Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ลำโพงSonic Gear SP551 เวลาเปิดหรือปิด Subมันกะแทกดัง ตึ๊บ! แก้ไงได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ลำโพงSonic Gear SP551 เวลาเปิดหรือปิด Subมันกะแทกดัง ตึ๊บ! แก้ไงได้บ้างครับ

ผมใช้ลำโพงSonic Gear SP551 อ่ะครับ เวลาเปิดหรือปิดสวิตซ์ที่หลังเครื่อง Sub มันจะกระแทกดัง ตึ๊บ! แก้ไงได้บ้างครับ(โมก็ได้ครับ) มันจะดังเฉพาะ Sub ครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะอะไร ท่านเรือรบ หรือท่านผู้รู้มาตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

มะมีครายตอบป๋มเลย หุ หุ

Comment

หา c 0.1/400 มาคล่อมที่สวิตดูครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
        หา c 0.1/400 มาคล่อมที่สวิตดูครับ
        อธิบายลงลึกกว่านี้ได้ป่ะครับ อิ อิ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่(ผมลองแกะดู รุ่นนี้มันมี adapter ในตัวครับ ก็คือไฟ 220V จะผ่านสวิตซ์ก่อน แล้วไปที่ Adapter ครับ ผมต้องเลือกC แบบไหนครับที่ใช้กะไฟ220V.ผมไม่รู้จริงๆครับ กลัวCระเบิด
        Last edited by Cheetos; 30 Dec 2007, 00:39:55.

Comment

ผมว่าเอาCมาคร่อม มันก็น่าจะไม่กระแทกเฉพาะตอนปิดนะครับ แต่ตอนเปิดก็น่าจะเหมือนเดิม ผมเข้าใจถูกมั้ยครับท่าน

Comment

Originally posted by Cheetos View Post
            ผมว่าเอาCมาคร่อม มันก็น่าจะไม่กระแทกเฉพาะตอนปิดนะครับ แต่ตอนเปิดก็น่าจะเหมือนเดิม ผมเข้าใจถูกมั้ยครับท่าน

ลืมตอนปิดไป โทษทีครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่การออกแบบวงจรตั้งแต่แรก วิธีที่หาย 100% ต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงครับ มันจะหน่วงเวลาไว้ตอนเปิด-ปิดสวิต แต่mod ยุ่งยาก มาก

- c 01/400 เซรามิก ครับ ตัวสีส้มใหญ่ๆ ไม่ระเบิดแน่นอครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
              ลืมตอนปิดไป โทษทีครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่การออกแบบวงจรตั้งแต่แรก วิธีที่หาย 100% ต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงครับ มันจะหน่วงเวลาไว้ตอนเปิด-ปิดสวิต แต่mod ยุ่งยาก มาก

- c 01/400 เซรามิก ครับ ตัวสีส้มใหญ่ๆ ไม่ระเบิดแน่นอครับ
              เครื่องท่าน ยังไม่หายนะครับเมื่อคืนมันโผล่มาอีกแล้ว

Comment

ปรกติครับ ผมเคยใช้มาเกือบ 2 ปี มันก็ดังมาตั้งเเต่ซื้อ รุ่นนี้เสียงดีมาก ถ้าพึ่งซื้อมือหนึ่งมาขอสถานที่ซื้อด้วย อยากได้อีกชุด

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ เวลาเปิดซัฟก็ดัง ทีแรกนึกว่าเป็นอยู่คนเดียว ใช้มาจะ 4 ปี แล้ว

Comment

เออ...ถ้าผมติดวงจรป้องกันลำโพงผมต้องติดตั้ง 6 ชุดเลยนะเนี่ย(โมกันเหนื่อยครับ) ถึงจะครบ5.1Ch เพราะลองฟังอีกที เสียงลำโพงตัวเล็กๆมันก็กระแทกด้วยครับ แต่มันเบา เลยโดนเสียงกระแทกจากSubกลบ อิ อิ

Comment

ตอนนั้นผมซื้อที่Carefourหาดใหญ่อ่ะครับ ตอนนี้ก็อยากได้อีกชุดเหมือนกัน หาไม่ได้เลยครับ แต่วันก่อนเห็นขายโละเป็นเครื่องโชว์ที่Carefourรังสิต ตรงข้ามเซียร์อ่ะครับ 1700 บาท ไม่มีกล่อง เลยไม่เอาอ่ะครับ

Comment

ใส่ C แบบเซรามิก Rate 400VAC คร่อมสวิตช์ on/off
                        และใส่วงจรป้องกันลำโพงซึ่งจะช่วยหน่วงเวลาเปิดให้นานพอที่ไม่ให้ไฟตรงนั้นออกลำโพงครับ
                        Last edited by nooi; 2 Jan 2008, 00:00:16.

Comment

ไม่ต้อง ขั้นด้วย C ทุก Ch นี่ครับ เค้าให้ขั้นที่กระแสไฟที่จ่ายเข้า Amp นี่ครับ และ หมุน Vol ปิดทุกครั้งที่เลิกใช้งาน เท่านี้ กระแสไฟ ก็ไม่วิ่งเข้าไปอย่างรวดเร็วแล้วครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                            ไม่ต้อง ขั้นด้วย C ทุก Ch นี่ครับ เค้าให้ขั้นที่กระแสไฟที่จ่ายเข้า Amp นี่ครับ และ หมุน Vol ปิดทุกครั้งที่เลิกใช้งาน เท่านี้ กระแสไฟ ก็ไม่วิ่งเข้าไปอย่างรวดเร็วแล้วครับ

เพิ่มนิดนึง หลังจากหยุดฟังแล้วหรี่ลงสุดทิ้งไว้สักพักก่อนปิด
                            ช่วยได้มากครับ
                            สวิสต์ดีๆ กับปลั๊กดีๆ จะช่ายเรื่องที่ว่าได้เยอะมากเลย
                            ปลั๊กพ่วงแบบมีไฟที่สวิสต์ถูกๆ(อันละไม่กี่สิบ) นี่ตัวดีนักครับ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                              เพิ่มนิดนึง หลังจากหยุดฟังแล้วหรี่ลงสุดทิ้งไว้สักพักก่อนปิด
                              ช่วยได้มากครับ
                              สวิสต์ดีๆ กับปลั๊กดีๆ จะช่ายเรื่องที่ว่าได้เยอะมากเลย
                              ปลั๊กพ่วงแบบมีไฟที่สวิสต์ถูกๆ(อันละไม่กี่สิบ) นี่ตัวดีีนักครับ
                              ตัวดี แสดงว่า ดีน่าใช้เหรอ
                              อย่างงี้ต้อง พ่วงเยอะๆ คริ คริ ^ ^

Comment

Working...
                              X