Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD WRITER เป็น SATAหรือ IDE ดูอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD WRITER เป็น SATAหรือ IDE ดูอย่างไร

สอบถามคะDVD WRITER เป็น SATAหรือ IDE ดูอย่างไร แล้วถ้าHDDในเครื่องที่ลงWindow Xpเป็นIDE ต้องใช้DVD writerแบบ IDEด้วยไหม ถ้าเราจะเปรียบเทียบspecของแต่ละยี่ห้อ เราควรดูที่หัวข้อใดคะ ขอบคุณคะ

ดูที่ข้างกล่องครับ จะมีบอกว่า Sata หรือ IDE
    หรือดูที่ตัว DVD เลยก็ได้ว่าพอร์ตด้านหลังเป็นแบบไหน
    ถ้าเป็น IDE ก็จะเป็นช่องเสียบสายแพเหมือนฮาร์ดดิสก์ IDE ถ้าเป็น Sata จะเป็นช่องเล็กๆ
    ส่วนจะเลือกใช้แบบ Sata ได้มั้ยนี่ต้องดูที่เมนบอร์ดครับว่ารองรับ Sata รึป่าว
    ถ้าบอร์ดรองรับก็ใช้ได้ครับ (ไม่เกี่ยวว่าฮาร์ดดิสก์เป็น IDE หรือ Sata ใช้ได้เหมือนกัน)
    ส่วนเรื่องสเป็คของแต่ละยี่ห้อนี่รอท่านอื่นมาตอบแล้วกัน แต่ส่วนตัวคิดว่ายี่ห้ออะไรก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ
    อย่างของผมใช้ Asus มา 2-3 ปีได้แล้วมั้ง ก็ใช้ได้นะ ไรท์เดือนละหลาย 10 แผ่น ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดี

Comment

1.ง่ายๆ ดูที่ตูดมันเลย บางทีกล่องมันไม่บอกอะไรมาให้ SATA มันจะเล็กๆ IDE จะมีขาเยอะแยะมากมาย
      2.ฮาร์ดหรือดีวีดี เป็นอะไรก็ได้ ที่บอร์ดรองรับ ถ้ามีช่องเสียบก็ใส่เข้าไปเลยครับ
      3.ดีวีดี ถ้าเป็นของแท้ ย้ำนะครับเป็นของแท้ จะใช้งานดีทุกยี่ห้อเลยครับ ต่างกันแค่ลูกเล่น พวกไรส์สคริป กะ ความเร็ว หรือถาดใส่แผ่น ที่เหลือก็ใช้งานไม่ต่างกัน แต่ถ้าเจอของปลอมมาจะต่างกันมาก จนบางคนคิดว่ายี่ห้อที่ใช้(ซึ่งเป็นของปลอม ) ไม่ดีทั้งหมด

*แนะนำซื้อกับร้านชั้นนำ ที่มีใบรับประกันของศูนย์แต่ละยี่ห้อนะครับ ดูราคาแล้วอาจจะแพงกว่าแบบทั่วๆไปซักหน่อยแต่ใช้งานดีกว่าแน่ครับ ใช้งานได้คุ้มค่ากว่าของปลอมแน่นอนครับ

Comment

ดูที่รูเสียบ ^^

Comment

ดูพอร์ตเชื่อมต่อ

ว่าเป็นแบบไหน

Comment

ขอบคุณคะสำหรับคำตอบแต่ว่าดูไม่ได้เนื่องจากตอนซื้อคอมเราให้ทางร้านจัดมาให้ทั้งหมดแต่เค้าไม่ได้ให้รายละเอียดอะไรมาเลย เราต้องไปดูตรงไหนใน PCคะ พอดีว่าอยากหาความรู้เกี่ยวกับdvd writerบ้างคะ

Comment

ไบออสจ้า น้องสาว

Comment

Originally posted by 13ee1213ee12 View Post
                ดูที่รูเสียบ ^^
                ท่านี้เขาชอบดูรู....เสียบครับ จะให้เขาไปช่วยดูรู....เสียบให้มั้ยครับ

Comment

Device Manager

Comment

ขอบคุณมากคะ ทราบคำตอบแล้วคะ

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
                      1.ง่ายๆ ดูที่ตูดมันเลย บางทีกล่องมันไม่บอกอะไรมาให้ SATA มันจะเล็กๆ IDE จะมีขาเยอะแยะมากมาย
                      555+ สงสัยชอบท้าย

Comment

Working...
                      X