Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ เรื่อง Boot windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by AmaKatsu View Post
    ขาดไดร์ฟเวอร์ SATA

เรามีวิธีการ ลง Driver SATA ยังไงครับ...บอกหน่อย

Comment

เคยเป็นตอนอัด bus แรมมาก ค้างตรงนั้นเหมือนกัน ลองให้แรมวิ่ง ออโต้สิ

Comment

กำลังสงสัยว่า PSU จะไหวไหม?

Comment

Originally posted by dimensions View Post
          เคยเป็นตอนอัด bus แรมมาก ค้างตรงนั้นเหมือนกัน ลองให้แรมวิ่ง ออโต้สิ
          คือตอนที่ผม ไม่อัดแรมไม่สามรถที่จะ boot เครื่องได้เลย...
          แต่หลังที่ผมเพิ่มไปเป็น 1600 ก็ boot ได้คับ..และก็มาค้างอยู่ครับ....

แต่ที่ผมสงสัยคือ..
          ตอนที่ผมไม่อัดปล่อยให้ออโต้ ตอนดูที่ Bios เห็นแรมผมแค่ DDR3 1333 ทั้งๆๆที่แรมผมมัน DDR 3 1600....และตัว mainboard ของผมบอกว่า support DDR 3 1600 แต่มันอ่านไม่เห็น 1600 ต้องอัดแรมไปจึงจะเจอ...งงดีนะคับ...

ช่วยหน่อยแล้วกันนะ

Comment

Originally posted by asphere View Post
            กำลังสงสัยว่า PSU จะไหวไหม?
            คือ ตัว psu 700 wคับ..
            ผมว่าน่าจะไหวนะ...แค่การ์ดจอตัวเดียวเอง แต่ผมก็ไม่แน่ใจ

Comment

อย่าเพิ่งทำอะไรกะ bios จะดีกว่า ให้ auto ไว้ก่อน

Comment

Originally posted by ohmmo144 View Post
                อย่าเพิ่งทำอะไรกะ bios จะดีกว่า ให้ auto ไว้ก่อน

มันก็จะ Boot ไม่ได้เลยครับ...........

Comment

Originally posted by tainkung View Post
                  มันก็จะ Boot ไม่ได้เลยครับ...........
                  อืมมม คงต้องรอท่านอื่น - -a

Comment

เครื่อง ของท่านแรงเกินไปครับ .....พูดแบบขําๆ อาการ น่าจะเปนที่ แรม อะ หรือ HD

Comment

เป็นผม ถ้าอยากรู่ว่าไรเสีย ลองทำดูนะครับ
                      1.ไปหายืม Hdd เพื่อน ที่เป็น IDE มาเสียบดูแล้วลงวินโดวดู........Hdd ลูกไม่ต้องเสียบ(ให้มันนั่งดูไปก่อน)
                      ถ้าลงผ่านก็เป็นที่ driver sata ไปลองหาแผ่น windows HKS AUG08 ไปลงดูเข้าใส่ไดรเวอ ICH9R 10R แล้ว

2.ถ้าเป็นที่แรม ให้ฟิคค่าทุกค่าของมันเลย CL ,VOLT
                      3.ผมก็ไม่ค่อยทราบ แต่น่าจะมี ในไปออส ของ ตระกูล p5q....จะมีเมนู tool ลองไปปิด xpress gate ก่อน
                      4.ถ้าช่วยไม่ได้ก็โทษทีนะ อิอิ

Comment

ถ้าเกิดแน่ใจว่า HDD + RAM ทำงานได้ปกติ

แนะนำให้ตอนลงปรับ auto ทุกอย่างก่อน (default bios)

จากนั้นค่อยลง windows

กรณีที่ 1 : แผ่น Win แบบ Original (ไม่ได้โมไดร์ฟเวอร์ SATA ใส่มา)
                        - ก็เหมือนๆลงวินโดว์ทั่วๆไป พอมันเรียกหาไดร์ฟเวอร์ก็กดเลือกจาก flash drive
                        (Vista สามารถมองเห็น flash drive ได้ แต่ใน XP เห็นแค่ FDD)

- ไดร์ฟเวอร์ SATA ของ MAX II น่าจะ ICH10R คิดว่าคงมีมากับแผ่น mainborad อยู่แล้ว
                        (หรือถ้าไม่มีก็เข้า microsoft.com ไปโล้ด)

กรณีที่ 2 : แผ่นโมใส่ไดร์ฟเวอร์ SATA มาแล้ว (ถ้าจะทำเองก็ใช้ nLite)
                        - สบายๆ กด next, ok, เลือกไดร์ฟ จบข่าว

HDD SATA จะมีให้เลือก 2 โหมดคือ IDE, AHCI ซึ่งโดย default bios มันจะเซ็ตเป็น IDE

1. ลงแบบ IDE ไปเลยก็ได้ จากนั้นค่อยอัพเดทไดร์ฟเวอร์ SATA แล้วเปลี่ยนเป็น AHCI ภายหลัง

2. ลงแบบ AHCI อันนี้ก็หาไดร์ฟเวอร์ตอนลงเอา

เท่าที่เคยเจอมาถ้ามีปัญหากับไดร์ฟเวอร์ SATA มันจะขึ้น 0x0000008E หรือไม่ก็ 0x0000007B (ไม่ค่อยเจอ)

ส่วนถ้าเป็น 0x0000007E อันนี้รู้สึกแรม (เป็นไปได้ทั้งไม่เสถียร และเจ้ง รวมถึง HDD ด้วย)

ปล. โดยส่วนตัวผมชอบลงแบบ IDE แล้วค่อยอัพไดร์ฟเวอร์ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น AHCI นะ

Comment

ตอนนี้ลงวินโดว์ได้แล้วคับ...
                          คือตอนที่ ผมอัดแรมเป็น 1600 แต่ไม่ได้เพิ่มไฟ
                          เมื่อเพิ่มก็ได้....ครับ...

แต่ก็มีปัญหาต่อครับ คือเมื่อ เปิดคอมได้ไม่นานแค่ไม่กี่นาทีมันก็ค้าครับ....
                          นิ่งไม่ไปไหนเลย...................
                          ทำไงดีครับ...

Comment

Originally posted by tainkung View Post
                            ตอนนี้ลงวินโดว์ได้แล้วคับ...
                            คือตอนที่ ผมอัดแรมเป็น 1600 แต่ไม่ได้เพิ่มไฟ
                            เมื่อเพิ่มก็ได้....ครับ...

แต่ก็มีปัญหาต่อครับ คือเมื่อ เปิดคอมได้ไม่นานแค่ไม่กี่นาทีมันก็ค้าครับ....
                            นิ่งไม่ไปไหนเลย...................
                            ทำไงดีครับ...
                            แบบนี้น่าจะ OC ไม่เสถียรครับ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                              แบบนี้น่าจะ OC ไม่เสถียรครับ

เราจะมีวิธีแก้อย่างไรครับ ช่วยสอนหน่อยครับ.............
                              ขอบคุณมากครับ

Comment

ต้องอ่าน การ OC เยอะๆ ในบอร์ดนี้ แล้วลองนำไปปรับใช้ดู ผมก็ทำไม่เป็นอ่านๆ มั่วๆเอา เดี๋ยวก็เป็นเอง

Comment

Working...
                                X