Announcement

Collapse
No announcement yet.

HOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HOT

ผมใช้ CPU 2.8E 478 กับพัดลมเดิมซิ้งเดิมแกนทองแดง แต่รู้สึกว่ามันร้อนมาก Idle 50-55 Full 60-65 ถ้าผมจะเปลี่ยนแต่พัดลมจะช่วยได้ไหมแล้วควรใช้พัดลมรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรดีครับ

ถ้าไม่ได้ oc แล้วร้อนขนาดนั้นเลยเหรอครับ น่าจะผิดปกติแล้วนะ เอาเป็นว่าดูน่าสัมผัสมันก่อนดีมั้ยว่าใส่ดีหรือเปล่า หาซิลิโคนดีๆมาลองใส่ดู เผื่อจะช่วยลดลงได้บ้าง หากไม่ได้ผลค่อยคิดซื้อ cpucooling ใหม่แล้วกันครับ

Comment

P4 มันร้อนอยู่แล้วครับ ขนาดนี้ผมว่าไม่น่าเป็นห่วงเท่าไร

แต่นี้คิดว่าคงไมได้ oc แน่เลย

ถ้าอยากจะ oc ก็คงต้องเปลี่ยนซิงค์ใหม่

แต่ถ้าใช้งานปกติก็ ซิงค์ตัวเดิมก็เอาอยู่แล้ว

Comment

ถ้าไม่ oc แนะนำให้ใช้ clockgen ลดไฟจนกว่าจะเสถียรที่ความเร็วเดิมๆ

จาก full load 58 เหลือ 46 ทันใด ซิ้งค์เดิมๆ ความเร็วเดิมๆ

Comment

Originally posted by takeshi View Post
          ผมใช้ CPU 2.8E 478 กับพัดลมเดิมซิ้งเดิมแกนทองแดง แต่รู้สึกว่ามันร้อนมาก Idle 50-55 Full 60-65 ถ้าผมจะเปลี่ยนแต่พัดลมจะช่วยได้ไหมแล้วควรใช้พัดลมรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรดีครับ
          เท่ากันเลย เคยใช้เหมือนกัน ไม่ต่ำกว่า 50

Comment

แล้วสรุปว่าถ้าจะเปลี่ยนแต่ตัวพัดลมโดยที่ยังใช้ซิ้งเดิม มันช่วยได้ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ช่วยบอกรุ่นกับยี่ห้อด้วยก็ได้ครับ

Comment

พัดลม8ซม.ทั่วไปหรือแบบดีๆเงียบๆตัวละ3ร้อย
              ซิ้งเอเอ็มดีเดิมๆสี่เหลี่ยมใส่ได้สบาย
              ขนาดเท่ากับซิ้งพอดีเด๊ะ ขันน้อด2ตัว
              เงยีบกว่า เย็นกว่าเยอะ
              แต่ของทางอินเทลไม่แน่ ซิ้งกลม
              ไม่เคยลอง

แต่ของคุณก็ไม่ได้ร้อนจนเกิดอันตราย ไม่มีปัญหา
              นอกจากต้องการให้มันเงียบ

Comment

Working...
              X