Announcement

Collapse
No announcement yet.

กราฟ hdd tune เป็นแบบนี้ ใช่ hdd จะเจ๊งป่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กราฟ hdd tune เป็นแบบนี้ ใช่ hdd จะเจ๊งป่ะครับ

[IMG][/IMG]

ตามกราฟเลยครับ จะเห็นว่าเด๋วขึ้นเด๋วลง เป็นจังหวะที่ regular มาก และตอนก๊อป data ไปยังลูกอื่น ก็จะช่วงอ่านเร็วและอ่านช้ามากกกก สลับกัน อ้อ เป็น maxtoe 200g ide ครับ

ซึ่งแต่ก่อนไม่เคยเป็นเลยอ่ะครับ พอเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ก็เป็นทันที แบบนี้ควรจะเช็คยังไงก่อนดีครับ

ขอบคุณครับ

เสียบ HDD กับ CD/DVD ไว้ที่ IDE ช่องเดียวกันรึเปล่าครับ ถ้าใช่ ลองดึง CD/DVD ออกไปดูครับ อิอิ

Comment

ป่าวครับ เป็นตัวเดียวโดดๆเลย CD/DVD ใช้ sata ครับ

Comment

Originally posted by saltakra View Post
        ป่าวครับ เป็นตัวเดียวโดดๆเลย CD/DVD ใช้ sata ครับ
        งั้น ลองย้ายไปที่บอร์ดอื่นอีกซัก 2-3 ตัวดูก่อนครับ ขอให้เป็นคนละรุ่น หรือคนละยี่ห้อกันเลยก็ได้ครับ แล้วลองดูว่ายังคงพบปัญหาเดิมรึเปล่า

ปล. แนะนำว่า ให้ทำการ FDISK ลบ Partition ทิ้งให้หมดก่อนนะครับ แล้วค่อยใช้ HD Tune Pro ทดสอบ

Comment

ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องให้ลองนี่สิครับ และข้อมูลยังเต็มลูกอยู่เลย กำลังจะก๊อปออกมา แต่เจอปัญหา transfer ช้ามากเนี่ยล่ะครับ (ช้าจนเหมือนจะแฮงค์เลย) เลยทำไรต่อไม่ได้

Comment

Originally posted by saltakra View Post
            ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องให้ลองนี่สิครับ และข้อมูลยังเต็มลูกอยู่เลย กำลังจะก๊อปออกมา แต่เจอปัญหา transfer ช้ามากเนี่ยล่ะครับ (ช้าจนเหมือนจะแฮงค์เลย) เลยทำไรต่อไม่ได้
            ขอดูค่าที่ตั้งใน CMOS Setup ได้รึเปล่าครับ สามารถถ่ายรูปมาให้ดูได้รึเปล่าครับผม ขอดูในส่วนของ HDD และค่าที่ตั้งไว้เกี่ยวกับ IDE Controller หน่ะครับ รวมถึงขอรหัสของ HDD ใน CMOS Setup มาดูด้วย เผื่อจะหาทางปรับแต่งให้ได้

ปล. ถ้าพบปัญหาจริงๆ ผมคิดว่า HDD 200GB คงต้องทำใจรอ BackUp แหละครับ แล้วค่อยหาวิธีการทดสอบเพิ่มเติมอีกที

Comment

Originally posted by TuiLor View Post
              ขอดูค่าที่ตั้งใน CMOS Setup ได้รึเปล่าครับ สามารถถ่ายรูปมาให้ดูได้รึเปล่าครับผม ขอดูในส่วนของ HDD และค่าที่ตั้งไว้เกี่ยวกับ IDE Controller หน่ะครับ รวมถึงขอรหัสของ HDD ใน CMOS Setup มาดูด้วย เผื่อจะหาทางปรับแต่งให้ได้

ปล. ถ้าพบปัญหาจริงๆ ผมคิดว่า HDD 200GB คงต้องทำใจรอ BackUp แหละครับ แล้วค่อยหาวิธีการทดสอบเพิ่มเติมอีกที
              เด๋วเย็นๆจะลองเอามาให้ดูนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ^^

Comment

ทำไมมันตกวูปแบบนั้นหว่า

Comment

เปิดโปรแกรมอื่นๆด้วยระหว่างเทสป่าวครับ

Comment

เกิดมาไม่เคยเห็น

Comment

ลองเปลี่ยนไปเสียบเครื่องอื่นแล้วครับ ปรากฎว่ากราฟปกติดีเลยครับ ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น สงสัยจะเป็นที่บอร์ดป่าเวนี่ย

Comment

55+ ปัญหาแค่เส้นผมครับ เข้าไปเปลี่ยนโหมด IDE จาก normal เป็น udma4 ก็หายเลย

Comment

Working...
                        X