Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านที่ใช้ 8800GT ใส่ซิงก์ระบายความร้อนของอะไรกันบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by fedora038 View Post
    รบกวนถามท่านPooparatนิดนึงครับ ว่าDuOrbกับAccelero s1อันไหนเย็นกว่ากันครับ ผมกำลังสับสนอยู่กับสองรุ่นนี้ ตัดสินใจไม่ถูก แต่คงไม่เอาHR-03แน่ๆเพราะผมว่ามันหนักเกิน กินพื้นที่มากด้วย
    จิงๆผมจะบอกว่า Accelero s1 น่าจะกินพื้นที่มากกว่า HR-03 อีกนะคับ และเท่าที่ดู Accelero s1+12CM fan เย็นกว่า DuOrb พอควรเลย 3-4องศาได้แต่ท่านต้องมีพื้นที่ในเคสนะคับ

Originally posted by Gaz View Post
    เมื่อสักครู่ ผมโทรไปสั่งของ ที่ tkcom มาน่ะครับ มี HR-03 เค้าบอกจะเจาะให้เลย เจาะไรหว่าเค้าบอกให้ใส่สายอะไรได้หรืออะไรเนี่ย งงๆ แล้วก้อพัดลมหนึ่งตัว silver stone FM123 แล้วก้อคลิปติดพัดลมกับซิงก์ อยากเห็นรูปจังครับว่ามันติดยังไง ทำยังไง ผมไม่เป็นเลยอ่ะครับ ตอนแรกกะจะซื้อ vf1000 แต่เค้าบอกต้องซื้อที่ติดเม็ดแรมด้วย แล้วเค้าบอก HR-03 มันเย็นกว่าเยอะ ก้อเลยเลือก HR-03พร้อมพัดลม -*- ใครมีรูปที่ติดเสร็จแล้วมั่งครับรบกวนหน่อย
    คือต้องถามอะคับว่า HR-03 verion ไหนคับถ้า HR-03 plus ใช้ด้วยกันไม่ได้แน่นอน ถ้าเป้น HR-03 RevA ตัวนี้จะร้อนกว่า HR-03 plus เพราะ heat pipe น้อยกว่า ทาง Thermalright ออก HR-03 GT เพือ่สำหรับ 8800GT โดยเฉพาะ แต่ไม่แน่ใจว่าตัวนี้เข้าไทยหรือยัง เข้าเรือ่งเลยดีก่า เรื่องที่ว่าต้องเจาะ HR-03 RevA(ผมสรุปเอานะคับว่าทางร้านเค้าเอาตัวนี้ให้) ผมเพิ่งเคยได้ยินครั้งแรก อันนี้ท่านต้องตัดสินใจเอาเองแล้วคับว่าจะทำหรือเปล่า โดยส่วนตัวผมก็ค่อนข้างเชื่อใจช่าง TK นะคับ แต่ไม่ใช่ว่า ช่างเค้าจะถูกเสมอไป ตอนที่ 8800GT มาใหม่ๆ(วันที่แรกเลยอะ) ผมก็เคยถามว่า DuOrb ใช้ด้วยได้เปล่า ทางร้านยังบอกเลยว่าใช้ไม่ได้ แต่ถ้าให้พูดจิงถ้าท่านไม่คิดมากผมขอเชีย DuOrb เหมือนผมอะ ติดง่าย sink แรมก็มีให้ แถมให้เยอะด้วย สามารถเอา sink ram ไปติดตรง modfat ไฟได้อีกตะหากผมว่า คุ้มสุดแล้ว เย็นน้อยกว่า HR-03 หน่อยแต่ราคาถูกกว่ากันหลายร้อนอะ (อันนี้ผมนับค่าที่ต้องซื้อพัดลมเพิ่มไปด้วยนะ)
    Last edited by pooparat; 20 Dec 2007, 18:33:00.

Comment

Originally posted by Gaz View Post
      เมื่อสักครู่ ผมโทรไปสั่งของ ที่ tkcom มาน่ะครับ มี HR-03 เค้าบอกจะเจาะให้เลย เจาะไรหว่าเค้าบอกให้ใส่สายอะไรได้หรืออะไรเนี่ย งงๆ แล้วก้อพัดลมหนึ่งตัว silver stone FM123 แล้วก้อคลิปติดพัดลมกับซิงก์ อยากเห็นรูปจังครับว่ามันติดยังไง ทำยังไง ผมไม่เป็นเลยอ่ะครับ ตอนแรกกะจะซื้อ vf1000 แต่เค้าบอกต้องซื้อที่ติดเม็ดแรมด้วย แล้วเค้าบอก HR-03 มันเย็นกว่าเยอะ ก้อเลยเลือก HR-03พร้อมพัดลม -*- ใครมีรูปที่ติดเสร็จแล้วมั่งครับรบกวนหน่อย
      ถ้าถึงขั้นเจาะจริงอย่างที่ท่านว่า ผมว่ามันจะเสียของนะครับ แค่ใช้คลิปหนีบพัดลมก็เสร็จแล้วครับ

http://www.overclockzone.com/zolkorn...-03/index2.htm

ท่านสั่งทั้งการ์ด+ซิงค์เลย หรือ ซิงค์อย่างเดียวครับ

Comment

ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ ขอบคุณ คุณ pooparat กับ คุณ หัวเกียร์ด้วยครับ ผมสั่ง HR-03 ไปแล้วน่ะสิครับ ผมโทรไปถามแล้วเป็นรุ่น plus รบกวนคุณหัวเกียร์ หรือใครที่มีประสบการ์ณ บอกวิธีติด หรือแนะนำหน่อยนะครับ พัดลมเป็นของ Silver ston fm123

Comment

สั่งซิงก์กับพัดลมอ่าครับ แล้วเค้าจะเจาะอะไรอ่าครับ แล้วเจาะทำไมอ่าครับ

Comment

ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ ขอบคุณ คุณ pooparat กับ คุณ หัวเกียร์ด้วยครับ ผมสั่ง HR-03 ไปแล้วน่ะสิครับ ผมโทรไปถามแล้วเป็นรุ่น plus รบกวนคุณหัวเกียร์ หรือใครที่มีประสบการ์ณ บอกวิธีติด หรือแนะนำหน่อยนะครับ พัดลมเป็นของ Silver ston fm123
            กรรมสรุปทางร้านเค้าเอา HR-03 plus ให้จิงๆด้วยรึนี้ คือทางร้านเค้าก็เอาตัวที่เย็นที่สุดให้ท่านนะถูกแล้วแต่อย่างที่บอกแหละคับ HR-03 plus จิงๆมันใช้กับ 8800GT ไม่ได้ รูบอร์ดกับ รูของแผงล็อกsink มันไม่ตรงกัน ดังนั้นให้ผมเดาที่เค้าถามว่าจะให้เจาะหรือเปล่าคือเค้าคงจะเจาะตัวแผงล็อก sink ให้นะเพื่อให้รูมันตรงกัน (ไม่รู้ผมพูดแบบนี้ท่านจะเข้าใจหรือเปล่าเดียวผมจะหารู้มาให้ดูแล้วกัน) ดังนั้นคำตอบมีคำเดียวคับ "ต้องเจาะ" ถ้าไม่เจาะแล้วมันจะใส่ไม่ได้ ผมว่าท่านน่าจะลองถามร้านเค้าก่อนดีก่านะคับว่าเปลี่ยนรุ่นให้ได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ หรือท่านยังอยากได้ HR-03 อยู่ก็ต้องเจาะคับ
            Last edited by pooparat; 20 Dec 2007, 19:49:31.

Comment

โอเคเจอแล้วคับเว็ปนี้เลย อธิบายดีมากเรือ่ง HR-03 plus กับ 8800GT >>>เว็ปนี้เลยๆ<<<

จะเห็นชัดสุดๆกับรูปนี้คับ

ถ้าดูให้ดูจะเห็นว่าระยะกว้างของรูมันไม่เท่ากันคับ ตัวแผงล็อก sink ระยะ***งของรูน็อตจะกว้างกว่าระยะ***งของรูบนการ์ดจอ

Comment

เหมือนที่ท่าน pooparat บอกล่ะครับ เนื่องรู้ซิงค์ของขายึดซิงค์ กับการ์ดไม่ตรงกัน เพราะ HR-03 Plus เค้าออกแบบมาสำหรับ 8800GTS/GTS/Ultra ซึ่งมีขนาดของ GPU ที่ใหม่กว่าของ 8800GT

ถ้าจะว่ากันจริงๆมีหลายทางเลือกครับ
                1. ให้เค้าเจาะไปเลย
                2. รอ HR03-GT หรือ HR-03 Rev.A ถ้าเค้ายังสั่งเข้ามานะครับ
                3. หา HR-03 Rev.A
                4. ใช้วิธีอื่นระบายความร้อน เช่น ใช้ Silicon แต่ง หรือ ใช้พัดลมเป่าอัดการ์ด (ไปพลางๆก่อน)
                5. เปลี่ยนเป็นซิงค์ตัวอื่น
                3. ยกเลิก

ถามนิดหนึ่งครับ ว่าทางร้านเค้าได้แจ้งให้ท่านทราบก่อนรึเปล่าครับว่า HR03 Plus มันไม่สามารถได้กับ 8800GT เนื่องจาก มันถูกออกแบบมาสำหรับ 8800GTS/GTS/Ultra

Comment

http://www.thermalright.com/a_page/m...t_hr_03gt.html

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=133160

Comment

tk มีขายแต่ hr03plus เขาก็เชีย plus

jedi มีแต่ hr03 rev.a เขาก็เชีย rev.a

คงต้องรอ ทั้ง2รุ่น เกือบๆหมดสต็อกล่ะครับ hr03gt ถึงจะมา

กลไลราคาก็คงเหมือนเดิม เดาเอานะ
                      hr03gt 1800
                      hr03+ 1650
                      hr03 rev.a 1450

Comment

เรื่องเชียร์ของเป็นปกติทุกร้านครับ แต่ น่าจะ...

Comment

ยกเลิกเเจไดทันมั้ยเนี๊ยะ ...

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=134786

Comment

จริงๆแล้วผมควรจะซื้อ REV.A ใช่มั้ยครับ

Comment

จริงๆแล้วผมควรจะซื้อ REV.A ใช่มั้ยครับ
                              ใช่ครับ

Comment

คือเมื่อคืน ผมคิดอยู่หลายตลบ พอดีมีคนจะซื้อ 8800GT จากผม ผมเลยคิดว่า ถ้าขายต่อไป แล้วเอาเงินที่จะใส่ซิงก์สองพันนั้น มาเพิ่มเงินอีกสักนิด ไปซื้อ 8800GTS G92 แหะๆ ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับที่ให้ความรู้ ถ้าผมไม่เปลี่ยนการ์ดจอ ผมจะนำความรู้ที่กระทู้นี้ไปใส่ซิงก์ ครับ ^_^

Comment

Working...
                                X