Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานตัดต่อ , encode เลือกตัวไหนดีครับ 6400+ BE กับ Phenom 9500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานตัดต่อ , encode เลือกตัวไหนดีครับ 6400+ BE กับ Phenom 9500

ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจได้แล้วว่าจะถอย AMD ครับแต่ยังเลือกให้เหมาะกับงานไม่ได้ครับ เพราะไม่ค่อยรู้ข้อมุลครับ ผมเน้นแบบ เรนเดอร์เร็วๆหน่อย ครับ

ถามเรื่องแรมด้วยครับ : แรมแค่ 2 Gb /800 นี่พอมั๊ยครับ จำเป็นต้องเผื่อไปถึงตอนเล่น vista ด้วยมั๊ยครับ ถ้าเป็นคุณจะอัดแรมไปเลย 4 GB มั๊ยสำหรับการที่ up grade ครับ อ้อ ! แล้วการใส่แรมนี่ ใส่เต็ม 4 แถวกับไม่เต็มต่างกันยังไงครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจริงๆอยากแนะนำ C2D ครับ
    ------------------------
    แต่ถ้าชอบ AMD แบบผม ก็เอาครับ ใช้ได้เหมือนกันแต่อาจจะช้ากว่านิดหน่อย อิอิ
    ------------------------
    แรม 2 กิ๊กผมว่าเหลือเฟือเลยล่ะครับ ที่ทำงานผมใช้แค่แรม 512 บางเครื่อง 1 กิ๊ก ก็สามารถทำงานตัดต่อได้แล้วแบบไม่สะดุดแล้วล่ะครับ
    -------------------------
    งาน encoder ใช้ประสิทธิภาพซีพียูเป็นหลักครับ เน้นไปที่ความเร็วตรงนี้ได้เลยครับ ซีพียูเร็วงานก็เสร็จเร็ว
    การ์ดจอไม่ได้เลยครับ ที่ทำงานผมใช้ออนบอร์ดทั้งนั้น ถ้าคุณไม่เล่นเกมส์ตัดงบตรงนี้ไปได้เลยครับ
    อย่าลืมตัวสำรองไฟด้วยครับ ไฟดับไฟกระชาก เครื่องจะไม่หยุดทำงาน งานจะได้ไม่เสียหายครับ
    --------------------------
    ถ้าคุณไม่ใช่มืออาชีพ ผมว่าสเป็คต่ำๆที่เขาขายอยู่นี่ทำงานตัดต่อได้หมดล่ะครับ
    สเป็คที่ต่ำสุดที่ตัดต่อที่ทำงานของผมคือ
    P4 1.8
    ram 512 mb
    สเป็คแค่นี้งานก็ออกมาโอเคแล้วครับ แต่ช้าหน่อยซีพียูมันไม่แรงครับ อิอิ

Comment

ท่าน GURU ผมอยากทราบว่าระบบ FSB ของ intel มันสามารถขนถ่ายข้อมูลได้กี่ Gbps ครับ FSB 800, 1066, 1333 และ 1600 มันให้ bandwidth ต่างกันมากไหมครับ

Comment

9500

Comment

encode <<<< Q6600
          -*-

Comment

แนะนำ INTEL เช่นกัน แต่ถ้าใจรัก เหมือนกัน ก็ X4 ไปเลยครับ

Comment

Clock สูงๆ L2 เยอะๆ จัดไปเลย

Comment

คืองี๊นะครับ คือจริงๆ ผมก็ไม่ได้ชอบรึรักอะไรมากเป็นพิเศษนะ แต่ช่วง 2 ปีมานี้ใช้ AMD ครับ รู้สึกว่ามันเร็ว แล้วก็ลื่นไหลดีกว่า intel น่ะครับ เคยใช้ 2 ตัวนี้มาด้วยกันครับ ซื้อมาพร้อมกัน คือ...

P4 630
                intel D915pgn
                ram kingston 512*4

กับ
                COLOR="Red"]Athlon 64 3200+ /939 เวนิส
                DFI LPT Ultra-D
                ram kingston 512*4COLOR]

เนี่ยครับมา ณ ปัจจุบันเริ่มติดกับ AMD ไงครับเพราะความลื่นที่ได้น่ะครับ กับ intel รู้สึกอืดๆ หน่วงๆอะนะ ไม่รูเป็นเพราะพวกปัจจัย อย่างเมนบอร์ด กับ CPU รึป่าวครับ ที่พอ 3200+ จับคู่กันได้ถูกจุดมากกว่า 630 กับ D915 น่ะ อันนี้ก็มั่วๆ เอานะครับ แล้วก็มาถึงคำถามว่า ตอนนี้ ความแตกต่างระหว่าง 2 ตัวนี้ยังคงเป็นอย่างนี้อยู่รึป่าวครับ ที่ว่า amd มันเร็วเพราะมันทำการในด้าน multitasking ได้ดีกว่า ...

แล้วถ้าผม encode ด้วย amd แต่ผมใช้แค่โปรแกรมเดียวไม่เปิดหลายๆ โปรแกรมน่ะ มันก็จะมีค่าเท่ากับที่ intel ใช้พลัง 100% จากการคำนวณ รึป่าวครับ เพราะหลายคนบอกๆกันว่า ใช้ amd เวลา encode แล้วยังสามารถทำงานอย่างอื่นไปได้ด้วย ผมเข้าใจถูกต้องส่วนไหนไม่ถูกสว่นไหนก็ขอคำอธิบายด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

แล้วถ้าผม encode ด้วย amd แต่ผมใช้แค่โปรแกรมเดียวไม่เปิดหลายๆ โปรแกรมน่ะ มันก็จะมีค่าเท่ากับที่ intel ใช้พลัง 100% จากการคำนวณ รึป่าวครับ เพราะหลายคนบอกๆกันว่า ใช้ amd เวลา encode แล้วยังสามารถทำงานอย่างอื่นไปได้ด้วย ผมเข้าใจถูกต้องส่วนไหนไม่ถูกสว่นไหนก็ขอคำอธิบายด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
                  ปัจจุบัน Intel encode ได้เร็วกว่า แต่ไม่แนะนำให้เปิดโปรแกรมหลายตัว เพราะเครื่องมันอาจจะ แคส ได้ เพราะเวลา encode CPU Use ของ Intel จะอยู่ที่ 100%

ถ้าเป็น AMD encode ได้ช้ากว่า แต่สามารถเปิดโปรแกรมอื่นๆได้อีก แต่เป็นโปรแกรมที่ไม่ใช้ CPU หนักมากนัก เพราะเวลา encode CPU Use ของ AMD จะอยู่ที่ประมาน 60-70%

Comment

อีกกรณีนึงครับ เป็นไปได้มั๊ย การเปิดพวกโปรแกรมจำพวกที่ทำงานอยู่เบื้องหลังของ วินโดวส์เนี่ยมีผลยังไงมั๊ยครับ ตอนเรา encode น่ะครับ เช่น panda anti virus , แล้วก็พวกโปรแกรม start up ทั้งหลาย อย่าง windows defender , adobe gamma น่ะครับ รึใครที่ทำงานด้านนี้ set up เครื่องทำงานยังไง มาเล่าให้ฟังบ้างครับ แล้วที่ว่า encode ได้ ช้ากว่ากัน นี่ มันช้าเร็วต่างกันวัดค่าเป็นนาทีได้มั๊ยครับอย่าง..

intel ทำงาน 100%
                    AMD จะอยู่ที่ประมาน 60-70%

อย่าง ไฟล์ avi 1 ชม. ใช้เวลาต่างกันกี่นาทีครับ
                    เอ่อ ..แล้วถามแบบโง่ๆ เลยครับ พิมม์มาตั้งนานแล้ว ไอ้เจ้า render กับ encode เนี่ยมันความหมายเดียวกันป่าวครับ ..อย่าว่ากันนะ ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by God View Post
                      ปัจจุบัน Intel encode ได้เร็วกว่า แต่ไม่แนะนำให้เปิดโปรแกรมหลายตัว เพราะเครื่องมันอาจจะ แคส ได้ เพราะเวลา encode CPU Use ของ Intel จะอยู่ที่ 100%

ถ้าเป็น AMD encode ได้ช้ากว่า แต่สามารถเปิดโปรแกรมอื่นๆได้อีก แต่เป็นโปรแกรมที่ไม่ใช้ CPU หนักมากนัก เพราะเวลา encode CPU Use ของ AMD จะอยู่ที่ประมาน 60-70%
                      โทษนะครับ

ถึงรัน 100 แต่ผมก็ยังดูหนัง DVD ได้ เล่น net ได้ครับ

Comment

Originally posted by thegto View Post
                        โทษนะครับ

ถึงรัน 100 แต่ผมก็ยังดูหนัง DVD ได้ เล่น net ได้ครับ
                        ใช่ครับ เล่นได้ แต่โอกาสที่จะ แคส มีสูงกว่า ไม่งั้น เค้าจะทำ Xeon 771 2Cpu มาทำไมครับ

การที่เค้าทำ หลาย Cpu มาใส่ในบอร์ดเดียว เพื่อนป้องกันอาการ แคส นี่ล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นของ Intel หรือ AMD Opteron

Comment

มาลอง AMD เครื่องผมใหม อิอิ

อยากทำอะไร พร้อมๆกัน ก็ลองได้เลยเต็มที่ครับ อิอิ

Comment

เหอ ๆๆๆ ท่านกร แรงจริง

Comment

ถ้ารักในAMD ก็อันเชิญ Phenom 9500 มาเลยครับ มีตั้ง 4 หัว เน๊อะ แถมเทคโนโลยีใหม่กว่าด้วย เป็นผมเลือก PHENOM ^^"

Comment

Working...
                              X