Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย psu 550w แท้ ใช้กลับ ups 1000v/600w ไม่ได้หรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย psu 550w แท้ ใช้กลับ ups 1000v/600w ไม่ได้หรอครับ

เครื่องผมก็ไม่มีอะไรมากเท่าไรอะ

pd 2.8

แรม 1 กิ๊ก + 512

ซีดี 2

ฮาร์ดดิสซาต้า 500 + 80

พัดลม 5

การ์ดจอ 256

เพาเวอร์ 550 แท้

เลยไปถอย สำรองไฟ 1000v/600w มาใช้ 3700 บาท

ที่ ไอทีซิตี้ภูเก็ต

เหนคนในบอร์ดหลายคนใช้กันอยู่

ปรากฏว่า มันดับ ชาร์ตทิ้งไว้ 2 วัน

ไปคุยกะที่ร้านมันว่า

โทรไปสอบถามบริษัทผู้ผลิตต้องเปลี่ยนเปน 1500v/800w

ราคา 8000+

มียี่ห้อแมวไรมะรู้ ใช้ไม่ได้ทั้ง 2 ยี่ห้อเรย

คำถามผมหลังจากเขียนมายืดยาวก็คือ

เครื่องผม ต้องใช้สำรองไฟขนาดไหนกันแน่ครับ

ต้องการทราบอะไรเพิ่มเดิมแจ้งไว้ได้เลย

เดี๋ยวผมมาตอบเพิ่มครับ

จริงๆเครื่องแรกก็เหลือเฟือแล้วครับ
    แต่ที่เป็นนี่ไม่ทราบเหมือนกัน ลองเอาไปใช้กับเครื่องอื่นดูก่อนนะ

Comment

แบ็ต UPS เจ๊งหรือเปล่าครับ

เห็นมีชาร์ตแล้วดับด้วย

Comment

ต่อlcd ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ ของผมซื้อมา 500w ต่อจอ19" เข้าไปด้วยไฟดับก็เสร็จเหมือนกัน

ตอนนี้เลยคิดซะว่าซื้อตัวคุมvolt ไฟราคา 2พันกว่า - -

Comment

รบกวนยี่ห้อด้วยเพราะว่าจะไปซื้อหามาสิ้นเดือน...

-*-

Comment

Syndrom เลยครับ

Comment

ไม่ได้เสียบจอคอมครับ

เสียบแต่เครื่องอย่าเดียว

ยกเครื่องไปที่ ไอทีซิตี้ภูเก็ต

ลองกับ 4 รุ่นขนาด 1000v/600w

ก็ไม่ผ่านซักตัว ดับหมด

ซินโดม ลองแล้วด้วยครับ

แต่พอมันลองเทส กับตัว 1500v/800w ซินโดม

ผ่านเฉย ตัว 8 พันบาท อ้วกแตกพอดีอะ

เซียนในบอร์ดใช้ขนาดไหนกันละครับเนี้ย

psu 550 แท้ เอซุส ราคาภูเก็ต 3700 บาทนะครับ

ช่างที่นั้น ยังมึนเรยอะ

Comment

ผมไม่ต้องเลย......ไม่มีตังค์ซื้อ......อิอิ

Comment

ดันๆ แปลกจัง บอร์ดนี้ น่าจะใช้ psu สูงๆ

แต่ไม่ใช้สำรองไฟกันหรอ แง๊วๆ

Comment

Originally posted by PaNDolA View Post
                    ดันๆ แปลกจัง บอร์ดนี้ น่าจะใช้ psu สูงๆ

แต่ไม่ใช้สำรองไฟกันหรอ แง๊วๆ
                    บอร์ดนี้ดับไม่เป็นไรครับ

ขอไฟนิ่งๆเปนพอ

อิอิ

Comment

เท่าที่มีประสพการณ์มาถ้าไม่ได้เป็นห้างร้านบริษัทจริง ๆ เขาไม่นิยมใช้กันครับ ผมใช้คอมมา 5 ปี ไฟดับกระทันหันบ่อยมากไม่ค่อยเจอปัญหาครับ อย่างมากเปิดเครื่องมาก็ีเสียเวลาสแกนหน่อย ผมอยู่อำเภอเมืองครับกลางตัวเมืองเคยคิดจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ราคามันสูง ก็ทนใช้แบบไม่มี ups มาเรื่อย ๆ ไม่เจอปัญหาครับ แต่ที่เจ้ง ๆ มาเพราะฮาดดิสก์เีดี้ยง จากการลองวิชาความรู้ใหม่ ๆ อย่างฟอร์แม็ทฮาดดิสก์ลงวินโดว์ 15 ครั้งภายในวันเดียวครับ เพราะบางครั้งต้องปิดเครื่องโดยการกดสวิชเพาเวอร์ บ่อย ๆ ครับ ถ้าใช้ธรรมดาคงไม่มีปัญหาครับ

Comment

เครื่องเก่าที่ใช้อยู่ที่บ้าน สเปคตามนี้

AMD 64 3000+
                        Ram ddr 4 แถวรวม 1.5 gig
                        การ์ดจอ GF7600GTS
                        HD 4 ตัว
                        CD 1 ตัว
                        พัดลม 2 ตัว
                        PSU coolermaster 350 w ไม่แท้

กับ UPS 650 VA ใช้ได้ครับ ยี่ห้อไรจำไม่ได้ ตัวละ 1700

เมื่อวานนี้พึ่งประกอบตัวใหม่เสร็จ
                        Intel Core2 Duo E8400
                        G.SKILL DDR2 4PQ/800 (2GBX2)
                        GIGABYTE GA-EP45-UD3R
                        HIS HD4850 Ice Q4 TURBO 512MB DDR3
                        iCute TiTaNium Pro 650W
                        HD 2 ตัว
                        CD 1 ตัว
                        พัดลม 2 ตัว

ใช้กับ UPS ตัวเดิม ก็ยังใช้ได้เหมือนเดิม

ส่วนเครื่องที่ office ทั้งหมด 8 เครื่อง เสปค ก็พอๆกะเครื่องใหม่ผม ใช้ UPS APC 500 cs 500va ทั้งหมด ก็ไม่มีเครื่องไหนโหลดครับ

Comment

Originally posted by sensepon View Post
                          เท่าที่มีประสพการณ์มาถ้าไม่ได้เป็นห้างร้านบริษัทจริง ๆ เขาไม่นิยมใช้กันครับ ผมใช้คอมมา 5 ปี ไฟดับกระทันหันบ่อยมากไม่ค่อยเจอปัญหาครับ อย่างมากเปิดเครื่องมาก็ีเสียเวลาสแกนหน่อย ผมอยู่อำเภอเมืองครับกลางตัวเมืองเคยคิดจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ราคามันสูง ก็ทนใช้แบบไม่มี ups มาเรื่อย ๆ ไม่เจอปัญหาครับ แต่ที่เจ้ง ๆ มาเพราะฮาดดิสก์เีดี้ยง จากการลองวิชาความรู้ใหม่ ๆ อย่างฟอร์แม็ทฮาดดิสก์ลงวินโดว์ 15 ครั้งภายในวันเดียวครับ เพราะบางครั้งต้องปิดเครื่องโดยการกดสวิชเพาเวอร์ บ่อย ๆ ครับ ถ้าใช้ธรรมดาคงไม่มีปัญหาครับ
                          แบบว่า ผมโหลดเพลง

โหลดหนังทีเยอะๆ นะครับ

พอไฟตก ต้องเริ่มใหม่หมดเรยอะ ^^")

เดิมมันมีสำรองไฟอยู่ เครื่องไม่ดับ

เลาเตอร์ก็ไม่ดับครับ โหลดต่อเนื่องได้เลย

แต่ที่ทำงานผม ไม่มี สำรองไฟ

เหนใช้กันมาหยาบๆ 3-4 ปี ยังปกติหนิ - -")

Originally posted by Uball View Post
                          เครื่องเก่าที่ใช้อยู่ที่บ้าน สเปคตามนี้

AMD 64 3000+
                          Ram ddr 4 แถวรวม 1.5 gig
                          การ์ดจอ GF7600GTS
                          HD 4 ตัว
                          CD 1 ตัว
                          พัดลม 2 ตัว
                          PSU coolermaster 350 w ไม่แท้

กับ UPS 650 VA ใช้ได้ครับ ยี่ห้อไรจำไม่ได้ ตัวละ 1700

เมื่อวานนี้พึ่งประกอบตัวใหม่เสร็จ
                          Intel Core2 Duo E8400
                          G.SKILL DDR2 4PQ/800 (2GBX2)
                          GIGABYTE GA-EP45-UD3R
                          HIS HD4850 Ice Q4 TURBO 512MB DDR3
                          iCute TiTaNium Pro 650W
                          HD 2 ตัว
                          CD 1 ตัว
                          พัดลม 2 ตัว

ใช้กับ UPS ตัวเดิม ก็ยังใช้ได้เหมือนเดิม

ส่วนเครื่องที่ office ทั้งหมด 8 เครื่อง เสปค ก็พอๆกะเครื่องใหม่ผม ใช้ UPS APC 500 cs 500va ทั้งหมด ก็ไม่มีเครื่องไหนโหลดครับ
                          โห้ย iCute 650W ยังใช้ UPS 650 VA ได้อีกหรอฮับนั้น ^^")

ดีจัง ตอนนี้ผมยังคิดวิธีหาเงินไปถอยไอ้ตัว 8 พันไม่ได้เรย

เสียดายตังค์อะ - -*)

จากที่อ่านๆ มานี้ แปลว่า ส่วนใหญ่ในบอร์ด

คล็อคเครื่อง สเปกสูงๆ ไว้เล่นเกมส์

แต่ไม่ได้ใช้ UPS กันหรอเนี้ย

ความรู้ใหม่หนิ

Comment

เอาตังค์ไปซื้อการ์ดจอดีกั่ววว อิอิ

Comment

มี 2 กรณีครับ
                              1. pwer supply เป็นแบบเทคโนโลยีที่มีวงจร pfc ต้องใช้ups ที่เป็นแบบ sine wave ราคา 10,000ขึ้นไป
                              2. ถ้าใช้ 1500va/800w ได้ ก็ ok แต่ประสิทธิภาพจะสู้แบบแรกไม่ได้
                              สนใจ ups ติดต่อ owen_kub@hotmail.com

Comment

Working...
                              X