Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห็นกระทู้ข้อดีข้อเสียacerแล้ว อยากเห็นของยี่ห้ออื่นบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เห็นกระทู้ข้อดีข้อเสียacerแล้ว อยากเห็นของยี่ห้ออื่นบ้าง

ขอข้อมูลประกอบการตัดสินใจซื้อหน่อยครับ
    ข้อดี - ข้อเสียของNBพวกนี้น่ะคับ
    Hp / Compaq / Vaio / Asus / Lenovo

HP/Compac เป็นญาติกัน หรูดูดี มาตรฐานดี ผมใช้อยู่ก็โอเคนะ ราคาหลายรุ่น ตามงบ
    Vaio ออกจะไฮโซ รุ่นสูงๆจะดีครับ แต่ราคาแพงมากเกินสเปค เอาแบรนตัวเองเข้าข่ม
    ASUS หลังๆหรูดี แต่วัสดุบางรุ่นนะ (รุ่นที่เพื่อนผมใช้ ร้าวอย่างไวเลยครับ ฝาขอบจอด้าน
    นอกร้าวสะงั้นแถมไม่เปลี่ยนให้บอกว่าลูกค้าไปเอาของมีน้ำหนักกดทับเองเลยร้าว
    เปลี่ยนให้ไม่ได้ช่างแม่งโทษเราสะงั้น) โดนรวมโอเคประกันดีคอม ก็เชื่อถือได้
    Lenovo ไม่ขอวิจารณ์ ไม่เคยลอง

ตามความคิดผมนะ คนอื่นว่าไงไม่รู้

Comment

นิยาม : บุคคลใดๆซื้อยี่ฮ้อใดๆมาใช้ ถึงมันจะไม่ดีอย่าที่คิดก็ต้องทนใช้มันต่อไป ถ้าไม่อยากใช้ก็ขายยี่ฮ้อใดๆ(ยี่ฮ้อที่คนนั้นซื้อมา)ทิ้ง เหอะๆๆๆ สรุป ดีไม่ดีอยู่ที่ดวง ถึงแม้ว่าบางคนบอกว่ายี่ฮ้อนั้นดี แต่บางทีเราใช้แล้วมันไม่ดีทั้งๆยี่ฮ้อนั้นมันดี(จริงๆ)แต่เราซวยดันเจอตัวที่มีปัญหา ดีไม่ดีอยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง แต่ก็ต้องแล้วแต่คนใช้ว่าอยากใช้แบบไหน เราก็จะคิดว่ามันไม่ดี 555+ อย่าคิดมาก ผ่อนคลายบ้าง อย่าโกรธกันน่ะท่านทั้งหลาย

Comment

อิจฉาคนมีใช้ครับ เอิ้กๆ

Comment

อ่ะจารณ์ให้
          HP/Compaq ใช่มานเครือเดียวกัน แต่ผมไม่ชอบตรงที่ว่าถ้าไม่ซื้อ windows กะมัน มันจะไม่แถมไดรฟเวอร์อะไรมาเลย แต่เดวนี้ปรับปรุงหรือยังไม่รู้ แต่เรื่องสวย Hp ถือว่าสวยมากเปงเงางับเครื่องน่ะ สเปคก็ไม่เลวร้ายมากลูกเล่นเยอะดี แต่แพงนะ

VAIO แพงไม่สมสเปก แต่หนักของแถม และเป็น N/B ที่เหมาะกับการพกพา ไม่เหมาะกับการดูหนังภายในบ้านและเวลาทำงานนานๆ เพราะจอเล็ก

ASUS ใช้รุ่น A6T อยู่ แต่มีความรู้สึกว่า Bios รุ่นๆแรกๆ(เดิมๆ) มากับเครื่องมานไม่ค่อยสมบูรณ์ยังไงก็ไม่รู้แต่มานออกมาแก้แล้ว ส่วน บอดี้ก็โอเคนะ แต่เสียอย่างนึง ออกนอกสถานที่บ่อยๆมานดูสกปรก ยังไงก็ไม่รู้

Comment

หง่ะ ไม่มี Fujitsu เลยอ่ะ

Comment

แล้ว Levonoล่ะครับ

Comment

LENOVO ผมใช่รุ่น 3000 N100 อยู่ครับ เรื่องความร้อนไม่มีรบกวน เเต่วัสดุบางกว่า Thinkpad พอสมควร เเต่รุ่น Y100 น่าเล่นครับ ราคาไม่สูงจนเกินตัว

Comment

แล้วY100 ราคาเท่าไหร่ครับ เป็นCore2หรือหัวเดียวครับ

Comment

vaioไม่แพงเกินspecหรอกถ้าคิดตามคุณภาพที่ได้รับแต่ที่ทำให้แพงเพราะพวกโปรแกรมลิขสิทธิต่างๆ ไหนจะหน้าจอคุณภาพสูงกว่ายี่ห้ออื่น ไหนจะคาร์บอนไฟเบอร์อีกตารางเมตรละหลายตังนะครับคาร์บอนไฟเบอร์นี่ ไหนจะมีพวกtecnologyใหม่ๆแบบhybrid sytemอีก vaioรุ่นสูงๆก็ไม่ได้มีแต่จอเล็ก รุ่นFEก็มีจอ15" แต่ข้อเสียของvaioคืออะไหร่กับอุปกรณ์เสริมแพงเกิน

Comment

เห็นว่าแบตของ HP มีปัญหา เจ๊งง่าย จิงหรือเปล่าครับ
                      Asus ก็มีปัญหาเปราะในส่วนของบานพับบ้าง ที่พักมือบ้าง
                      มันเป็นอย่างไรกันแน่เอ่ย

Comment

ผมใช้ compaq v2000 ผมว่าก็ดีนะครับครบดี ส่วนเรื่องแบตผมใช้มาปีกว่าๆก็ยังไม่มีปันหาแต่อยางใดครับ

Comment

มัแต่ Y300 - Y400 อะครับ

Comment

apple

ข้อดี

สวย
                            รัน OS ได้หลากหลาย เท่าที่ต้องการ และยังเร็วอยู่ โดยไม่ต้องใช้ code hack
                            เสถียร
                            แบตอึด

ข้อเสีย

ร้อน
                            usb น้อย

และ

แพง

Comment

Originally posted by majesticxiii View Post
                              vaioไม่แพงเกินspecหรอกถ้าคิดตามคุณภาพที่ได้รับแต่ที่ทำให้แพงเพราะพวกโปรแกรมลิขสิทธิต่างๆ ไหนจะหน้าจอคุณภาพสูงกว่ายี่ห้ออื่น ไหนจะคาร์บอนไฟเบอร์อีกตารางเมตรละหลายตังนะครับคาร์บอนไฟเบอร์นี่ ไหนจะมีพวกtecnologyใหม่ๆแบบhybrid sytemอีก vaioรุ่นสูงๆก็ไม่ได้มีแต่จอเล็ก รุ่นFEก็มีจอ15" แต่ข้อเสียของvaioคืออะไหร่กับอุปกรณ์เสริมแพงเกิน

ตามนั้นเลยครับ....ถ้ามีเงินอีกหน่อย เลือกคุ้ม วัสดุดี.....น่าจะดีกว่าครับ

ส่วน Asus ผมว่า....หน้าตามันไม่สวยเท่าที่ควรอ่ะครับอย่าง Vaio เท่าที่ผมจับมา หน้าตาดีทุกรุ่นเลยครับ (แต่ว่าราคาก็เข้าไปใหญ่)

Comment

Working...
                              X