Announcement

Collapse
No announcement yet.

OEM Creative X-Fi XtremeMusic 0460 ต่างกับrefยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OEM Creative X-Fi XtremeMusic 0460 ต่างกับrefยังไงครับ

อยากรู้ครับที่ชาวต่างชาติขายอยู่ที่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=261889 เนี่ย มันต่างกับตัวrefยังไงบ้างครับ ในด้าน ไดรเวอร์ เสียง ความสามารถน่ะครับ รบกวนหน่อยครับ

ใครรู้มั่งเอ่ย

Comment

Ref. ย่อมาจาก Refurbished คือสินค้าที่ "เคย" มีปัญหา หรือ เป็นสินค้าที่ถูกคืนโดยลูกค้า ไม่ว่าจะเป็นเหตุผลใดก็แล้วแต่ สินค้า เหล่านั้นจะถูกนำกลับไปที่โรงงานเพื่อแก้ไขข้อผิดพลาด ซึ่งหลังจากการแก้ไขแล้ว จะต้องมีคุณสมบัติเหมือนกับสินค้าที่เพิ่งออกวางตลาดทุกประการ (หรือใกล้เคียงที่สุด) ดังนั้น สินค้าที่ถูก Refurbished จึงจะมีราคาต่ำกว่าปกติเล็กน้อย (ถึงปานกลาง ขึ้นอยู่กับนโยบายของผู้ผลิต/ผู้จัดจำหน่าย) แต่คุณภาพเท่ากับสินค้าทั่วไป

OEM [Original Equipment Manufacturer] คือของจากโรงงาน ไม่ผ่าน บ.จัดจำหน่าย หรือ เป็นการรับจ้างผลิตสินค้าในตราผลิตภัณฑ์อื่น โดยมีการดูแลในเรื่องสินค้า คุณภาพ และบรรจุภัณฑ์ โดยทางลูกค้าเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดจำหน่าย โดยตัวสินค้าจะไม่มีกล่องบรรจุภัณฑ์และอาจจำกัดคุณสมบัติสินค้าบางประการ เช่น Soundcard X-Fi HP OEM ก็คือ X-Fi ที่ถูกสั่งผลิตโดยบริษัท HP และเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดจำหน่ายเอง ดังนั้นราคาตัว OEM จึงถูกกว่าตัว Official เช่นกันคับ

Comment

มันเป็น SB0460 ก็ OK แล้วล่ะครับ ตามเว็บนอกเค้าว่ามันตัดส่วน Decoder ทิ้ง แต่มันก็น่าจะปลดล็อคเพื่อใช้งานได้ ตอนนี้ผมลอง PM ไปถามคนขายแล้ว เดี๋ยวยังไงผมค่อยมาโพสตอบอีกทีล่ะกันครับ ถ้าไม่ได้เป็น Dell Oem หรือ HP Oem ก็น่าสนใจครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

ดู serial ดีๆ

http://www.soundblaster.com/X-FiList/

Comment

แล้วถ้าเป็น sb0460 เนี่ยเป็น xtrememusic 100% เลยไหมครับ

พอดีพึ่งได้มาแต่ไม่รู้ว่าเป็น xtrememusic หรือเปล่า
              ลง driver แล้วมันขึ้น sb x-fi[8e00]

Comment

Originally posted by satan_degit View Post
                มันเป็น SB0460 ก็ OK แล้วล่ะครับ ตามเว็บนอกเค้าว่ามันตัดส่วน Decoder ทิ้ง แต่มันก็น่าจะปลดล็อคเพื่อใช้งานได้ ตอนนี้ผมลอง PM ไปถามคนขายแล้ว เดี๋ยวยังไงผมค่อยมาโพสตอบอีกทีล่ะกันครับ ถ้าไม่ได้เป็น Dell Oem หรือ HP Oem ก็น่าสนใจครับ
                รบกวนด้วยครับ นั่นสิครับถ้าไม่ใช้ dellกับhp ผมคิดว่าน่าสน เพราะคนเล่นoemของ2เจ้านั้นเห็นเจอปัญหาบ่อยๆ(ไม่รู้ตัวที่เขาขายจะมีปัญหาอะไรหรือไม่?) แต่ว่าในลิ้งก์ที่คุณเรือรบให้มามันไม่ได้ตัดอะไรนี่ครับ ในรูปที่เขาถ่ายไม่ได้ถ่ายรหัสด้านหลังด้วย และคนขายส่วนมากมักจะบอกว่าได้ๆ ดีๆ ไว้ก่อน

Originally posted by battlecruiser View Post
                ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว ว่าแต่ตัวoemที่เขาขายนี่ใช้ไดรเวอร์ที่เวปครีเอทีฟเปิดให้โหลดได้ไหมครับหรือว่าต้องใช้ไดรเวอร์ที่มากับการ์ดโดยเฉพาะเท่านั้นครับ?

Originally posted by 1sept View Post
                แล้วถ้าเป็น sb0460 เนี่ยเป็น xtrememusic 100% เลยไหมครับ

พอดีพึ่งได้มาแต่ไม่รู้ว่าเป็น xtrememusic หรือเปล่า
                ลง driver แล้วมันขึ้น sb x-fi[8e00]
                ตามลิ้งก์ที่คุณเรือรบให้มามันใช่ครับ

Comment

ผมถามเค้าแล้ว เป็น retail ครับ ไม่ได้เป็น dell หรือ hp oem ครับ มีหลายคนซื้อกับพ่อค้าต่างชาติคนนี้อยู่ ก็ใช้งานได้ตามปกติครับ(เฉพาะตัวที่เป็น Xtreame Gamer นะครับ) ส่วน X-fi xtreme music Oem HP ที่เค้ามีขาย(ก่อนหน้านี้) ผมไม่รู้เหมือนกันครับเพราะไม่เห็นมีใครในบอร์ดซื้อไปใช้ครับ
                  แต่เห็นเค้าลงไว้ตามเว็บนอก ที่อ่านดูจากคนที่ซื้อไปใช้(พวกฝรั่ง) บอกว่าใช้งานได้ ไม่ได้มีปัญหาใดๆ
                  ลองวัดดวงดูละกันครับ
                  Last edited by satan_degit; 12 Sep 2008, 14:29:13.

Comment

Working...
                  X