Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องว่าด้วย i7 4770k 4790 และ 4790k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องว่าด้วย i7 4770k 4790 และ 4790k

ผมสงสัยว่าทำไมมีคนเล่น ตัว 4770k กับ 4790 มากกว่า 4790k เยอะอ่ะครับ

พอดีผมกำลังเลือก CPU จะประกอบคอมใหม่อยู่อ่ะครับ

สามารถบอกเหตุผลได้หมดเลยนะครับ พร้อมจะรับฟัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

ดูผิดแล้วละ
    เหมือนจะมีแต่ i7 4770k / i7 4790k เยอะมากกว่านะ (ตอนนี้หาซื้อได้แต่ i7 4790k)
    อยู่ที่ ราคา/ประสิทธิภาพนะ (และการ oc)
    ข้อมูลผู้ใช้อยู่ตามนี้
    V
    http://www.overclockzone.com/forums/...1#post51949055

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ดูผิดแล้วละ
      เหมือนจะมีแต่ i7 4770k / i7 4790k เยอะมากกว่านะ (ตอนนี้หาซื้อได้แต่ i7 4790k)
      อยู่ที่ ราคา/ประสิทธิภาพนะ (และการ oc)
      ข้อมูลผู้ใช้อยู่ตามนี้
      V
      http://www.overclockzone.com/forums/...1#post51949055
      ขอบคุณมากครับ

ขอสอบถามอีกอย่าง ผมจะจับมาคุ่กับบอร์ด MSI Z97 GAMING 5 นี่จะโอเคหรือเปล่าครับ

Comment

ลงน้ำ 2 ตอนโลด ถ้าใช้ ลม ไม่รอดนะ i7 4790k

Comment

Originally posted by yanzamak View Post
          ขอบคุณมากครับ

ขอสอบถามอีกอย่าง ผมจะจับมาคุ่กับบอร์ด MSI Z97 GAMING 5 นี่จะโอเคหรือเปล่าครับ
          ok นะ

Core i7 4790k + MSI Z97 GAMING 5 + DDR3-2400 แรงมากมาย

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
            ลงน้ำ 2 ตอนโลด ถ้าใช้ ลม ไม่รอดนะ i7 4790k
            เอิ่มม ขอคำอธิบายทีละเอียดกว่านี้ได้ไหมครับ 555

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ok นะ

Core i7 4790k + MSI Z97 GAMING 5 + DDR3-2400 แรงมากมาย
              ขอบคุณมากครับ ดู Ram 2400 ไว้พอดีเลย แหะๆ

Comment

ใช้ 212 x cooler master 1 พัดลม100%

ใช้ตามปรกติ 4หัวแท้ 4 เธรดปลอม วิ่งเดิมๆ เลย ไม่ได้ oc

ของเก่า i7 4790k วิ่ง4400 Mhz
                185 GFlops peak Time 5.5 Finished 33s
                วิ่งเดิม ซิ้งลม ร้อนเกิน clock ไม่นิ่ง

i7 ปิด HT เธรดหัวปลอม 4 หัว วิ่งนิ่ง แจ่มกว่าของเดิมอีก

ปิด เธรดปลอม หัวปลอม เพราะ CPU แท้ รัน 100 % นี่ หัวปลอมมันถ่วงใช้งานจริงไม่ได้
                .
                Peak 217 GFlops..
                27 s Time 4.6 s.

เงิบ i7 เธรดหัวปลอม มโนแฟ็บ..

ผลปรากฏ ดังรูป เอาว่า ใครมี i7 ลองทดสอบด้วยตัวเองก็แล้วกันครับ

แนะนำ เงินไม่ใช่ปัญหา ก็ จัด i7
                Last edited by THEFOOL; 7 Dec 2014, 16:18:42.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

ใช้ 212 x cooler master 1 พัดลม100%

ใช้ตามปรกติ 4หัวแท้ 4 เธรดปลอม วิ่งเดิมๆ เลย ไม่ได้ oc

ของเก่า i7 4790k วิ่ง4400 Mhz
                  185 GFlops peak Time 5.5 Finished 33s
                  วิ่งเดิม ซิ้งลม ร้อนเกิน clock ไม่นิ่ง

i7 ปิด HT เธรดหัวปลอม 4 หัว วิ่งนิ่ง แจ่มกว่าของเดิมอีก

ปิด เธรดปลอม หัวปลอม เพราะ CPU แท้ รัน 100 % นี่ หัวปลอมมันถ่วงใช้งานจริงไม่ได้
                  .
                  Peak 217 GFlops..
                  27 s Time 4.6 s.

เงิบ i7 เธรดหัวปลอม มโนแฟ็บ..

ผลปรากฏ ดังรูป เอาว่า ใครมี i7 ลองทดสอบด้วยตัวเองก็แล้วกันครับ

แนะนำ เงินไม่ใช่ปัญหา ก็ จัด i7
                  ขอบคุณมากครับ มาละเอียดจริง
                  55 ถึงแม้จะ งง อยู่บ้างแต่ก็ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by yanzamak View Post
                    ขอบคุณมากครับ มาละเอียดจริง
                    55 ถึงแม้จะ งง อยู่บ้างแต่ก็ขอบคุณครับ
                    อ่อ สั้นๆ คือ

intel เจนใหม่ มัน ร้อนนรก ครับ เวลาร้อนๆ เกิน มันจะลด clock ลงมาทำให้ไม่นิ่ง

เลยแนะนำ ลงน้ำ 2 ตอน 2 พัดลมดีๆ ขึ้นไป ถึงจะเอาอยู่ครับ

ละก็ ถ้าเล่นเกมพวก กิน cpu รัน 100 % 4 หัวนี่ HT ไม่ค่อยจะช่วยอะไร หากราฟดูได้ตามเว็บต่างๆ i5 กับ i7 นี่ แทบไม่แตกต่าง

เว้นแต่ว่าไปเล่นเกมหรือใช้งาน โปรแกรม ที่กิน cpu น้อย ๆ แต่หลายๆ หัว อันนี้ ht พอช่วยได้ไม่เสีย ไม่ถ่วง ครับ

จริง ถ้างบ ถึง i7 4790k นี่ จัด i7 5820k CPU ได้รุ่นเล็กสุดมาครับ ได้เลย + ddr4 เลยนะครับ 5555+

cpu ราคาพอๆ กัน แต่ อีกตัว ได้ 6 หัวแท้ 6 เธรดปลอม

Comment

อ่อ สั้นๆ คือ

intel เจนใหม่ มัน ร้อนนรก ครับ เวลาร้อนๆ เกิน มันจะลด clock ลงมาทำให้ไม่นิ่ง

เลยแนะนำ ลงน้ำ 2 ตอน 2 พัดลมดีๆ ขึ้นไป ถึงจะเอาอยู่ครับ

ละก็ ถ้าเล่นเกมพวก กิน cpu รัน 100 % 4 หัวนี่ HT ไม่ค่อยจะช่วยอะไร หากราฟดูได้ตามเว็บต่างๆ i5 กับ i7 นี่ แทบไม่แตกต่าง

เว้นแต่ว่าไปเล่นเกมหรือใช้งาน โปรแกรม ที่กิน cpu น้อย ๆ แต่หลายๆ หัว อันนี้ ht พอช่วยได้ไม่เสีย ไม่ถ่วง ครับ

จริง ถ้างบ ถึง i7 4790k นี่ จัด i7 5820k CPU ได้รุ่นเล็กสุดมาครับ ได้เลย + ddr4 เลยนะครับ 5555+

cpu ราคาพอๆ กัน แต่ อีกตัว ได้ 6 หัวแท้ 6 เธรดปลอม
                      อ่อครับ เข้าใจแล้วครับ

ส่วนเรื่อง i7 5820k นี่เคยไปส่องมาแล้วครับ แต่ประเด็นมันอยู่ที่ Ram ddr4 เนี่ยละครับ สู้ไม่ไหว จริงๆ 55
                      ไหนจะตัว mainboard อีกครับที่ดูมานี่ก็บานมาเยอะละครับ ถ้าอัพอีกนี่บาน บึ่มเป็นโกโก้ครั้น แน่นอนเลยครับ แหะๆ

Comment

ส่องดูละกัน

Comment

เรื่อง i7 4770k มันขายก่อนมาตั้งปีนึง ย่อมมีในตลาดมากกว่า และคนปล่อยมือสองราคาถูกกว่า 4790k ที่เพิ่งออกมาแค่ครึ่งปีครับ

แต่ถ้ามองเรื่องOCไกลและความแรง 4790k กินครับ ผมมีทั้งสองตัว ต่อh100i เหมือนกัน 4790k วิ่งที่ 4.6 นิ่งๆ ส่วน 4770k ต้องเอาแค่ 4.2 ถ้าไป 4.4 ขึ้นร้อนเกินใช้งานจริง ที่clockเดียวกัน 4790k เย็นกว่า(full load สุดๆที่ 70c ทั้งคู่นะ เคยลอง Frio OCK จะได้แถวๆ80 ส่วน stock sink ตายตั้งแต่ 4.2 full load แล้ว ทะลุ98)

แต่นั่นแหละ ราคามือสอง 4770k แถวๆแปดพันก็น่าสนใจกว่าอยู่แล้วล่ะนะ แต่ถ้ามือหนึ่งมันราคาใกล้ๆกัน เอาตัวใหม่4790kดีกว่า

Comment

ส่องดูละกัน
                            เอิ่มมม อันนี้กำลังจะบอกอะไรหรือเปล่าครับ 5555
                            จะให้ผมอัพบอร์ดอีกหรอครับ -0-

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                              เรื่อง i7 4770k มันขายก่อนมาตั้งปีนึง ย่อมมีในตลาดมากกว่า และคนปล่อยมือสองราคาถูกกว่า 4790k ที่เพิ่งออกมาแค่ครึ่งปีครับ

แต่ถ้ามองเรื่องOCไกลและความแรง 4790k กินครับ ผมมีทั้งสองตัว ต่อh100i เหมือนกัน 4790k วิ่งที่ 4.6 นิ่งๆ ส่วน 4770k ต้องเอาแค่ 4.2 ถ้าไป 4.4 ขึ้นร้อนเกินใช้งานจริง ที่clockเดียวกัน 4790k เย็นกว่า(full load สุดๆที่ 70c ทั้งคู่นะ เคยลอง Frio OCK จะได้แถวๆ80 ส่วน stock sink ตายตั้งแต่ 4.2 full load แล้ว ทะลุ98)

แต่นั่นแหละ ราคามือสอง 4770k แถวๆแปดพันก็น่าสนใจกว่าอยู่แล้วล่ะนะ แต่ถ้ามือหนึ่งมันราคาใกล้ๆกัน เอาตัวใหม่4790kดีกว่า
                              อ่อครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X