Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!! ความคิดเห็นจากคนเคยใช้ Macintosh และ Hackintosh !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!! ความคิดเห็นจากคนเคยใช้ Macintosh และ Hackintosh !!!

สวัสดีครับ

ขอเปิดด้วยรูป โต๊ะ คอมเล็กๆของผมละกันครับ อิอิ

วันนี้ขอแสดงความคิดเห็นในเรื่องของ Macintosh และ Hackintosh
    จุดประสงค์เพื่อให้ รู้ข้อแตกต่างว่ามันเป้นอย่างไร ไม่ได้มีการโฆษณา หรือชักชวนให้หลงเชื่อแต่อย่างใด และก็ รณรงค์ในเรื่องของ แท้ถูกลิขสิทธ์ถูกกฎหมายครับ

ใครที่อ่านแล้ว รู้สึกอย่างไรอยากแสดงความคิดเห็นก็ Comment ได้ตามสบายครับไม่มีผิดถูก

ดังนั้นสิ่งที่จะขอคือ ใช้วิจารณญาณ ในการอ่านด้วยครับ

Let's GOOO !!!!

มี3หัวข้อใหญ่ๆ

1.สาเหตุที่ผมใช้ Hackintosh และ สาเหตุที่ ขายทิ้งไปเล่น Macinstosh แทนก็คือ..?
    2.ทำไมผมถึงใช้ Macintosh และ เลิกกับ Hackintosh
    3.สิ่งที่ไม่ชอบเกี่ยวกับ Apple

หลังจากที่ผมเป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนใช้ Hackintosh อยู่พักใหญ่ๆ ก็สามารถทำให้มันสเถียรได้จนระดับนึง ก็ติดใจ ระบบ+การประมวลผล OS ของมันถือว่าทำได้อย่างชาญฉลาดและสเถียรมากๆ ดังนั้นเลยไปถอย MacbookPro มาใช้เลย แล้วขาย Hackintosh ทิ้งหมด

สาเหตุที่ผมใช้ Hackintosh และ สาเหตุที่ ขายทิ้งไปเล่น Macinstosh แทนก็คือ..?

- ทำไมผมถึงใช้ Hackintosh ขอตอบเป็นข้อๆครับ จะได้อ่านง่ายๆ

1.มันท้าทาย ถ้าลงสำเร็จ เพราะคนปกติไม่ค่อยทำกัน และอยากศึกษาระบบของมัน
    2.มัน เทห์ เพราะมันคือ Hackintosh
    3.มีเหตุจำเป็นที่ต้องใช้ โปรแกรมใน OSX Leopard
    4.อยากประหยัด เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นมากกว่า
    5.คิดว่ามันคุ้มค่ามาก(ความคิดช่วงแรก) ถ้าเปรียบเทียบราคากับ ราคา Macแท้ และ Macเทห์ ถ้าประกอบMacเทห์ ราคา30k(เครื่องอย่างเดียว) เรื่องความแรง มันจะแรงเทียบเท่าๆ กับ MacPro เลย ในขณะที่ MacPro มันราคา 100k
    6.เลือก Spec ได้ตามใจชอบ แต่จะใช้ได้ หรือใช้ไม่ได้ก็อีกเรื่อง
    7.มันสามารถใช้งาน Windows ควบคู่ไปด้วยได้เต็มประสิทธิภาพ

ถ้าคนไม่เคยใช้ Macintosh แล้วได้อ่านข้อความข้างบน 7ข้อ คงไม่ลังเลที่จะประกอบ Macเทห์สักเครื่อง เพราะดูยังไงๆ มันก็คุ้ม
    แต่จะใช้งานเหมือน Mac แท้100% ก็คงจะเป็นไปไม่ได้ ยังไงๆ มันก็คือ Macปลอม ปัญหา108จะตามมาตั้งแต่ตอนลง ยัน ตอนใช้งาน แต่ก็ถือว่ามันทำงานได้ประมาณ 90-95% ละกันถือว่าอยู่ในเกณฑ์ ดีเลย

- ทำไมผมถึงใช้ Macintosh และ เลิกกับ Hackintosh

1.อย่างแรกเลย " มันผิดกฎหมาย " ความจริงผมไม่ซีเรียสกับเรื่องกฎหมายเท่าไหร่หรอกแต่ผมชื่นชมกับ Apple ที่สร้าง Com ดีไซน์สวยๆ และระบบปฎิบัติการที่สุดยอด นี้คือการตอบแทนเพื่อแรกมันมา คือซื้อของแท้ ซึ่งถามว่าคุ้มไหมกับเงินเฉียดแสน ก็ตอบได้เต็มปากว่าคุ้มค่า
    2.หลังจากที่คิดว่า Hackintosh มันเทห์อยู่นาน แต่เจอของจริง ย่อมเทห์กว่า ด้วยรูปร่างที่โดนเด่นของมัน
    3.คนใช้น้อย ปกติทั่วไปเค้าใช้ Windows กัน อยากแตกต่าง 55+
    4.ลงโปรแกรมต่างๆ ได้ไม่มีสดุดต่างกับ Hackintosh ที่บางโปรแกรมลงไม่ได้ และส่วนใหญ่ใช้งานได้ไม่เต็มประสทิธิภาพ
    5.สเถียรกว่า Hackintosh ทั้งในเรื่องการ เปิด/ปิดเครื่อง ทำไ้ด้เีร็วมากๆ โดนเฉพาะตอนShutdown ประมาณ5วิ ก็เรียบร้อย และขอบอกว่า Airport ของ Mac รับสัญญาณ Wifi ได้ไกลมากๆ จะเรียกได้ว่ารับแบบทะลุทะลวงเลยก็ว่าได้ 55+
    6.Accessory ของ Mac สวยและน่าสนใจถึงแม้มันจะแพงไปหน่อยก็ตาม
    7.โปรแกรมพื้นฐานของ Mac ตอบรับความต้องการครบ ทั้ง iWork และ iLife ถือว่าโปรแกรมมันใช้งานได้สะดวก และทำอะไรได้หลายๆอย่างอีกทั้งยังทำได้ง่ายมากๆ เช่น iPhoto ใครรู้ความสามารถของมันทั้งหมด จะตั้งอึ่ง !! 55+ แล้วอีกตัวอย่างก็พวก iWork การพิมพ์งาน การทำรายงาน การนำเสนองาน ทำง่ายดายและทำออกมาอย่างมีศิลปะ มี Theme และรูปแบบการทำงานที่น่าสนใจ
    8.วัสดุที่ใช้แข็งแรงทนทาน และการจำวางตำแหน่ง Hardware ในตัวเครื่องทำได้เป็นระเบียบ
    9.มีหลายอย่างที่ Mac ทำได้ และ Pc ทำไม่ได้ ขอเปรียบเทียบกับ NMBP ละกันเพราะใช้อยู่ เช่น Pad Mouse ของ NMBP คือถ้าอยากรู้ความสามารถของมันต้องลองเอาเอง หรือไปอ่านได้ตามเว็บ
    แต่ขอบอกว่าสุดยอดมากๆ สะดวกกว่าใช้ Mouse หลายเท่าในกรณีทำงาน ไม่ใช้เล่นเกม
    และถ้าเปรียบเทียบกับ iMac กับ PC OSX86 ก็คือ จอกับเครื่องรวมกันเลยไม่เปลืองพื้นที่ใช้งาน ไม่มีสายลก เรียกว่า จอตั้งบนโต๊ะ แค่นี้ก็จบ และดีไซน์ดูยัังไงๆ มันก็สวยน่าเอามาไว้สักเครื่อง
    10.การออกแบบการจัดวาง ถือว่าทำได้ดีเลย ดูดีสะอาดตา ใช้งานได้สะดวก
    11.ตั้งแต่ใช้งาน Macintosh มา ตอนนี้ไม่มี แฮงค์แม้แต่ครั้งเดียว ตรงข้ามกับ Osx86 ปัญหามาอยู่บ่อยๆ

..... แต่ิสิ่งที่ไม่ชอบเกี่ยวกับ Apple ก็คือ ตามข้อเลย .....

1.ประกันแค่1ปี ซึ่งราคาขนาดนี้แล้ว น่าจะประกันอย่างน้อย3ปีไปเลย ยังต้องมาเสียเงินซื้อ
    Apple care อีก แพงชิ ยิ่งรุ่นสูงๆ แบบ MBP นะราคา ต่อประกัน หมื่นกว่าบาท แม่เจ้าเวอร์อะ
    2.อุปกรณ์ แพงชิบเป๋ง ทั้งอุปกรณ์เสริมและของตกแต่ง (แพงเกินเหตุ)
    3.ประกัน Apple (ประเทศไทย)เรื่องมากสุดๆ ต่อประกันเหมือนไม่ได้ต่อ อันนี้เสียอารมณ์มาก
    เรื่ืองเคลมมีปัญหาบ่อยๆ ทำได้ไม่เคียร พนักงานหลายๆที่ ชอบทำหน้ามึนไม่ก็ไม่สนใจ บางอาการน่าจะเคลมได้ กับเคลมไมไ่ด้ แย่มากกกกก
    4.อันนี้เคืองสุดๆ ในเมื่อ Apple เข้ามาในประเทศไทย ทำไมไม่ทำภาษาไทยฟะ ขอนอกเรื่องไป iPod รู้ๆอยู่นี้ประเทศไทย คนใช้ภาษาไทย เอามาวางขายดันไม่มี ภาษาไทย ตัวอย่าง iPodClassic รู้งี้ไม่ซื้อให้เปลืองหรอก ไอ b้a แล้วมาเรื่อง Mac
    Keyboard Alu ถ้าเอาภาษาไทยต้องเพิ่มเงิน จากเดิม1790 ถ้าเอาภาษาไทยต้องเพิ่มอีก1พันเลย บ้ามากแค่สกีนภาษาไทยเพิ่มเนี่ยนะ เกือบ3พัน เหอะๆ คีย์บอร์ด3พัน แถมยังไม่ใช้ไวเลส
    เอาเปรียบกันนี่ ไม่รู้อันนี้ผิดที่ใคร Apple หรือ iStudio บางสาขาของประเทศไทย

คะแนนที่ผมให้ Macintosh Vs. Hackintosh

ความคุ้มค้า Hack
    ความแรง Hack
    ความสเถียร Mac
    ดีไซน์ Mac
    ความคงทน Mac

ดูเอาละกันครับ
    3 - 2 อิอิ

สรุปนะครับ
    สิ่งที่อยากจะบอกก็คือ

เราควรใช้ของแท้ถูกกฎหมายครับ ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตามควรใช้ของ ลิขสิทธิ์ เพราะมันเป็นสิ่งๆหนึ่งที่คนหรือกลุ่มๆหนึ่งช่วยกันทำหรือสร้างสรรค์มันขึ้นมา ให้เราได้ใช้ได้เสพกัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแผ่น Mp3 หนัง DVD แผ่นเถื่อน หรือแม้แต่เรื่อง Mac แท้ แมคเทห์

ซึ่งสมัยนี้ถือว่าเป้นธรรมดา ยิ่งพวก Mp3 หรือหนัง โหลดกันกระจาย สงสารคนเค้าทำงานครับ
    ก็เหมือนเราทำงาน แล้วเราไป ขโมยสิ่งที่เค้าทำมา อยากให้ใช้ของแท้กันครับ นิ๊ดนึงก็ยังดี
    พูดตรงๆ ผมก็โหลดนะ พวกหนังอะ แต่ผมก็ซื้อของแท้ด้วย อันไหนมันดี เราก็ตอบแทนเค้าไป
    เงินเล็กน้อย แลกกับความสุข มันได้มากกว่าคำว่าคุ้มค่า ยิ่งเดี้ยวนี้แผ่นไม่กีบาท ซื้อแผ่นปลอม100 เพิ่มอีกนิ๊ดได้แผ่นแท้ แล้วถ้าคิดจะซื้อแผ่นปลอม โหลดเอายังดูดีกว่า
    แต่ไงก็สนับสนุนให้ใช้ของแท้ครับ

ครับ วันนี้ก็แค่นี้ครับ หวังว่าคงได้เห้นความคิดและแง่คิดของคนๆหนึ่งครับ

ไปและ สวัสดีปีใหม่ไทยครับ

Happy วันสงการณ์
    Last edited by vani11ass; 14 Apr 2009, 23:38:54.

เห็นด้วยคับ แต่...
    iWork การพิมพ์งาน การทำรายงาน การนำเสนองาน
    อันนี้ผมเจอมากับตัวคือ... เพื่อนไม่คบ 55+ ทำโครงงานต้องส่งกันไปมา ไม่มีใครใช้ได้ซักคน
    ยิ่งเดี้ยวนี้แผ่นไม่กีบาท ซื้อแผ่นปลอม100 เพิ่มอีกนิ๊ดได้แผ่นแท้
    แต่ของผมมันเพิ่มเป็น5-10เท่าเรยอ่ะ

ปล.ห้องสวยดีคับ^^

Comment

ถ้าเป็น desktop ผมใช้ hack ครับ ยังไงก็ซื้อขอแท้ไม่ลง

แต่ถ้าเป็นโน็ตบุคผมซื้อของแท้ครับ เพราะทุกอย่างมันดีกว่าหมด

Comment

ความคิดเห็นของผมก็คือ
        ส่วนใหญ่ผมจะเป้นพวกไม่ได้ทำงานจริงๆจังๆ เพราะเป้นนักเรียนอยู่นะครับ(นักเรียนไม่ใช่นักศึกษา)

ก็ การใช้งานต่างๆ ผมจะออกแนวจับฉ่าย ไม่เป็นอะไรหนักไปทางนั้น

เครื่องเดสทอปเนี่ย ผมไม่ชอบเครื่องของแอปเปิ้ลซักเท่าไร
        1.ว่าด้วยเรื่องราคา
        2.อุปกรณ์ที่จะซื้อมาใส่กับมัน จำเป้นต้องเป็นของมันโดยเฉพาะชิ้นหลักๆ

ข้อดีก็คือ
        1.มันเสถียรมาก
        2.ระบบไฟฟ้าที่จ่ายไฟพอเพียงและเรียบเสถียรมากๆ
        3.การใส่อุปกรณ์ต่างๆเป้นไปอย่างง่ายดายและไม่ต้องการความรู้ทางเทคนิคมากนัก
        4.เครื่องรองรับกับ OSX โดยตรง จึงไม่ต้องเป้นห่วงเรื่อง OS
        5.เป้นเครื่องคอมพิวเตอร์ "ที่ลงวินโดวส์ได้" 8คอร์ในราคาเพียงแสนกว่าๆ ซึ่งค่ายอื่นจะแพงกว่า
        6.ตัวเครื่องทำมาได้อย่างน่าจับต้องและน่าใช้
        7.อุปกรณ์จัดเรียงมาอย่างเป้นระเบียบ เรียบร้อย การจัดการต่ออุปกรณ์ต่างๆภายในเครื่องทำได้อย่างง่ายดายไม่วุ่นวายกับสายไฟ

ความอยากได้ของผมของเครื่องเดสทอปของแอปเปิ้ลในตอนนี้คือเคสมันครับ อย่างเดียวเลย ขอเคสอย่างเดียว

ส่วนแมคเท่ห์ มันก็มีจุดประสงค์ของมันเหมือนกัน
        1.การอัพเกรดต่างๆเป้นไปอย่างได้ดั่งใจ โดยเฉพาะ มันเป้นอุปกรณ์ของ PC ซึ่งเราคุ้นเคย
        2.ในกลุ่มคนบางกลุ่ม ต้องการประสิทธิภาพที่มากกว่า iMac แต่น้อยกว่าแมคโปรด้วยงบประมาณจำกกัดจึงเป้นทางเลือกอีกทาง
        3.เคสบางคนไม่ชอบเคสแมคโปร(ไม่เคยเจอคนแบบนี้ อาจจะ)
        4.อุปกรณ์ต่างๆมีรับประกันตามที่เราต้องการ ไม่จำเป็นต้องซื้อเพิ่ม
        5.ราคาถูกเหมือนสำหรับผู้เริ่มต้นใช้แมค หากยังไม่มีงบพอ หรือต้องการลองชิมก่อนซื้อ(อาหารหรือเปล่าเนี่ย)
        6.สำหรับตัวผมเอง "โอเวอร์คล๊อกไม่มัน อิอิ"

ข้อเสียของแมคเท่ห์คือ
        1.Compatibility หรือความเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์ ค่อนข้างจะไม่มากนัก ทำให้ความเสถียรลดลง
        2.ระบบการจัดเรียงอุปกรณ์ต้องมาจัดเอง เพื่อให้ดูดี ซึ่งนั้นหมายความว่ายุ่งยากต่อการจัดการทางลมและสายไฟภายในเครื่อง
        3.ต้องการผู้ที่มีความรู้ในการสร้างขึ้นมาซักเครื่อง หากต้องการใช้งานจริงๆจังๆ ต้องอาศัยประสบการณ์ที่ลองมาหลายๆเครื่อง เพื่อเป้นแนวทางในการแก้ไขปัญหาต่างๆซึ่ง Apple ไม่รับตอบคำถาม

สำหรับผมแล้ว Destop Computer ผมเทใจให้แมคเท่ห์ 100% แต่ขอเคสมันได้มะ งิงิ
        สำหรับโนตบุ๊ค ไม่อยากจะเอาโน๊ตบุ๊คธรรมดามาลงเลย เจตนาเอาของแท้อย่างเดียว เพราะผมไม่ต้องการจะโมดิฟายอยู่แล้วขอเรื่อง Mobility ดีกว่า ด้วยระบบการจัดการพลังงานของ Macbook ที่เยี่ยมยอด และมีชิพกราฟฟิคติดเครื่องมาเร็วติดอันดับในตลาด+กับดีไซน์ที่ลงตัวเรียบง่ายแต่ดูดี

สำหรับตัวผม ผมครองเครื่อง iMac อลูมิเนียมอยู่แล้ว เนื่องจากใช้เล่นในห้องนอน ไม่ต้องจัดการสายไฟที่ยุ่งเหยิง เครื่องมีประสิทธิภาพพอสำหรับผมที่จะเล่นเกมหรือพิมงานเล่นเน็ต

ก็แล้วแต่ความคิดแต่ละคนนะครับ สำหรับชาวโมดิฟายอาจจะคิดแบบผมก็ได้ ใช้อย่างเดียวมันไม่มันต้องโมด้วย
        Last edited by wangtrirat; 15 Apr 2009, 12:34:40.

Comment

ข้อ1
          1.1 ผมลง OSX บนเน็ตบุ้คก็ไว้เล่นขำๆเท่านั้นเองครับ
          1.2 ประสิทธิภาพสมราคา บางทีมันอาจจะรีดพลังเครื่องเราออกมาจนหมดเลยก็เป็นได้(เห็นได้ชัดคือ OpenGL)
          1.3 มันแปลกตา และเท่(มั้ง)เมื่อมีสาวๆมาถามว่าลงยังไง(ฮิ้ววว จริงๆบางคนเท่านั้นแหละที่ถามผม)
          1.4 ประกอบเครื่อง โอเวอร์คล็อกได้แบบชิวๆ(G4 G5 ต้องนั่งบัดกรี R กัน)

ข้อ2
          2.1 สนับสนุนของแท้ครับ เห็นใจคนทำกันบ้างครับ
          2.2 เครื่องถือว่าแรงครับ ถึงแม้ว่าเครื่องแมคแท้ผมจะเป็น PowerPC(เก่าอะ ว่างั้น)
          2.3 ดีไซน์ รูปลักษณ์สวย
          2.4 อืด(เพราะเป็น PowerPC) แต่เสถียรกว่าแยะครับ Mac Mini G4 เครื่องนี้เคยทำสถิติเปิดติดกันสองสัปดาห์รวดแล้ว(จะเข้าอีกวัน ไฟดันมาตกซะงั้น) ต่างจาก osx86 ที่ทำงานหนักๆแต่ละที ต้องเอาพระมาห้อยคอแล้วท่องคาถา(กลัว kernel panic ครับ) ส่วนเรื่องความเสถียรผมเถียงสุดใจขาดดิ้นเลยครับว่า "ขอปลอมไม่มีวันสู้ของจริงได้แน่"
          2.5 โปรแรกมมันทำมาสมราคาดีครับ ทั้ง iWork, iLife ดีกว่าไปซื้อ ออฟฟิส ของอีกค่ายมาใช้อีกนะเออ

ข้อ3
          3.1 ความรับผิดชอบของศูนย์บริการในไทย เครื่องแมคบุ้คของแฟนเก่าผมต่อประกันไว้สามปี(Core Duo ซื้อตอนมันล้างสต็อกจะเปลี่ยนเป็น C2D) แต่เผอิญมันมาเสียตอนครึ่งปีก่อนหมดประกัน(โลจิคบอร์ดน่าจะไป) ศูนย์ดูเหมือนจะปัดความรับผิดชอบที่จะเคลมให้ แล้วจะให้แฟนผมออกค่าใช้จ่ายทุกอย่าง(แล้วที่ต่อประกันคืออะไรล่ะ)
          3.2 Apple Care แพงเกินครับ ขายเครื่องราคาเท่านี้ ให้ประกันปีเดียวแบบ world wide ด้วยก็ยังดี แต่นี้มันไม่ให้ไรเลย
          3.3 แพงครับ ลดราคาอีกได้ปะ (เสปคเดียวกัน มี Vista ลิขสิทธิ์เหมือนกัน ยังไม่แพงเท่าแมคบุ้คเลยนะ)
          3.4 การอัพเกรดทำได้ยาก(สมัยนี้คงง่ายแล้วมั้ง) ผมเคยอัพเกรดฝาหอยเพื่อน แล้วใส่น็อตกลับไม่ครบ เหลือบานเลยน่ะ
          3.5 การโอเวอร์คล็อก ขอให้ทำได้ก็พอละ นิดหน่อยก็ยังดีน่า(เพื่อนผมมันมี G5 2.7 ระบายความร้อนด้วยน้ำ มีคนบอกว่าพาไปได้ถึง 3.5 แต่ปัจจุบันเครื่องนั้นระเบิดไปแล้ว)
          3.6 ไอแมคนะครับ กรุณาเถอะครับ ใช้เป็น CPU Desktop เถิด รับไม่ค่อยไหวกะ CPU Mobile อืดเหลือเกินครับ (ราคาจะได้ลง และความแรงจะทิ้งห่ า งกันเป็นทุ่งเลยละครับ)

ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ
          Last edited by i704P; 15 Apr 2009, 02:34:38.

Comment

Originally posted by i704P View Post
            3.6 ไอแมคนะครับ กรุณาเถอะครับ ใช้เป็น CPU Desktop เถิด รับไม่ค่อยไหวกะ CPU Mobile อืดเหลือเกินครับ (ราคาจะได้ลง และความแรงจะทิ้งห่ า งกันเป็นทุ่งเลยละครับ)
            เอ่อ ตอนนี้มี Dell Studio one ออกมาใช้ชิพ Desktop เต็มๆ สักพักเจ้าของไอเดีย allinone คงต้องเถิบขึ้นแล้วละ

Comment

Originally posted by Xtream@tom View Post
              เห็นด้วยคับ แต่...

อันนี้ผมเจอมากับตัวคือ... เพื่อนไม่คบ 55+ ทำโครงงานต้องส่งกันไปมา ไม่มีใครใช้ได้ซักคน

แต่ของผมมันเพิ่มเป็น5-10เท่าเรยอ่ะ

ปล.ห้องสวยดีคับ^^
              ครับอันนี้ก็เป้นข้อผิดพลาดจริงๆ สำหรับไฟล์งานที่ส่งข้ามไป windows แล้วมีปัญหา แต่ถ้าทำเครื่อง Mac เพียวๆผมว่าเนียนเลย แบบเวลาพีเซน์ งานเอา Mac ไปต่อออก โปรเจ๊กเตอร์ สวยงามมาก อิอิ

Originally posted by dn3bc9j2 View Post
              ถ้าเป็น desktop ผมใช้ hack ครับ ยังไงก็ซื้อขอแท้ไม่ลง

แต่ถ้าเป็นโน็ตบุคผมซื้อของแท้ครับ เพราะทุกอย่างมันดีกว่าหมด
              อะ อันนี้ก็เห็นด้วยระดับนึงครับ ผมติดอย่างเดียวพวกตระกูล iMac ตรงการ์ดจอมันต่ำแหละ
              รับไมไ่ด้ แต่มันก็สวยบาดใจ 55+ แล้วตอนนี้ก็ไม่ได้ถือว่าแพงมากมาย ซื้อเครื่องแถมจอ 55

Originally posted by wangtrirat View Post
              ความคิดเห็นของผมก็คือ
              ส่วนใหญ่ผมจะเป้นพวกไม่ได้ทำงานจริงๆจังๆ เพราะเป้นนักเรียนอยู่นะครับ(นักเรียนไม่ใช่นักศึกษา)

ก็ การใช้งานต่างๆ ผมจะออกแนวจังฉ่าย ไม่เป็นอะไรหนักไปทางนั้น

เครื่องเดสทอปเนี่ย ผมไม่ชอบเครื่องของแอปเปิ้ลซักเท่าไร
              1.ว่าด้วยเรื่องราคา
              2.อุปกรณ์ที่จะซื้อมาใส่กับมัน จำเป้นต้องเป็นของมันโดยเฉพาะชิ้นหลักๆ

ข้อดีก็คือ
              1.มันเสถียรมาก
              2.ระบบไฟฟ้าที่จ่ายไฟพอเพียงและเรียบเสถียรมากๆ
              3.การใส่อุปกรณ์ต่างๆเป้นไปอย่างง่ายดายและไม่ต้องการความรู้ทางเทคนิคมากนัก
              4.เครื่องรองรับกับ OSX โดยตรง จึงไม่ต้องเป้นห่วงเรื่อง OS
              5.เป้นเครื่องคอมพิวเตอร์ "ที่ลงวินโดวส์ได้" 8คอร์ในราคาเพียงแสนกว่าๆ ซึ่งค่ายอื่นจะแพงกว่า
              6.ตัวเครื่องทำมาได้อย่างน่าจับต้องและน่าใช้
              7.อุปกรณ์จัดเรียงมาอย่างเป้นระเบียบ เรียบร้อย การจัดการต่ออุปกรณ์ต่างๆภายในเครื่องทำได้อย่างง่ายดายไม่วุ่นวายกับสายไฟ

ความอยากได้ของผมของเครื่องเดสทอปของแอปเปิ้ลในตอนนี้คือเคสมันครับ อย่างเดียวเลย ขอเคสอย่างเดียว

ส่วนแมคเท่ห์ มันก็มีจุดประสงค์ของมันเหมือนกัน
              1.การอัพเกรดต่างๆเป้นไปอย่างได้ดั่งใจ โดยเฉพาะ มันเป้นอุปกรณ์ของ PC ซึ่งเราคุ้นเคย
              2.ในกลุ่มคนบางกลุ่ม ต้องการประสิทธิภาพที่มากกว่า iMac แต่น้อยกว่าแมคโปรด้วยงบประมาณจำกกัดจึงเป้นทางเลือกอีกทาง
              3.เคสบางคนไม่ชอบเคสแมคโปร(ไม่เคยเจอคนแบบนี้ อาจจะ)
              4.อุปกรณ์ต่างๆมีรับประกันตามที่เราต้องการ ไม่จำเป็นต้องซื้อเพิ่ม
              5.ราคาถูกเหมือนสำหรับผู้เริ่มต้นใช้แมค หากยังไม่มีงบพอ หรือต้องการลองชิมก่อนซื้อ(อาหารหรือเปล่าเนี่ย)
              6.สำหรับตัวผมเอง "โอเวอร์คล๊อกไม่มัน อิอิ"

ข้อเสียของแมคเท่ห์คือ
              1.Compatibility หรือความเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์ ค่อนข้างจะไม่มากนัก ทำให้ความเสถียรลดลง
              2.ระบบการจัดเรียงอุปกรณ์ต้องมาจัดเอง เพื่อให้ดูดี ซึ่งนั้นหมายความว่ายุ่งยากต่อการจัดการทางลมและสายไฟภายในเครื่อง
              3.ต้องการผู้ที่มีความรู้ในการสร้างขึ้นมาซักเครื่อง หากต้องการใช้งานจริงๆจังๆ ต้องอาศัยประสบการณ์ที่ลองมาหลายๆเครื่อง เพื่อเป้นแนวทางในการแก้ไขปัญหาต่างๆซึ่ง Apple ไม่รับตอบคำถาม

สำหรับผมแล้ว Destop Computer ผมเทใจให้แมคเท่ห์ 100% แต่ขอเคสมันได้มะ งิงิ
              สำหรับโนตบุ๊ค ไม่อยากจะเอาโน๊ตบุ๊คธรรมดามาลงเลย เจตนาเอาของแท้อย่างเดียว เพราะผมไม่ต้องการจะโมดิฟายอยู่แล้วขอเรื่อง Mobility ดีกว่า ด้วยระบบการจัดการพลังงานของ Macbook ที่เยี่ยมยอด และมีชิพกราฟฟิคติดเครื่องมาเร็วติดอันดับในตลาด+กับดีไซน์ที่ลงตัวเรียบง่ายแต่ดูดี

สำหรับตัวผม ผมครองเครื่อง iMac อลูมิเนียมอยู่แล้ว เนื่องจากใช้เล่นในห้องนอน ไม่ต้องจัดการสายไฟที่ยุ่งเหยิง เครื่องมีประสิทธิภาพพอสำหรับผมที่จะเล่นเกมหรือพิมงานเล่นเน็ต

ก็แล้วแต่ความคิดแต่ละคนนะครับ สำหรับชาวโมดิฟายอาจจะคิดแบบผมก็ได้ ใช้อย่างเดียวมันไม่มันต้องโมด้วย
              อื้มมม ตกใจ 55+ ท่านเป็น นักเรียนอยู่หรอเนี่ยโห เก่งจัง เป็นนักเรียน มีคอมเจ๋งๆใช้ละ โชคดีสุดๆ ผมก็เห็นด้วยครับ มีเหตุผลดี อย่างงี้อีกหน่อยผมว่าท่านต้องไปหา เคส MacPro มาใส่แหงมๆ ผมเห็นเว็บนอกมีขายมันสำหรับ MacPc เลยทีแรกกะซื้อเหมือนกัน แต่พอดูราคา แม้เจ้า !!! 10k ไม่ไหว 55+ขอบาย
              ปล.X86 คงถูกใจนัก Mod อย่างแรง

Originally posted by i704P View Post
              ข้อ1
              1.1 ผมลง OSX บนเน็ตบุ้คก็ไว้เล่นขำๆเท่านั้นเองครับ
              1.2 ประสิทธิภาพสมราคา บางทีมันอาจจะรีดพลังเครื่องเราออกมาจนหมดเลยก็เป็นได้(เห็นได้ชัดคือ OpenGL)
              1.3 มันแปลกตา และเท่(มั้ง)เมื่อมีสาวๆมาถามว่าลงยังไง(ฮิ้ววว จริงๆบางคนเท่านั้นแหละที่ถามผม)
              1.4 ประกอบเครื่อง โอเวอร์คล็อกได้แบบชิวๆ(G4 G5 ต้องนั่งบัดกรี R กัน)

ข้อ2
              2.1 สนับสนุนของแท้ครับ เห็นใจคนทำกันบ้างครับ
              2.2 เครื่องถือว่าแรงครับ ถึงแม้ว่าเครื่องแมคแท้ผมจะเป็น PowerPC(เก่าอะ ว่างั้น)
              2.4 อืด(เพราะเป็น PowerPC) แต่เสถียรกว่าแยะครับ Mac Mini G4 เครื่องนี้เคยทำสถิติเปิดติดกันสองสัปดาห์รวดแล้ว(จะเข้าอีกวัน ไฟดันมาตกซะงั้น) ต่างจาก osx86 ที่ทำงานหนักๆแต่ละที ต้องเอาพระมาห้อยคอแล้วท่องคาถา(กลัว kernel panic ครับ) ส่วนเรื่องความเสถียรผมเถียงสุดใจขาดดิ้นเลยครับว่า "ขอปลอมไม่มีวันสู้ของจริงได้แน่"
              2.5 โปรแรกมมันทำมาสมราคาดีครับ ทั้ง iWork, iLife ดีกว่าไปซื้อ ออฟฟิส ของอีกค่ายมาใช้อีกนะเออ

ข้อ3
              3.1 ความรับผิดชอบของศูนย์บริการในไทย เครื่องแมคบุ้คของแฟนเก่าผมต่อประกันไว้สามปี(Core Duo ซื้อตอนมันล้างสต็อกจะเปลี่ยนเป็น C2D) แต่เผอิญมันมาเสียตอนครึ่งปีก่อนหมดประกัน(โลจิคบอร์ดน่าจะไป) ศูนย์ดูเหมือนจะปัดความรับผิดชอบที่จะเคลมให้ แล้วจะให้แฟนผมออกค่าใช้จ่ายทุกอย่าง(แล้วที่ต่อประกันคืออะไรล่ะ)
              3.2 Apple Care แพงเกินครับ ขายเครื่องราคาเท่านี้ ให้ประกันปีเดียวแบบ world wide ด้วยก็ยังดี แต่นี้มันไม่ให้ไรเลย
              3.3 แพงครับ ลดราคาอีกได้ปะ (เสปคเดียวกัน มี Vista ลิขสิทธิ์เหมือนกัน ยังไม่แพงเท่าแมคบุ้คเลยนะ)
              3.4 การอัพเกรดทำได้ยาก(สมัยนี้คงง่ายแล้วมั้ง) ผมเคยอัพเกรดฝาหอยเพื่อน แล้วใส่น็อตกลับไม่ครบ เหลือบานเลยน่ะ
              3.5 การโอเวอร์คล็อก ขอให้ทำได้ก็พอละ นิดหน่อยก็ยังดีน่า(เพื่อนผมมันมี G5 2.7 ระบายความร้อนด้วยน้ำ มีคนบอกว่าพาไปได้ถึง 3.5 แต่ปัจจุบันเครื่องนั้นระเบิดไปแล้ว)

เห็นด้วยกับข้อ 1 2 3 อย่างแรงครับ 55+ ดูๆยังไง Apple ไทยก็ Bad มาก ไม่สมเหตุสมผล
              Last edited by vani11ass; 15 Apr 2009, 07:30:48.

Comment

มันเท่ห์ เพราะได้ทำผิดกฎหมายและข้อตกลงของ apple ครับ

ตูจะโดนทืบตายมั้ยเนี่ย

ป๋มไม่รู้ป๋มเมา

Comment

จากที่เคยใช้แมคมา 2 -3 ปี มาแล้ว ขอเล่าประวัตที่เคยใช้แมคมาแต่ละรุ่นตั้งต่ emac รักมากๆเครื่องนี้นา่รักสุดๆตอนนั้นเริ่มใช้ครั้งแรกด้วยอ่าประมาณป.5พอดีคุณพ่อโละมาให้ชอบมากเลยครับใช้ดีเรียนรู้ได้เ็ร็วเสียอย่างเดียวพอไปจับที่ไอ้กลมๆคล้ายๆหัวน้อตมันจะช้อต เครื่องต่อมา i mac กะ mac pro พ่อซื้อมาพร้อมกันตอน ม.1 โครตเทพเลยตอนนั้นเพื่อนมาบ้าน งง กันใหญ่ทำไมคอม แก ไม่มีเคสฟร่ะ อิอิ อันนี้ก็โอมาก ผมบ้าถ่ายรูปมากๆเลยตอนนั้น ส่วน mac pro นั้นไม่ค่อยได้แตะของพ่ออ่ะ ผมแทบจะไม่เข้าใกล้มันเลยเพราะผมชอบตั้งขาได้โต็ะแบ้วขาไปโดนที่เคส ช้อตครับเลยไม่ถูกฉโลกกะมันซักเม่าไหร่ครับ

ตอนนี้ ผม ม.3 ไม่ได้อยู่กะคุณพ่อแล้วเพราะเหตุผลบางประการเลยไม่ได้ใช้แมคกะชาวบ้านเค้าแล้ว

ขอสรุปว่าของแท้ยังไงมันก็ต้องดีกว่าของดีอยู่แล้วครับถึงมันจะแพงไปหน่อยอย่างน้อยก็ภูมิใจที่ได้ใช้ของแต่เค้าอุสาห์คิดค้นนั่งทำนั่งสร้างผลิดออกมาอย่างดีเยี่ยมก็ช่วยสนันสนุนเค้าเหอะน่ะ(นี่ไม่ได้มาต่อต้านน่ะอย่าเค้าใจผิด)แค่บอกให้ฟัง สมมุติว่าเรา เขียนโปรแกรมที่ดีนั่งทำหลังขดหลังแข็งมาเป็นปีแล้วนำมาขายแล้วจู่ๆโดนเพื่อนไปก้อบขายซะงั้นเราจะมีความรู้สึดอย่างไรล่ะน่ะ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                    มันเท่ห์ เพราะได้ทำผิดกฎหมายและข้อตกลงของ apple ครับ

ผมเป็นกลางครับ 55+ แต่คนอื่นไม่รู้น้า 55+

Originally posted by gamie View Post
                    จากที่เคยใช้แมคมา 2 -3 ปี มาแล้ว ขอเล่าประวัตที่เคยใช้แมคมาแต่ละรุ่นตั้งต่ emac รักมากๆเครื่องนี้นา่รักสุดๆตอนนั้นเริ่มใช้ครั้งแรกด้วยอ่าประมาณป.5พอดีคุณพ่อโละมาให้ชอบมากเลยครับใช้ดีเรียนรู้ได้เ็ร็วเสียอย่างเดียวพอไปจับที่ไอ้กลมๆคล้ายๆหัวน้อตมันจะช้อต เครื่องต่อมา i mac กะ mac pro พ่อซื้อมาพร้อมกันตอน ม.1 โครตเทพเลยตอนนั้นเพื่อนมาบ้าน งง กันใหญ่ทำไมคอม แก ไม่มีเคสฟร่ะ อิอิ อันนี้ก็โอมาก ผมบ้าถ่ายรูปมากๆเลยตอนนั้น ส่วน mac pro นั้นไม่ค่อยได้แตะของพ่ออ่ะ ผมแทบจะไม่เข้าใกล้มันเลยเพราะผมชอบตั้งขาได้โต็ะแบ้วขาไปโดนที่เคส ช้อตครับเลยไม่ถูกฉโลกกะมันซักเม่าไหร่ครับ

ตอนนี้ ผม ม.3 ไม่ได้อยู่กะคุณพ่อแล้วเพราะเหตุผลบางประการเลยไม่ได้ใช้แมคกะชาวบ้านเค้าแล้ว

ขอสรุปว่าของแท้ยังไงมันก็ต้องดีกว่าของดีอยู่แล้วครับถึงมันจะแพงไปหน่อยอย่างน้อยก็ภูมิใจที่ได้ใช้ของแต่เค้าอุสาห์คิดค้นนั่งทำนั่งสร้างผลิดออกมาอย่างดีเยี่ยมก็ช่วยสนันสนุนเค้าเหอะน่ะ(นี่ไม่ได้มาต่อต้านน่ะอย่าเค้าใจผิด)แค่บอกให้ฟัง สมมุติว่าเรา เขียนโปรแกรมที่ดีนั่งทำหลังขดหลังแข็งมาเป็นปีแล้วนำมาขายแล้วจู่ๆโดนเพื่อนไปก้อบขายซะงั้นเราจะมีความรู้สึดอย่างไรล่ะน่ะ
                    สุดๆ ครับ ได้จับ mac ตอน ป.5 แหล่ม แต่ mac สมัยก่อยประมาณรุ่น emac อะแหละคอมน่ารักมาก น่าใช้น่าเก็บตอนนี้ผมยังอยากได้มาเก็บไว้เลย ส่วนประโยชน์สุดท้ายแหล่มครับ ดีใจคนรุ่นใหม่ๆมีความคิดดีๆ สุดยอดเลยน้อง สนับสนุนคนคิดีและทำดีครับ 55+

Comment

Originally posted by tassapon View Post

มีพี่เรียนนิเทศคนนึงที่มหาลัยรังสิต เค้าให้ผมทำเอาไปลองเครื่องนึง ใช้เรนเดอร์ช่วยกะแมคบุ๊คขาวของพี่แก

เค้าไม่พอใจกับประสิทธิภาพของแมคบุ๊ค (แหม เอากล้องซะ 1080p มาเรนเดอร์บนแมคบุ๊ค)

เลยเอาเครื่องพีซีมาลงเพื่อให้งานของเค้าเสร็จก่อน เพราะตั้งต้นซื้อแมคโปรคงไม่ทัน ตอนนี้ก็ไปซื้อแมคโปรมาใช้แล้ว ดังนั้นเครื่องแมคเท่ห์ จึงเป็นโอกาสบางทีในการแก้ปัญหาบางอย่าง อิอิ

Comment

ชุด นี้ มัน แจ่ม ดีหวะ

Comment

ข้อ1

ข้อ2

ข้อ3

มาตอบข้อ 3 ครับ
                          เครื่องผม Core Duo เหมือนกัน และมีอาการเดียวกันเลย ตัว logic board คุมไฟของ lcd มันมีปัญหา ทำให้จอผมกระพริบบางครั้งบางคราว เป็นๆหายๆ ครับ ตอนแรกผมส่งไปที่ศูนย์นึง(ตัวแทนจำหน่าย) แต่เค้าบอกว่าไม่เจอปัญหา ผมเลยส่งไปที่ศูนย์ใหญ่ตรงข้าง lotus พระราม 3 เค้าก็ซ่อมให้ฟรีนะครับ อยากจะบอกว่า Apple Thailand ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะครับ

ปัจจุบันผมใช้ imac 24" alu กับ macbook coreduo 2.0 อยู่สองเครื่อง ใช้ mac มา 3-4 ปีได้ เครื่องแรกได้จับเครื่องของออฟฟิศ(ออฟฟิศเป็นไร่แอปเปิ้ลครับ ใช้ประมาณ 20 เครื่อง มีทุกรุ่น ทุกแบบ ตั้งแต่ mac mini ยัน MBA พ่วงด้วย Mac Pro แรม 8gb แม้แต่ตัว AP ยังใช้ Airport เลย -_-' เจ้านายบ้า apple เข้าสายเลือด)

ผมจะ list รายการที่ผมเคยเคลมกับ Macbook เครื่องผมเครื่องนี้ให้ดู
                          1. เปลี่ยนแบตก้อนใหม่ ตอนซื้อมาใช้ได้ประมาณ 6 เดือน มีปัญหาชาร์จไม่เข้า
                          2. เปลี่ยน mainboard ใหม่ทั้งแผงและแบตก้อนที่ 2 ตอนใช้มาได้ 8 เดือน เพราะมาตรวจเจอว่าที่แบตมีปัญหาเนื่องมาจากบอร์ด เลยเปลี่ยนให้ทั้งสองชิ้น
                          3. เปลี่ยน top case ครั้งแรกตอนใช้ไปได้ประมาณ ปีครึ่ง
                          4. เปลี่ยน top case ครั้งที่สอง และ logic board ตอนใช้ได้ประมาณ สองปีหน่อยๆ
                          5. Adapter สายขาด ตรงบริเวณหัวที่ติดกับ adapter เนื่องมาจาก ผมเก็บสายโดยพันเข้ากับเขี้ยวของ adapter และสายมันเริ่มแข็งเลยทำให้ปริแล้วขาด ตอนแรกคิดว่าเสียตัง ก็คิดว่าไม่เป็นไร แต่ศูนย์ก็บอกว่าเดี๋ยวเค้าจะทำเรื่องเคลมให้(อันนี้เลยรู้สึกว่าเค้าดีจริงๆ เพราะเค้ามีสิทธิที่จะปฎิเสธ) แล้วก็ได้ตัวใหม่เอี่ยมมาเลย

มา imac มั่ง อันนี้เคยเสียอย่างเดียวคือ mouse ครับ
                          ตัวลูกกลิ้งมันเลื่อนลงไม่ได้ แต่เลื่อนขึ้น กับซ้าย-ขวาได้ เค้าก็เปลี่ยน mouse ตัวใหม่ให้เลย mouse ตัวนึงราคาก็สองพันกว่าแล้ว และตามสถิติที่ใช้จะเสียประมาณ ปีละตัวครับ อาการลูกกลิ้งไม่ดีเนี่ยแหละ

และที่สำคัญ เครื่องผมอายุใกล้จะสามปีแล้ว มันก็ยังทำงานได้เป็นอย่างดีไม่เหมือนที่เคยใช้เครื่องเก่าพอใช้ได้ซักสองปีก็เริ่มรู้สึกว่ามันงอแงแล้ว และก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนครับ แต่มีเหตุผลเดียวที่ผมจะเปลี่ยนคือ มันกำลังจะหมดประกัน และผมก็ไม่อยากจ่ายค่าซ่อมเอง (ราคาอะไหล่โหดมาก) ถ้ามันมีปัญหา ถ้าเสียก็คงทิ้งเลย เก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ

Comment

Originally posted by gecomax View Post
                            มาตอบข้อ 3 ครับ
                            เครื่องผม Core Duo เหมือนกัน และมีอาการเดียวกันเลย ตัว logic board คุมไฟของ lcd มันมีปัญหา ทำให้จอผมกระพริบบางครั้งบางคราว เป็นๆหายๆ ครับ ตอนแรกผมส่งไปที่ศูนย์นึง(ตัวแทนจำหน่าย) แต่เค้าบอกว่าไม่เจอปัญหา ผมเลยส่งไปที่ศูนย์ใหญ่ตรงข้าง lotus พระราม 3 เค้าก็ซ่อมให้ฟรีนะครับ อยากจะบอกว่า Apple Thailand ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะครับ

ปัจจุบันผมใช้ imac 24" alu กับ macbook coreduo 2.0 อยู่สองเครื่อง ใช้ mac มา 3-4 ปีได้ เครื่องแรกได้จับเครื่องของออฟฟิศ(ออฟฟิศเป็นไร่แอปเปิ้ลครับ ใช้ประมาณ 20 เครื่อง มีทุกรุ่น ทุกแบบ ตั้งแต่ mac mini ยัน MBA พ่วงด้วย Mac Pro แรม 8gb แม้แต่ตัว AP ยังใช้ Airport เลย -_-' เจ้านายบ้า apple เข้าสายเลือด)

ผมจะ list รายการที่ผมเคยเคลมกับ Macbook เครื่องผมเครื่องนี้ให้ดู
                            1. เปลี่ยนแบตก้อนใหม่ ตอนซื้อมาใช้ได้ประมาณ 6 เดือน มีปัญหาชาร์จไม่เข้า
                            2. เปลี่ยน mainboard ใหม่ทั้งแผงและแบตก้อนที่ 2 ตอนใช้มาได้ 8 เดือน เพราะมาตรวจเจอว่าที่แบตมีปัญหาเนื่องมาจากบอร์ด เลยเปลี่ยนให้ทั้งสองชิ้น
                            3. เปลี่ยน top case ครั้งแรกตอนใช้ไปได้ประมาณ ปีครึ่ง
                            4. เปลี่ยน top case ครั้งที่สอง และ logic board ตอนใช้ได้ประมาณ สองปีหน่อยๆ
                            5. Adapter สายขาด ตรงบริเวณหัวที่ติดกับ adapter เนื่องมาจาก ผมเก็บสายโดยพันเข้ากับเขี้ยวของ adapter และสายมันเริ่มแข็งเลยทำให้ปริแล้วขาด ตอนแรกคิดว่าเสียตัง ก็คิดว่าไม่เป็นไร แต่ศูนย์ก็บอกว่าเดี๋ยวเค้าจะทำเรื่องเคลมให้(อันนี้เลยรู้สึกว่าเค้าดีจริงๆ เพราะเค้ามีสิทธิที่จะปฎิเสธ) แล้วก็ได้ตัวใหม่เอี่ยมมาเลย

มา imac มั่ง อันนี้เคยเสียอย่างเดียวคือ mouse ครับ
                            ตัวลูกกลิ้งมันเลื่อนลงไม่ได้ แต่เลื่อนขึ้น กับซ้าย-ขวาได้ เค้าก็เปลี่ยน mouse ตัวใหม่ให้เลย mouse ตัวนึงราคาก็สองพันกว่าแล้ว และตามสถิติที่ใช้จะเสียประมาณ ปีละตัวครับ อาการลูกกลิ้งไม่ดีเนี่ยแหละ

และที่สำคัญ เครื่องผมอายุใกล้จะสามปีแล้ว มันก็ยังทำงานได้เป็นอย่างดีไม่เหมือนที่เคยใช้เครื่องเก่าพอใช้ได้ซักสองปีก็เริ่มรู้สึกว่ามันงอแงแล้ว และก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนครับ แต่มีเหตุผลเดียวที่ผมจะเปลี่ยนคือ มันกำลังจะหมดประกัน และผมก็ไม่อยากจ่ายค่าซ่อมเอง (ราคาอะไหล่โหดมาก) ถ้ามันมีปัญหา ถ้าเสียก็คงทิ้งเลย เก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ
                            Logic board แมคบุ้คของคุณยังไม่เท่าไหร่ เจอของแฟนผมนี่สิ เริ่มจากหาแรมไม่ค่อยเจอ(กดเปิดเครื่องแล้วมันปี๊บหนึ่งครั้ง) ถ้าบู๊ตติดก็เจอไม่ครบบ้าง เจอเต็มเลยบ้าง สุดท้าย เปิดไม่ติด(กดกี่ทีก็ไม่ไหวแน่) เลยส่งซ่อมซะ

ตอนนี้แฟนเก่าผมเค้าไม่ได้อยู่แล้วครับ จริงๆพ่อเค้าใช้แมคซะส่วนใหญ่ ตั้งแต่ Powermac 9500, G3 ฟ้า ขาว, G4 Quicksilver, Single G5 2.5, ฯลฯ บานตะไท

ตัวผมเองก็มี Mac Mini G4 ที่เอาำไว้ทำที่โหลดบิทเพราะระบายความร้อนได้ดีกว่าเน็ตบุ้คครับ ก่อนหน้านี้เคยมี iMac G4 แต่เผอิญมันใช้อะไรไม่ค่อยได้แล้ว(เปิด Safari ยังมีลุ้นว่าจะ kernel panic มั้ย) เปลี่ยนแรมก็ไม่หาย สุดท้ายพ่อเลยเอาไปบริจาควัดสวนแก้ว นึกๆยังเสียดายเลยนะเนี่ย

ปล รายการเปลี่ยนอะไหล่แมคบุ้คนะครับ
                            1. เคลมแบต เพราะใช้แล้วร้อน(เกิน 75c แน่นอน)ตอนสามเดือนแรก
                            2. Body(ตรงที่วางมือ) ตอนปีนิดๆ พนักงานไม่ค่อยเต็มใจเท่าไหร่ เหมือนขอไปที(ไม่รู้ว่าผมเป็นนักเรียนรึเปล่านะ เลยไม่ค่อยให้บริการผมดีเท่าที่ควร)
                            3. เปลี่ยน LCD ใหม่ยกแผงตอนปีครึ่ง (ภาพหายไปครึ่งจอ) แล้วก็เปลี่ยน combo drive เพราะมีปัญหาคือเรื่องที่ีมันสั่นสะท้านมาก(ดังให้กราวเลย)
                            5. HDD เสีย อันนี้เปลี่ยนเอง เพราะเธออยากได้ความจุที่มากกว่าเดิม
                            6. Logic board เสีย ไม่ได้เปลี่ียน มันไม่รับเคลม

ปล ตรงที่วางมือมันไม่น่าแตกเลยนะ ผมเห็นเค้าก็รักษาเครื่องเค้าเป็นอย่างดี งงมากว่ามันแตกได้ไง

Comment

Logic board แมคบุ้คของคุณยังไม่เท่าไหร่ เจอของแฟนผมนี่สิ เริ่มจากหาแรมไม่ค่อยเจอ(กดเปิดเครื่องแล้วมันปี๊บหนึ่งครั้ง) ถ้าบู๊ตติดก็เจอไม่ครบบ้าง เจอเต็มเลยบ้าง สุดท้าย เปิดไม่ติด(กดกี่ทีก็ไม่ไหวแน่) เลยส่งซ่อมซะ

ตอนนี้แฟนเก่าผมเค้าไม่ได้อยู่แล้วครับ จริงๆพ่อเค้าใช้แมคซะส่วนใหญ่ ตั้งแต่ Powermac 9500, G3 ฟ้า ขาว, G4 Quicksilver, Single G5 2.5, ฯลฯ บานตะไท

ตัวผมเองก็มี Mac Mini G4 ที่เอาำไว้ทำที่โหลดบิทเพราะระบายความร้อนได้ดีกว่าเน็ตบุ้คครับ ก่อนหน้านี้เคยมี iMac G4 แต่เผอิญมันใช้อะไรไม่ค่อยได้แล้ว(เปิด Safari ยังมีลุ้นว่าจะ kernel panic มั้ย) เปลี่ยนแรมก็ไม่หาย สุดท้ายพ่อเลยเอาไปบริจาควัดสวนแก้ว นึกๆยังเสียดายเลยนะเนี่ย

ปล รายการเปลี่ยนอะไหล่แมคบุ้คนะครับ
                              1. เคลมแบต เพราะใช้แล้วร้อน(เกิน 75c แน่นอน)ตอนสามเดือนแรก
                              2. Body(ตรงที่วางมือ) ตอนปีนิดๆ พนักงานไม่ค่อยเต็มใจเท่าไหร่ เหมือนขอไปที(ไม่รู้ว่าผมเป็นนักเรียนรึเปล่านะ เลยไม่ค่อยให้บริการผมดีเท่าที่ควร)
                              3. เปลี่ยน LCD ใหม่ยกแผงตอนปีครึ่ง (ภาพหายไปครึ่งจอ) แล้วก็เปลี่ยน combo drive เพราะมีปัญหาคือเรื่องที่ีมันสั่นสะท้านมาก(ดังให้กราวเลย)
                              5. HDD เสีย อันนี้เปลี่ยนเอง เพราะเธออยากได้ความจุที่มากกว่าเดิม
                              6. Logic board เสีย ไม่ได้เปลี่ียน มันไม่รับเคลม

ปล ตรงที่วางมือมันไม่น่าแตกเลยนะ ผมเห็นเค้าก็รักษาเครื่องเค้าเป็นอย่างดี งงมากว่ามันแตกได้ไง
                              เครื่อง Core Duo ทั้ง Macbook/ Macbook Pro ครับ สุดยอดรุ่นแห่งปัญหา ทำใจเลย เรื่อง logic บอร์ดนี่ออฟฟิศเก่าใช้กัน 4 เครื่อง เป็น 3 เครื่อง หนักบ้างเบาบ้างอาการมันจะโผล่มาตอนใกล้ๆหมดประกัน ปีแรก

ตรงที่วางมือ(top case)แตกแถวๆริมๆ เลยป่ะคับ(ของผมมันแตกตรงนั้น) ถ้าใช่ เนี่ย มันเกิดจากไอ้ตัว support หน้าจอ lcd (ที่เป็นเส้นยาวๆนูนๆข้างๆกับกล้อง) มันไปกดครับ ใช้แรกๆไม่เท่าไหร่ แต่ใช้ไปนานๆ เวลาแม่เหล็กมันดูดให้ติดกันเนี่ยแหละ พอมันกระแทกบ่อยๆ มันจะไปบีบให้แตกครับ
                              ผมไม่รู้เหมือนกันว่าอาการของคุณมันแตกที่เดียวกะของผมรึเปล่านะ ส่วนรอบสองที่ผมเคลมคือ มันร้าวนิดเดียว ประมาณ 3 mm ผมก็จับเคลมเลยก่อนที่ประกันจะหมด

Comment

Working...
                              X