Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับEnermax ผมไมรู้จริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับEnermax ผมไมรู้จริงๆ

หลังจากที่ได้ดูมาหลายกระทู้ ผมพบว่าเกือบทุกท่านแนะนำให้ใช้
    Enermax(460w) เป็นpsu ซึ่งราคา2000 กว่าบาท ผมว่างั้นไปซื้อที่เควสมันมีpsuมาด้วยไม่ดีกว่าหรอครับ มันจะได้ไม่แพงมาก งั้นถ้าซื้อ enermax ก็ต้องซื้อเควสเปล่ามาด้วยมันก็ อีกประมาณ1000
    ก็3000+ แล้วสิครับ ผมถามเฉยๆครับว่ามันดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไงเพราะพ่อจะซื้อคอมให้แล้วให้งบ25000 เอง ก็เห็นแนะให้ใช้กันจัง ก็เลยเห็นว่าเอาไปอัดการ์ดจบดีกว่าไหม ถือโอกาสถามด้วยล่ะกันครับ ไม่รู้ผิดหมวดไหมเนี่ย

ว่าลองใช้amd ดู+3870 ท่านคิดอย่างไรครับ

พวกยี่ห้อดีๆ มันจ่ายไฟเต็มกำลัง watt กว่าที่แถมมากับเคสครับ

ลองๆมอง ASUS Gigabyte 500w+ ดูครับถูกแล้วก็ดีด้วย

Comment

อืม ก็น่าคิดครับ เคสที่มี PSU ส่วนมากประกัน 1ปี ถ้า PSU เสียเปลี่ยนได้
      แต่ PSU แยก (Enermax) ประกัน 5ปี เสียเคลมได้ทั้ง 5 ปี การจ่ายไฟให้อุปกรณ์นิ่งกว่า ทำให้อุปกรณ์บางอย่างไม่รวนได้
      อย่างที่เค้าว่าเอาแบบคุ้มไปเลย นั้นละ OK

Comment

ปกติ การจะเลือก PSU ซักตัว ไม่ว่าจะ ติดเคช หรือ ซื้อแยก จะดูจาก การใช้ไฟในระบบของ เราเป็นหลักครับ ถ้า ใช้ไฟมากกว่า ที่ ตัวติดเคชจะจ่ายใหว ก็ต้องกามาเพิ่ม ตามความต้องการของระบบครับ เพราะ ถ้าไม่หามา แล้วเปิดไม่ได้ ก็ไม่ค่าเท่ากัน คือใช้งานไม่ได้ ที่เราลงทุนไป ก็ใช้ไม่ได้อยุ่ดีครับ

ส่วนที่ท่านบอก AMD+3870 ก็น่าจะ เป็น 450 แบบ FULL ไม่จำเป็นต้อง เป็น ENERAXM ก็ได้ แต่ต้อง FULL คือจ่ายไฟเต็ม ไม่เหมือนตัวติดเคช ที่จ่ายไฟกัน จริงๆ ประมาณ 250-300 โดยประมาร ถึงจะเขียน 420 450 ก็ตามครับ ไม่งั้น ของแพงขายไม่ออกครับ ถ้ามันเหมือนกันครับ

Comment

แล้ว3870 มันกินไฟมากกว่า 2600 ไหมครับ(ค่าไฟมันจะขึ้นไหมหว้า)

ผมเล่นเกมครับ เปิดเครื่องทิ้งวันล่ะ15 ชั่วโมง อยากทราบว่าการ์ดมันจะร้อนเกินไปไหมหรือควรหาอะไรมาติดเพิ่มครับ (เช่นพัดลม) ถ้าใช้3870นะครับ

Comment

Originally posted by barm View Post
            แล้ว3870 มันกินไฟมากกว่า 2600 ไหมครับ(ค่าไฟมันจะขึ้นไหมหว้า)

ผมเล่นเกมครับ เปิดเครื่องทิ้งวันล่ะ15 ชั่วโมง อยากทราบว่าการ์ดมันจะร้อนเกินไปไหมหรือควรหาอะไรมาติดเพิ่มครับ (เช่นพัดลม) ถ้าใช้3870นะครับ
            ก็เยอะ อะ (เยอะกว่า HD2600XT) เพราะมันมีหัวต่อไฟเพิ่มนั้นละ
            ติดแอร์จะดีมากๆ เย็นทั้งคนทั้งคอมฯ คุ้ม

Comment

3870 ต้องการไฟจาก PSU มากกว่า 2600 มากพอควรครับ

แต่เรื่อง ค่าไฟ ไม่ต่างกันเท่าไรหรอกครับ หลัก สิบบาท

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ก็เยอะ อะ (เยอะกว่า HD2600XT) เพราะมันมีหัวต่อไฟเพิ่มนั้นละ
                ติดแอร์จะดีมากๆ เย็นทั้งคนทั้งคอมฯ คุ้ม
                3870 นี่ถ้าไม่ได้ติดแอร์ใช้พวกวิธีติดพัดลมเพิ่มหรือเปิดฝาเควสจะดีกว่าไหมครับ
                เพราะผมไม่ได้อยู่ห้องแอร์ และผมก็เล่นแค่เกมออนไลน์(แต่เปิดทิ้งไว้บางทีก็ไม่ได้เล่น)
                เพราะเห็นบอกว่าการ์ดจอแรงๆมันร้อนง่าย ผมชอบเปิดทิ้งไว้นานด้วยเฮ้อ

Comment

Originally posted by barm View Post
                  3870 นี่ถ้าไม่ได้ติดแอร์ใช้พวกวิธีติดพัดลมเพิ่มหรือเปิดฝาเควสจะดีกว่าไหมครับ
                  เพราะผมไม่ได้อยู่ห้องแอร์ และผมก็เล่นแค่เกมออนไลน์(แต่เปิดทิ้งไว้บางทีก็ไม่ได้เล่น)
                  เพราะเห็นบอกว่าการ์ดจอแรงๆมันร้อนง่าย ผมชอบเปิดทิ้งไว้นานด้วยเฮ้อ
                  ของผมก็ใช้ HD3850 คงกินไฟ + ร้อนพอกับ HD3870 ละ
                  ก็ไม่มีแอร์ เปิดฝาเคส 2 ข้าง ปรับรอบพัดลม 70% ร้อนปกติ 50c เล่นเกมส์ 60c กว่าๆ ตีซะ 70c นะ
                  ตอนตั้งรอบพัดลม Auto เล่นเกมส์ full 80c อะ ^^ เล่นเกมส์ทั้งวัน สบายๆ

Comment

ไม่ร้อนหรอกครับ หาโปรแกรม Rivatuner มาใช้ครับ ปรับรอบพัดลมฟิกที่ 60% ก็เล่นเกมส์ได้ตลอดแล้ว ความร้อน idle อยู่แถวๆ 55-60 องศาครับ Full load ที่ไม่น่าจะเกิน 80 องศาครับถ้าเกินก็ปรับรอบพัดลมขึ้นไปเรื่อยๆ จนพอใจ โหลดที่http://downloads.guru3d.com/download.php?det=163

Comment

หลังจากที่ได้ดูมาหลายกระทู้ ผมพบว่าเกือบทุกท่านแนะนำให้ใช้
                      Enermax(460w) เป็นpsu ซึ่งราคา2000 กว่าบาท ผมว่างั้นไปซื้อที่เควสมันมีpsuมาด้วยไม่ดีกว่าหรอครับ มันจะได้ไม่แพงมาก งั้นถ้าซื้อ enermax ก็ต้องซื้อเควสเปล่ามาด้วยมันก็ อีกประมาณ1000
                      ก็3000+ แล้วสิครับ ผมถามเฉยๆครับว่ามันดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไงเพราะพ่อจะซื้อคอมให้แล้วให้งบ25000 เอง ก็เห็นแนะให้ใช้กันจัง ก็เลยเห็นว่าเอาไปอัดการ์ดจบดีกว่าไหม ถือโอกาสถามด้วยล่ะกันครับ ไม่รู้ผิดหมวดไหมเนี่ย

ว่าลองใช้amd ดู+3870 ท่านคิดอย่างไรครับ

-หาก PSU จ่ายไฟฟ้าเลี้ยงที่ไม่คงที่ หรือไม่พอ คอมฯ จะรวน หรือ รีสตาร์ทบ่อย หรือเปิดแล้วใช้งานกราฟิกหนักจะดับ หรือหนักหน่อยก็เปิดไม่ติดเลย

-จริงๆ แล้วยี่ห้อไหนก็ได้ตามสะดวก แต่ Enermax วางขายหลายรุ่น หลายปีแล้ว เลยโดดเด่น

Comment

ถ้าเล่น 3870 ไม่แนะนำ PSU ติดเคสครับ ใช้ของดีๆ คู่กับของดีๆ ดีกว่าครับ

Comment

คือคนส่วนใหญ่จะรู้จักแต่ Enermax หน่ะครับ เค้าเลยไม่รู้จะแนะนำยี่ห้ออะไร เป็นผมจะไม่มอง Enermax เลยครับเพราะราคาแพงกว่าชาวบ้านเค้า ไอรุ่น 460 W ที่ว่ามานี้มันเป็น ATX v1.3 โน้นแต่ดันขายราคาใกล้เคียงกับ ATX V2.0 ของยี้ห้ออื่นครับ ผมว่าลองมองยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ อ่านผลทดสอบในเวบต่างประเทศบ้างก็ดี

Comment

เคสเปล่า 390 คับ

Comment

บอกก่อนเลยว่าไม่ได้เชียร์ Enermax นะครับ

พอดี Enermax เข้ามาตีตลาดก่อนชาวบ้าน แล้วสินค้ามีคุณภาพดีจริง
                              ผู้ใช้จึงเกิด Brand loyalty แล้วนำไปบอกต่อๆ กัน

ยี่ห้ออื่นมาหลัง แต่ดีไม่ต่างกันเลยเสียเปรียบการตลาดไปนิดหน่อย

Comment

Working...
                              X