Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ คือสงใส HD6990 กะ GTX 590

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าเอามาเล่นเพียงแค่ The Sims มันจะคุ้มเหรอครับ -*- แต่มันก็เป็นจริงๆนะครับ เวลาเลื่อนภาพเยอะๆมันจะกระตุก ถ้าปรับความละเอียดสูงอ่ะนะ

แต่ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า GPU แรงๆจะช่วยในส่วนนั้นได้มั้ย เพราะตอนผมเล่นล่าสุด GTX 470 กับจอ 20" ความละเอียด 1600x900 ยังกระตุกเลย

ปรับไม่สุดก็กระตุกนะครับเวลาเลื่อนภาพ ไม่รู้ว่าจะเป็นเพราะตัวเกมมันเป็นอย่างนั้นเองรึป่าวนะครับ ผมก็สงสัยอยู่ -*-

Comment

ปกติผมไม่ค่อยเน้นดูสเป็คเท่าไหร่ดูแต่ผลทดสอบ+ราคาขาย อิๆ

Comment

การ์ดราคา 2หมื่น+ นะครับ ถ้าเอามาเพราะตัวเก่าเล่นซิมกระตุกผมว่าไม่คุ้มนะครับ ตัวละ 5000 ผมว่าก็เล่นได้สบายๆแล้วนะครับ

Comment

Originally posted by demonboss View Post
          กระตุก ฉะเพราะ ตอนเลือนไวๆ เท่นั้นครับถ้าช้าๆ ไม่กระตุก
          หรือ win 7 64 ไม่เหมะเล่นเกมครับ
          ฮาร์ดดิสคงจะช้า ทำให้โหลดข้อมูลเกมไม่ทัน ใส่อยู่ลุกเดียวใช่ป่ะ? ถ้าใช่หามาเพิ่มอีก 2-3 ลูก สมมุตินะ
          - มี HDD ขนาด 1TB อยู่แล้วก็หารุ่นเดียวกันมาเพิ่มให้เป็นจำนวน 2 ลูก ผูกทำ RAID0 ซะ ฮาร์ดดิสอ่านเขียนจะได้ไวขึ้น เพราะใช้ HDD 2 ลูกช่วยกันอ่านข้อมูล
          - และซื้อ HDD ขนาด 2TB สักลูกเอาไว้แบ็คอัพข้อมูลต่างๆ
          ส่วน Winx64 ใช่ร่วมกับแรม 8GB ก็เหมาะสมดีแล้วครับ (เพราะหากมีแค่ 4GB ใช้ x86 32bit จะเหมาะสมกว่า)
          Originally posted by demonboss View Post
          GTX 590 ของ ค่ายไหนดีครับและประกันอะไรดีครับ
          ขออวย Com7 หน่อยครับ คือผมเพิ่งเอา GTX470 ประกัน Com7 ไปเครมมา โดยรวมๆก็ไม่ค่อยเรื่องมากเท่าที่อื่นครับ (ผมผ่านประกัน A&L ,ARC,Synnex มาหลายครั้งก็ค่อนข้างหลอนพอสมควร) นาทีนี้สำหรับผมให้ 9/10 สำหรับเจ้านี้แต่ก็เป็นครั้งแรกนะที่เครมกับ Com7 (สาขาพันทิพ) ยี่ห้อที่ได้ประกันเจ้านี่ก็ INNO , Winfast

Comment

Originally posted by canivora View Post
            ถ้าเอามาเล่นเพียงแค่ The Sims มันจะคุ้มเหรอครับ -*- แต่มันก็เป็นจริงๆนะครับ เวลาเลื่อนภาพเยอะๆมันจะกระตุก ถ้าปรับความละเอียดสูงอ่ะนะ

แต่ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า GPU แรงๆจะช่วยในส่วนนั้นได้มั้ย เพราะตอนผมเล่นล่าสุด GTX 470 กับจอ 20" ความละเอียด 1600x900 ยังกระตุกเลย

ปรับไม่สุดก็กระตุกนะครับเวลาเลื่อนภาพ ไม่รู้ว่าจะเป็นเพราะตัวเกมมันเป็นอย่างนั้นเองรึป่าวนะครับ ผมก็สงสัยอยู่ -*-
            เห็นด้วยครับ +1
            กำลังจะมาบอกเลย ว่า The Sims 3 กระตุกแบบนี้เนี่ยผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ GPU รึเปล่า

ภาพมันก็บ้านๆ ไม่ได้บ้าพลังอะไรหรอก
            แต่ ผมก็เป็นลักษณะเดียวกันครับ ลองปรับ ลดรายละเอียด กับปรับสุด ก็ไม่ค่อยต่าง

ส่วนตัวผมว่า HD5830 มันน่าจะเอา The Sims 3 สบายๆแล้วนะครับ

หลายๆท่านค่อยวิเคราะห์หน่อยนะครับ ว่ามันเกิดจากอะไรผมจะได้หายด้วยคน
            ไม่ใช่เชียร์รุ่นโหดจัดอย่างเดียว ลองคิดดู HD5830 กับ The Sims 3 นะครับ ไม่ใช่ Metro 2033
            ถึง จขกท. จะงบไม่จำกัดก็เถอะ ซื้อมาไม่คุ้มอาจจะเปลืองเงินได้ ครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
              การ์ดราคา 2หมื่น+ นะครับ ถ้าเอามาเพราะตัวเก่าเล่นซิมกระตุกผมว่าไม่คุ้มนะครับ ตัวละ 5000 ผมว่าก็เล่นได้สบายๆแล้วนะครับ
              เกมหลังคือsims 3ครับ(เพราะทั้งเครื่องมีเกมเดียวครับ) + ทำงาน3Dด้วยครับ(งานประจำ) + ตัดต่อ VDO (งานประจำ) +ดูหนัง(เพลงไม่ฟังครับเพราะมันทำให้เสียสมาธิ)

การ์ดราคา 2หมื่น+ นะครับ
              ผมบอกแล้วครับว่าราคาไม่สน เพราะเตียม ตังไวแล้ว ตั้งใจจะไปซื้อแต่เลือกไม่ถูกว่าจะเอาอันไหนดี เลย มาถามเพื่อนๆ นี้ครับ

Comment

sim เลื่อนแล้วกระตุก ตอนมันกระตุกนี่ไฟ hdd ติดใหม

ถ้า hdd มันโหลดไงก็กระตุก เพิ่มแรมกับเปลี่ยนไปใช้ ssd น่าจะช่วยได้มาก

Comment

Originally posted by tavichai View Post
                  sim เลื่อนแล้วกระตุก ตอนมันกระตุกนี่ไฟ hdd ติดใหม

ถ้า hdd มันโหลดไงก็กระตุก เพิ่มแรมกับเปลี่ยนไปใช้ ssd น่าจะช่วยได้มาก
                  ครับ ตอนมันกระตูก ไฟHDD ติดแปปเดียวแล้วก็ดับไป HDD SSD มันจะช้วยได้มากมั้ยครับ

Comment

ยังไม่มีใครตองเรื่อง
                    256 bit x2
                    768 bit เลย

ว่า256 bit x2 มันคิดยังไงครับ

Comment

จริงอย่างที่หลายๆท่านว่ามาครับ PSU ใช้ของอะไรครับ แต่เห็นว่า 1200W คิดว่าน่าจะเป็นของดีคงไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วน HARDDISK ก็อาจมีส่วนครับ ใช้ตัวไหนอยู่ครับ ถ้าเป็นพวก WD BLACK ผมก็ว่าน่าจะ OK ละนะ ถ้าเป็น GREEN ละก็น่าห่วงหน่อย

ส่วนเรื่อง BIT บางที BIT น้อยกว่าก็แรงกว่าได้นะครับ แต่ผมก็ชอบแบบที่ BIT เยอะๆเหมือนกัน รู้สึกมัน SMOOTH กว่า

แต่ในกรณีนี้ GTX 590 ดูจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่านะ เพราะมันมี PhysX ที่แรงด้วย เล่นเกมได้ดีแน่ๆ

แต่ผมว่าเพียงแค่ GTX 580 ก็น่าจะแรงเพียงพอต่อความต้องการของท่านแล้วครับ ถ้าคิดว่ายังไม่แรงพอก็ค่อยซื้อมา SLI อีกตัว

เพราะ GTX 580 ถ้า SLI มันก็แรงกว่า GTX 590 แล้วแหละครับ

Comment

SSD ช่วยเรื่อง Sim3 ได้เยอะครับ

แค่ตอนเปิดเกมส์ ก็โหลดเร็วต่างกัน ฟ้า-เหว เลยครับ (เพราะลงให้น้องเล่นเหมือนกัน)

ประเด็นอยู่ที่ GTX590 จะไปหาซื้อที่ไหนได้ครับ GIG ของ Scanner ที่เอาเข้ามา ผมว่า หมด แล้วครับ
                        จะมาอีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เห็นว่าสินเดือน (จะจริงหรือเปล่าก็อีกเรื่อง)

รอไม่ได้ก็ 580SLi ก็ได้ครับ (อันนี้ยังหายากเลยนะ ของใหม่ Synnex ก็ถอด Ref. ออกไปล่ะ เหลือแต่ DCII)

Comment

570 580 ก็พอมั้ง เอาตังเหลือไปซื้อ ssd

Comment

เมพ ขิงๆ

Comment

ยังไม่มีใครตองเรื่อง
                              256 bit x2
                              768 bit เลย

ว่า256 bit x2 มันคิดยังไงครับ
                              มันก็คือ 512 bit นั่นแหละ core/mem ระดับนี้ 512 bit เหลือๆ

แต่จากสิ่งที่คุณต้องการที่ถามตอนแรก

เอา 6990 มาจะดีกว่า

Comment

Originally posted by setsuna View Post
                                570 580 ก็พอมั้ง เอาตังเหลือไปซื้อ ssd
                                SSD มีอยู่ลูกครับจะเอามาลองดูคับ

Originally posted by canivora View Post
                                จริงอย่างที่หลายๆท่านว่ามาครับ PSU ใช้ของอะไรครับ แต่เห็นว่า 1200W คิดว่าน่าจะเป็นของดีคงไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วน HARDDISK ก็อาจมีส่วนครับ ใช้ตัวไหนอยู่ครับ ถ้าเป็นพวก WD BLACK ผมก็ว่าน่าจะ OK ละนะ ถ้าเป็น GREEN ละก็น่าห่วงหน่อย

ส่วนเรื่อง BIT บางที BIT น้อยกว่าก็แรงกว่าได้นะครับ แต่ผมก็ชอบแบบที่ BIT เยอะๆเหมือนกัน รู้สึกมัน SMOOTH กว่า

แต่ในกรณีนี้ GTX 590 ดูจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่านะ เพราะมันมี PhysX ที่แรงด้วย เล่นเกมได้ดีแน่ๆ

แต่ผมว่าเพียงแค่ GTX 580 ก็น่าจะแรงเพียงพอต่อความต้องการของท่านแล้วครับ ถ้าคิดว่ายังไม่แรงพอก็ค่อยซื้อมา SLI อีกตัว

เพราะ GTX 580 ถ้า SLI มันก็แรงกว่า GTX 590 แล้วแหละครับ
                                ถ้าผมซื้อ 590 มาไวก่อน แล้ว อนาคต ซื้อ 590อีกตัวจะดีมั้ยครับ

Comment

Working...
                                X