Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเรียนปรึกษาเรียนวิศวะคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวหลายชายแล้วละครับ ถ้าเขาขยันแพงแค่ไหนมันก้อคุ้มค่า

Comment

มหาลัยไหนก็ไม่สำคัญครับ อยุ๋ที่ความสนใจ ความใฝ่รู้ที่จะค้นคว้า

คนที่ไม่ได้เรียนมหาลัย แต่ สนใจใฝ่ รู้ก็เก่งกว่า ได้ครับ

Comment

แต่ถ้าเข้ามหาวิทยาลัยรัฐได้ก้จะไม่ค่อยแพงนะครับ ของผม 12000 - 14000 ประมาณนี้อ่ะต่อเทอม แต่ออกนอกระบบแล้วไม่รู้ว่าค่าเทอมขึ้นรึยัง

ในสายคอมเรื่องจบจากไหนไม่สำคัญเหมือนหลายๆ คนพูดน่ะครับ สำคัญคือโปรเจคมากกว่า และสิ่งที่คุณทำได้ ขึ้นอยู่กับความขยันส่วนตัว + ดวง + ความฉลาดค่อนข้างเยอะครับ พอทำงานไปหลายปีแล้วจะไปขึ้นกะประสบการณ์ซะหมด

และที่สำคัญไม่ใช่แค่การเข้ามหาวิทยาลัยให้ได้ สิ่งสำคัญคือ..จบให้ได้ และจบอย่างมีคุณภาพครับ (ไม่ใช่เกรดเยอะ แต่ทำงานเป็น ทำงานเป็นทีมได้ รู้จักคิด)
        Last edited by beersonic; 15 Mar 2008, 17:09:07.

Comment

Originally posted by ponknook View Post
          มหาลัยไหนก็ไม่สำคัญครับ อยุ๋ที่ความสนใจ ความใฝ่รู้ที่จะค้นคว้า

คนที่ไม่ได้เรียนมหาลัย แต่ สนใจใฝ่ รู้ก็เก่งกว่า ได้ครับ
          ปัญหาคือกรณีเด็กจบใหม่ ประสบการณ์เป็นศูนย์ ปริญญาบัตรเหมือนเครื่องการันตีชนิดหนึ่งนะครับ นอกจากว่าจะทำ freelance แล้วมีผลงานให้ชมกัน ไม่งั้นบริษัทก็จะไม่มีอะไรวัดว่าเราจะทำงานของเค้าได้

นอกจากว่าเราจะทำงานเป็นนายตัวเอง อันนี้ไม่ต้องเรียนมหาลัยก็ได้ หัดเขียนเว็บเอง ทำเว็บเองก็หาเงินได้

Comment

Originally posted by beersonic View Post
            ปัญหาคือกรณีเด็กจบใหม่ ประสบการณ์เป็นศูนย์ ปริญญาบัตรเหมือนเครื่องการันตีชนิดหนึ่งนะครับ นอกจากว่าจะทำ freelance แล้วมีผลงานให้ชมกัน ไม่งั้นบริษัทก็จะไม่มีอะไรวัดว่าเราจะทำงานของเค้าได้

นอกจากว่าเราจะทำงานเป็นนายตัวเอง อันนี้ไม่ต้องเรียนมหาลัยก็ได้ หัดเขียนเว็บเอง ทำเว็บเองก็หาเงินได้

ปริญญา คือใบเบิกทางชั้นเยี่ยมครับ

Comment

Working...
            X