Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านที่ใช้ EP31-DS3L OC มีอาการแบบนี้มั้ย (สืบเนื่องจากระทู้ด้านล่างครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านที่ใช้ EP31-DS3L OC มีอาการแบบนี้มั้ย (สืบเนื่องจากระทู้ด้านล่างครับ)

จากกระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=276525
    วันนี้นำไปเคลมมาเรียบร้อยแล้วครับทาง scanner คิดว่าเป็นที่ Hardware ตัวอื่น
    แต่ก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ กลับมาลองประกอบแล้ว OC ดูก็สามารถทำได้ครับ
    ลองปรับบัสไปเรื่อย ๆ ก็ ok แต่พอเสียบสาย SATA ของ DVD WRITER เข้าที่ port 1
    bios ที่ตั้งค่าปรับบัสไว้จะถูก reset กลับตลอดครับ ลองสลับไปที่ port 2 คราวนี้
    OC ได้ปกติค่ายังอยู่ ลองสลับไปที่ port 3 อาการเดิมออกเหมือน port ที่ 1 ครับ
    ลองเปลี่ยนจาก DVD WRITER เป็น HDD ก็ยังเป็นครับ เปลี่ยนสาย SATA ก็ยังเป็นครับ
    สรุปถ้าจะ OC ได้ห้ามใช้ port sata ที่ port 1 กับ 3 ครับ ใช้ได้แค่ 2 port
    คือ port 0 กับ 2 เท่านั้น ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นกันมั้ยครับ ถ้าทุก port ใช้งานได้หมด
    ผมจะลองเอาไปเคลมดูอีกครั้งครับ คราวนี้จะยกทั้งเครื่องไปด้วยเลยครับ

ผมใช้ ds3r บางครั้งมีรีเซต ค่ากลับสะงั้นนั้งเซตใหม่อีกกรรมจริงว่าจะย้ายค่ายละไม่ไหว - -

Comment

ของผมก็ EP31 แต่ยังไม่เคยลองเปลี่ยนพอร์ตดูเลย
      ก็เลยไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า?
      ถ้าลองแล้วเดี๋ยวกลับมาบอกผลน่ะครับ

Comment

สรุปปัญหาที่เจอสำหรับ OC เพิ่มเติมครับ
        ถ้าจะ OC ต้องใช้ port sata ดังนี้ครับ
        - ใช้ port sata แค่เพียง port เดียว
        - ถ้าจะใช้ port sata 2 port ต้องใช้เป็นคู่ครับ คือ 0 กับ 2 หรือ 1 กับ 3
        - ห้ามใช้ 3 port และ 4 port พร้อมกัน
        Last edited by kxtra; 5 Sep 2008, 11:45:16.

Comment

ขอบคุณครับ อย่างน้อยก็เป็นแนวทางได้ ของผมก็ ep31 เหมือนกันและใช้ port 0 แต่ทีแรกเลยกำลังหัด oc อยู่มันได้นะแต่ไม่อยากเปล๊ยน port เพราะบอร์ดตัวนี้ยุ่งกับมันมากไม่ดี อิอิ แต่ก็เป็นหลักการณ์ดีครับ

Comment

แจ้งความคืบหน้าครับ ลองโทรไปคุยกับช่างของ Scanner ช่างคิดว่าน่าจะเป็นที่ PSU ไฟไม่พอ
            แต่ก็นั่งคิดดูว่าปกติก็ใช้เคส + PSU (Tsunami 450w) ตัวนี้ OC มาหลาย ๆ Board แล้ว
            อุปกรณ์ที่มีก็แค่ HDD, DVD WRITER, ASUS HD3650 และพัดลมเคส 1 ตัว
            ลองเปลี่ยนแหล่งจ่ายไฟให้อุปกรณ์ SATA เป็น adaptor ภายนอกก็ไม่หาย
            คราวนี้ลองไล่ปรับค่า BIOS ทีละตัวดู มาหยุดอยู่ที่ค่า On-Chip SATA Mode
            จาก AUTO เปลี่ยนป็น Enhanced ตอนนี้ OC ได้แล้วครับ เพื่อความแน่ใจไล่ดูใหม่อีกรอบ
            และลองใส่ HDD WD 640 KS เข้าไปอีก 2 ตัว คราวนี้ใช้ port sata เต็ม 4 port
            ลองอีกครั้ง OC ได้ครับ สรุปเป็นที่ On-Chip SATA Mode ตัวนี้จริง ๆ ครับ ท่านอื่นลองดูนะครับ
            Last edited by kxtra; 5 Sep 2008, 14:42:22.

Comment

เหมือนเห็นทางสว่างเลย ผมลองสลับ Port SATA เป็น 0,2,4 (ใช้ 3 Port) OC ได้อีกครั้ง หลังจากครั้งก่อน เป็น 0,1,2 ปรากฎว่าเน่า ขอลองเทสสัก 3-4 วัน ถ้าหายก็เป็นเพราะไอ้นี่แหละ

ส่วน On-Chip SATA Mode ยังไม่ได้ลองปรับ เอาแค่ลองสลับ Port ดูก่อน ถ้าไม่หาย จะมาปรับไอ้นี่แหละ

กรณี PSU ไม่พอ ไม่น่าใช่ ผมใช้ Enamax 460W HDD2 ลูก ดีวีดี 1 ตัว การ์ดจอก็แค่ HD3850 มันเหลือๆอยู่แล้ว

Comment

ไม่ทันไร กลับเป็นอาการเดิมอีกแล้ว เปลี่ยน Port ไม่ work แฮะ

On-Chip SATA Mode มันอยู่ไหนอ่ะ ของผม EP35 DS3R มันหาไม่เจอ สงสัย เน่าถาวร

Comment

EP31-DS3L อยู่ใน Integrated Peripherals ครับ

Comment

ใน EP35 ไม่มี On-Chip SATA Mode อ่ะครับ
                    สงสัยต้อง
                    ทำใจ ใช้แบบเน่าๆต่อไป

Comment

Originally posted by Justin@JK View Post
                      ผมใช้ ds3r บางครั้งมีรีเซต ค่ากลับสะงั้นนั้งเซตใหม่อีกกรรมจริงว่าจะย้ายค่ายละไม่ไหว - -
                      เป็นเหมือนกันครับ วิธีแก้ถ้าจะ reset ก็ shutdown เลย แล้วค่อยมาเปิดใหม่

Comment

แสงสว่างมาแระ

Comment

ตอนนี้ลดมาเหลือ 2 port OC ได้ (0,2) เซงเลย แล้วตรูจะเอา port ที่เหลือไปเสียบรูไหนล่ะเนี่ย

ส่วน On-Chip SATA Mode หายังงัยก็ไม่เจอ (EP35) T T สงสัยจะไม่มี

Comment

ของผม ep 35c ds3r ปัญหามากมาย เถีบง จนท่านGod_Handเอาผมไปประจาน ดูได้ที่นี่
                            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=212243
                            และล่าสุดเขาได้ประกาศลาออก
                            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=268488

Comment

ลักษณะของ Gigabyte คือ ถ้าคล๊อกไม่ผ่าน(ในบางครั้ง) พี่แกจะ ใจดีเคลียร์คืนค่าหมดกลับมามาตรฐานซะงั้น

Comment

Working...
                              X