่อนเข้าวินโดว์นานมากครับ
    คือแถบที่วิ่งมานค่อยๆกาดิ๊บเหมือหนอนเดิน พอลองเข้าแบบ safe mode ปรากฎว่าเข้าได้ครับ
    แต่รันปกติไม่ได้ ทดลองอีกครั้ง คราวนี้ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็อาการเดิมเลยครับ แต่เปิดทิ้งไว้
    ปามาณ 1 ชมครับ เป็นตั้งแต่วันแรก จนบัดนี้วันที่ 5 แล้วครับ ยังเป็นอยู่ แต่พอปิดคอมพักไว้สัก 5-10 นาที มาเปิดเล่นใหม่กลับใช้ได้ งง มากมายครับ
    แบ่งไว้ 3 Drive นะ
    ขอความกรุณาผู้รู้ดูอาการให้ทีครับ
    ต่องเครมหรือเปลี่ยนไหม ขอบคุณมากๆเลยครับ

ผมลงวินโดว์ใหม่แล้วครับอาการเดิมเลย ครับ หรือต้องฟอเมตใหม่หมดแบ่งใหม่

Last edited by majorTar; 7 Aug 2008, 19:04:17.

อาการเหมือน windows ไม่เนียน ร้านอาจลงแบบ Ghost Image มา ไม่ได้ลงจากแผ่น CD
    ไดรเวอร์ชิบเซตต่าง ๆ อาจลงไม่ครบ หรือปะปนหลายต่อหลายยี่ห้อกันมา หนักเข้าอาจแถมมีไวรัสมาเป็นของขวัญ

HDD ใหม่ ๆ ไม่น่าเสียง่าย ๆ นะครับ

ถ้าซื้อคอมใหม่ แนะนำลง windows + software เองจะดีที่สุดครับ

Comment

อาการน่าฟอแมทใหม่นะครับ เหมือนข้างบนว่าครับวินโดวไม่เนียน

Comment

เข้า safe mode ได้ก็ลองถอดโปรแกรมที่ลงไว้ออกไปเรื่อยๆทีละอันดูครับว่าเป็นที่ตัวไหน ถ้าไม่หายลงวินโดใหม่ ถ้ายังเป็นอีกสงเครมเลย

Comment

แนะนำลง windows + software เองจะดีที่สุดครับ
          เชิญลงใหม่ได้เลยครับ...อิอิ

Comment

อยากให้มีคนแนะเพิ่มครับ

Comment

ลงใหม่หายแน่นอนครับ..ว่าแต่ท่านแบ่งไดร์ฟ C: ไว้มากไปไหม

Comment

Originally posted by majorTar View Post
                อยากให้มีคนแนะเพิ่มครับ
                แทบสรุปทิศทางเดียวกันครับ
                ยังไงก็แค่ format ลงวินโดว์ใหม่ น่าจะดีที่สุดแล้ว
                (เวลาก็ไม่น่าจะมากมายเลยนี่ครับ นั่งแก้ตรงนู้นตรงนี้ที บางทีนานกว่าลงใหม่อีกนะ)

Comment

"ปรากฎว่ามานโหลดอยู่ที่หน้าก่อนเข้าวินโดว์นานมากครับ
                  คือแถบที่วิ่งมานค่อยๆกาดิ๊บเหมือหนอนเดิน พอลองเข้าแบบ safe mode ปรากฎว่าเข้าได้ครับ
                  แต่รันปกติไม่ได้..."

ดูจากเหตุนี้
                  เพราะว่ารัน SAFE MODE ได้ Hard Disk คงไม่เสียแน่นอน ต้องเป็นที่ Drivers กับ Settings แหละครับ

ลองดูอาการหน่วง ๆ เนี่ยบางครั้งก็เกิดจากตั้งค่าใน Bios ไม่ถูกต้อง ลองเช็คเรื่อง NCQ หรือยังครับ?
                  ถ้าจะให้ดีลอง List รายการ Hardware แบบละเอียดมาให้ด้วยจะดีครับ จะได้ช่วยกันหาสาเหตุได้ง่ายขึ้นอีก
                  HDD รุ่นไหนครับขอรหัสด้วย

Comment

ปล. อ้อ ลง Windows ใหม่ หมายความว่า ให้ boot จากแผ่น CD Windows
                    หลังจากกด F8 เพื่ออ่านข้อตกลงแล้ว
                    มันจะถามว่าจะให้ลงที่ไหน คราวนี้ต้องกด DEL ที่ Drive C: ก่อนนะครับ เพื่อล้าง Partition ไป
                    มันจะถามซ้ำว่าจะลบจริงเหรอ ให้ยืนยันไปครับ กดอะไรจำไม่ได้ น่าจะ ENTER มั้ง
                    แล้ว กด C เพื่อ สร้าง Partition อีกครั้ง ที่เดิม
                    แล้วเลือกลง Windows ที่ C อันที่เราเพิ่งสร้างขึ้นมาใหม่นี่แหละครับ
                    เลือก Format เป็น NTFS แบบไหนก็ได้ Quick ก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

เสร็จแล้วเอาแผ่น Drivers จาก Motherboard มาลง เลือกแบบ Auto ก็ได้ครับ

อย่าลง Windows แบบทับของเดิมนะครับ ไม่ได้แก้อะไร

Comment

window + driver ที่มันไม่เข้ากัน format แล้วลงใหม่

Comment

Working...
                      X