Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอ่ๆ มีใครลองเอาน้ำมันมาระบายแทนน้ำยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by eXzato View Post
    แล้วน้ำมันหอยละครับ
    ใส่หอมใหญ่ไปหน่อยแล้วผัดกับเนื้ออร่อยครับ

Comment

น้ำมันหมูละครับ ?

อุ่ย...ฮาเกินละ

Comment

Originally posted by Terabyte View Post
        น้ำมันหมูละครับ ?

อุ่ย...ฮาเกินละ
        ดีไม่เอาน้ำมันมวย

Comment

เค้าเอามาแช่ กันไม่ใช่เหรอครับ น้ำมันพืชน่ะ

รู้สึกจะใช้ทานตะวันกัน เพราะมันใส

แต่ดู review แล้วไม่ปลื้มเลย full temp สูง คืนตัวช้า แต่ก็นานเหมือนกันกว่า จะ full ~6 ชม

Comment

น้ำมันพรายครับ

เอามาใช้ได้รับรองวิ่งเร็วแน่นอนครับ

อิอิอิ

Comment

Originally posted by lergu View Post

เอามาใช้ได้รับรองวิ่งเร็วแน่นอนครับ

อิอิอิ
              ใช่ครับเพราะมันต้อง ดีด

Comment

Originally posted by lergu View Post

อิอิอิ
                วิ่งแน่คับถ้าเจ้าของเค้ามาทวง
                สยอง

Comment

ไม่ดีหรอกครับ สู้น้ำไม่ได้ ของเหลวที่นำความร้อนดีต้องมีความหนาแน่นสูง น้ำมีความหนาแน่นสูงกว่าน้ำมันทุกชนิด เห็นได้ชัดเจนที่น้ำมันจะลอยเหนือน้ำเสมอ ดีที่สุดคือปรอด แต่แพงมาก อันตรายแล้วก็คงต้องใช้ปั๊มที่แรงดันสูงมาก ในทางปฏิบัติจึงไม่มีใครใช้ น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำก็ช่วยได้ โดยปกติจะทำให้น้ำมีความหนาแน่นเพิ่มขึ้น ลองน้ำเชื่อมดูสิครับ!

Comment

Originally posted by pottor View Post
                    ต้อง ใช้ปั้ม พวกรถดับเพลิง ละมั้ง
                    อันนั้นก้อคงน้ำท่วมเคส แบบ สตอมเสริฟ แบบที่จะเกินในกรุงเทพเร็วๆนี้ แย่จัง บ้านผมก้ออยู่ในเขตเสี่ยงภัย อยู่สุขุมวิทอ่ะ แถวๆบางนา เห้อ ถ้ามาคงยกคอมขึ้นชั้น4หละคับ กลัวคอม ...

Comment

น้ำมันมีค่าการถ่ายเทความร้อนโดยรวมต่ำกว่าน้ำ และมีความหนืดสูงกว่า น้ำมันจะใช้เป็นสารหล่อเย็นในระบบที่มีอุรหภูมิสูงกว่า 100 องศา เพราะว่าน้ำจะเดือดเป็นไอ ส่วนตอนนี้ผมคิดว่า nanofluid น่าสนใจมากๆ ผมกำลังจะลองใช้ ติดอยู่ที่ว่ายังไม่มีปั๊ม (กลัวปั๊มที่มีอยู่พังพึ่งซื้อใหม่ หรือใครเคยใช้หรือศึกษามาแล้วช่วยแนะนำหน่อย)

Comment

น้ำมันมีค่าการถ่ายเทความร้อนโดยรวมต่ำกว่าน้ำ และมีความหนืดสูงกว่า น้ำมันจะใช้เป็นสารหล่อเย็นในระบบที่มีอุณหภูมิสูงกว่า 100 องศา เพราะว่าน้ำจะเดือดเป็นไอ ส่วนตอนนี้ผมคิดว่า nanofluid น่าสนใจมากๆ ผมกำลังจะลองใช้ ติดอยู่ที่ว่ายังไม่มีปั๊ม (กลัวปั๊มที่มีอยู่พังพึ่งซื้อใหม่ หรือใครเคยใช้หรือศึกษามาแล้วช่วยแนะนำหน่อย)

Comment

ผมเคยเล่น น้ำมันหล่อเย็นพวกที่โรงกลึงใช้อ่ะ
                          เ็ย็นกว่านะ แต่ต้องเลือกเกรดดีๆ เอามาผสมน้ำ
                          แต่ว่า มันมีการบูดนี่สิ กลิ่นก็เหลือเกิน

Comment

น้ำมีค่าความจุความร้อนจำเพาะสูงกว่าน้ำมัน

ดังนั้นถ้าน้ำกับน้ำมันจำนวนเท่าๆกัน รับความร้อนเท่ากัน น้ำมันจะมีอุณหภูมิสูงขึ้นมากกว่าน้ำ
                            จึงทำให้น้ำมีประสิทธิภาพในการรับความร้อนได้ดีกว่าน้ำมัน

ข้อเสียของน้ำคือเวลาที่มันรั่วจะทำให้ไฟฟ้าลัดวงจรได้

Comment

ตกลงผมใช้E20ต่อเเล้วกัน

Comment

Originally posted by rc4739 View Post
                                ไม่ดีหรอกครับ สู้น้ำไม่ได้ ของเหลวที่นำความร้อนดีต้องมีความหนาแน่นสูง น้ำมีความหนาแน่นสูงกว่าน้ำมันทุกชนิด เห็นได้ชัดเจนที่น้ำมันจะลอยเหนือน้ำเสมอ ดีที่สุดคือปรอด แต่แพงมาก อันตรายแล้วก็คงต้องใช้ปั๊มที่แรงดันสูงมาก ในทางปฏิบัติจึงไม่มีใครใช้ น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำก็ช่วยได้ โดยปกติจะทำให้น้ำมีความหนาแน่นเพิ่มขึ้น ลองน้ำเชื่อมดูสิครับ!
                                ปรอทมันกดกร่อนอลูมิเนียมไม่ใช่เหรอครับ

http://www.technologymedia.co.th/art...view.asp?id=87

Comment

Working...
                                X