Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครลาก e7200 ถึง4แนะทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครลาก e7200 ถึง4แนะทีครับ

e7200-p5k-crucial 800 แนะทีครับ

ทดบัสแรมลงมาให้เหลือ 1:1
    เพิ่มไฟ CPU
    เพิ่มไฟ RAM
    ลากเลย บัส 400 Up หรือมากกว่านั้น ก็แล้วแต่ศรัทธา

อืม...ก่อนเริ่มควรมีความรู้และพื้นฐาน นิดนะ แล้วค่อยมาถามต่อยอด
    นั้นคือการอ่านข้อมูลเบื้องต้นก่อน ศึกษาจากท่านที่ oc มาก่อนด้วย ในนี้ละมีให้อ่านเยอะ
    เพราะถ้ามีเป็นแล้วทำโดนรู้เท่าไม่ถึงการอาจจะ เดี้ยงได้ ทั้ง ซอร์ฟแวร์ และ ฮาร์ดแวร์
    ไม่ได้ว่านะ แต่แนะนำให้อ่านคู่มือก่อนการ oc (มิฉนั้นอาจจะ แต๊บ ได้)

คู่มือเบื้องต้น

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

.

Comment

ไฟ 1.4 เหลือๆจ้าาาา .... (แล้วแต่ week หุหุ)

Comment

ตามข้างบน

400*10 / 445*9 / 500*8 / 572*7

Comment

ตอนนี้ผม ได้ 3.8 ตัวคูณ 9*425 ไฟนี้ 1.55 แรม 4 4 4 12 แรมนี้ใช่ 1ต่อ1 พอจะอัด 4.0 ไม่ผ่านอะครับ

Comment

เพิ่มไฟแรมกับซีพียูแค่สองอย่างมันลากไม่ไปนะจ๊ะ ต้องเพิ่มไฟอย่างอื่นด้วย ไฟ NB

ก็สำคัญอยากได้บัสสูงๆก็อัดสุดบอร์ดเลย 1.7 จัดไปอย่าไห้แต๊ป อิอิ...

Comment

Originally posted by Jesnoside View Post
              ตอนนี้ผม ได้ 3.8 ตัวคูณ 9*425 ไฟนี้ 1.55 แรม 4 4 4 12 แรมนี้ใช่ 1ต่อ1 พอจะอัด 4.0 ไม่ผ่านอะครับ
              รบกวนขอรายละเอียดดังนี้ด้วยงับ ....

Clock Over-Charging Mode
              CPU Voltage Damper
              CPU PLL Voltage
              FSB
              Southbridge
              ที่ว่ามาเนี่ยะคือค่าของการปรับไฟต่างๆของบอร์ดตัวนี้ ถ้าหาไม่เจอหรือไม่มีตัวไหนให้ข้ามไปเลยก็ได้งับ
              หรือเอาง่ายๆคือขอรายละเอียดการปรับแต่งไฟทั้งหมดที่ได้ทำไว้แล้ว หรือบอร์ดคุณมีให้ปรับไฟอะไรบ้างก็ยกมาให้หมดเลยก็ได้งับ
              เดี๋ยวจะได้แนะนำให้ว่าไฟแต่ละตัวมันมีความสำคัญหรือจำเป็นต่อส่วนไหนบ้าง .... (แนะเท่าที่ผมรู้นะ หุหุ)

Comment

FSB strap 400MHz
                FSB frequeney 425
                PCIE frequeney 100
                DRAM frequeney 850
                DRAM command rate 2N
                4 4 4 12

CPU voltage 1.55
                FSB termination voltage 1.3v
                DRAM voltage 2.1v
                NB voltage 1.55v

C1E disabled ไปแล้ว
                นี้คือที่ปรับไปแล้ว เพื่อนบอกมา
                ต้องแก้ตรงไหนยังไงให้ได้ 4 ขึ้น บอกทีครับ

Comment

แจ้งได้ระเอียดดี ลองให้แรมวิ่งหลวมๆหน่อย เผื่อจะไปได้อีกครับ

Comment

ผมใช้ E7200 กับบอร์ด กิ๊ก g31m-s2l แรมบ๊านบ้าน
                    ทดแรม 1:1 ไฟ1.45 อย่างอื่นเดิมๆ
                    ใด้ 425x9.5 แต่เหมือนไม่ค่อยนิ่งนะใช้ไปสักพักจอฟ้า
                    แต่พอมาไฟ1.55 ผมว่านิ่งดีนะ

ลองๆๆๆ แต๊ปคือประสบการณ์ 555+

Comment

Originally posted by Jesnoside View Post
                      PCIE frequeney 101
                      CPU voltage 1.4-1.42
                      FSB termination voltage 1.4-1.5
                      DRAM voltage 2.1-2.15
                      NB voltage 1.3-1.4
                      - PCIE ฟิคไว้เท่ๆ มีความหมายนัยๆ หุหุ
                      -ไฟ cpu ให้ลองไล่ดูเองเน้อ แต่แค่ 4G น่าจะประมาณ 1.4 ก็วิ่งถึงละ แต่แล้วแต่วีคด้วยนะ ใช่ว่าจะได้เหมือนกันทุกตัว
                      - ไฟ FSB ตัวนี้สำคัญ หากอยากไล่บัสให้ไกลๆให้ลองเผื่อตัวนี้เยอะๆ แล้วค่อยไล่ลดลงทีหลังจนเสถียร
                      - ไฟ NB เอาไว้ช่วยไล่ไฟแรม ถ้าไม่ได้อัดไฟแรมมาก ก็ไม่จำเป็นต้องเผื่อเยอะ แต่บวกไว้หน่อยๆก็ดี

Comment

ต้องทดแรมใหม่อะป่าว ผมทำไวที่ 4 4 4 12

Comment

ต้องทดแรมใหม่อะป่าว ผมทำไวที่ 4 4 4 12
                          เรื่องแรมอย่าไปซีเรียสงับ แรมตัวนี้วิ่งได้อีกไกล แค่ทด 1:1 ไว้ก่อนก็พอ วิ่ง CL4 โล้ด

Comment

4G ไฟ 1.3 ก็พอจ๊ะ

Comment

อยากไป 5 GHz อะ ทำไงดี
                              เล่นน้ำ โมไฟ แล้วก็เอาไปเคลม ^^

Comment

Working...
                              X