Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่แมวน้ำ ชุดนี้ต้องมีอะไรอีกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่แมวน้ำ ชุดนี้ต้องมีอะไรอีกครับ

พอดีซื้อต่อมาจากอีกทั่นในบอร์ดก็อยากรู้ว่ายังเพิ่มอะไรได้อีกครับ

1.D-tek V.2
    2.Swiftech MCP655
    3.Swiftech MCR-320 Radiator 120mm x 3 Fan
    4.Swiftech MCRES-MICRO Tank
    5.น้ำยาสีน้ำเงิน
    6.สายซิลิโคน

ระบายความร้อน CPU อย่างเดียวครับ ยังขาดอะไรอีกรึเปล่า

แล้ววิธีต่อนี้ยังไงถึงเวริคครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ครบแล้วมั้ง อิอิ
    แท็งค์>>>ปั้ม>>>หม้อน้ำ>>>บล็อก>>>แท็งค์
    เย็นๆ

Comment

^
      ^
      ^จะบอกเหมือนท่านข้างบนเลย (แอบเนียน)

Comment

ถ้าเงินเหลือซื้อฝาโมซะหน่อยก็คุ้มนะคับ

Comment

Originally posted by >!eNg_* View Post
          ครบแล้วมั้ง อิอิ
          แท็งค์>>>ปั้ม>>>หม้อน้ำ>>>บล็อก>>>แท็งค์
          เย็นๆ
          ขอบคุณครับ

Originally posted by pungpond999 View Post
          ^
          ^
          ^จะบอกเหมือนท่านข้างบนเลย (แอบเนียน)
          เนียนมากๆอุอุ

Originally posted by hash View Post
          ถ้าเงินเหลือซื้อฝาโมซะหน่อยก็คุ้มนะคับ
          ยี่ห้อ ราคา และซื้อได้ที่ไหนอะครับ สำหรับ 655 ตัวนี้นะครับ

Comment

ใช้แค่ CPU อย่างเดียว เท่านี้ก็พอแล้วคับ ท่าอัดฝาโมเพิ่มไป น้ำแรงขึ้น แต่ผมคิดว่าการระบายความร้อนอาจจะแย่ลง
            เพราะว่าน้ำมันหมุนเวียนเร็ว พัดลมอาจจะเป่าความร้อนได้แค่แปปเดียวเอง ( ความคิดส่วนตัว )

ผมว่าอีกหน่อยเดี๋ยวอาจจะมี ส่วนอื่นงอกเพิ่มขึ้นมาก็ได้นะคับ 55+ เพราะชุดนี้ยังเพิ่มลูกเล่นได้อีกยาว

Comment

Originally posted by RazoRozA View Post
              ใช้แค่ CPU อย่างเดียว เท่านี้ก็พอแล้วคับ ท่าอัดฝาโมเพิ่มไป น้ำแรงขึ้น แต่ผมคิดว่าการระบายความร้อนอาจจะแย่ลง
              เพราะว่าน้ำมันหมุนเวียนเร็ว พัดลมอาจจะเป่าความร้อนได้แค่แปปเดียวเอง ( ความคิดส่วนตัว )

ผมว่าอีกหน่อยเดี๋ยวอาจจะมี ส่วนอื่นงอกเพิ่มขึ้นมาก็ได้นะคับ 55+ เพราะชุดนี้ยังเพิ่มลูกเล่นได้อีกยาว
              ผมลองดูข้อมูล ฝาโมแล้ว ราคาแรงพอๆกะปั้มเลย ผมก็คิดเหมือนทั่นละครับ น้ำหมุนเร็วแล้วจะระบายความร้อนทันหรอ

แล้วพวก ท่อflow อะไรพวกนี้ละครับมีเพื่ออะไร

Comment

flow ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งนำความร้อนจากซีพียูได้ดีครับ ข้อควรระวังก็คือถ้าเพิ่ม flow โดยการเพิ่มขนาดของปั๊ม
                ปั๊มตัวใหญ่ขึ้นก็จะคายความร้อนลงไปในระบบมากขึ้น แทนที่จะเย็นลงกลับยิ่งร้อน
                การใส่ฝาโมคือการเพิ่ม flow ในขณะที่ความร้อนจากปั๊มสูงขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น (ใช้แอมป์มิเตอร์วัดดูได้)
                ถ้าใส่ฝาโมแล้วรู้สึกว่าแรงเกิน ก็ปรับจากเบอร์ 5 เป็น 4 แค่นี้ก็เงียบกว่าเดิมซะอีก ลองเล่นดูหลายๆแบบครับ

ฝาโมที่เป็นพลาสติกดำๆใช้ได้นาน ปั๊มเจ๊ง ซื้อปั๊มใหม่ ฝาโมก็ยังอยู่ ราคาตกน้อยมาก เป็นการลงทุนที่คุ้มค่า

Comment

Originally posted by RazoRozA View Post

น้ำยิ่งแรงยิ่งนำพาความร้อนได้ดีครับ เมื่อน้ำแรงแล้ว จะทำให้น้ำถูกรีดในหม้อน้ำได้ดียิ่งขึ้น หม้อน้ำ 3 ตอนตัวนี้โอเคแล้วครับ คราวนี้ก็มาถึงเรื่องของพัดลม ว่าจะดูดอากาศผ่านหม้อน้ำได้ดีแค่ไหน พัดลมรอบสูงไม่ได้หมายความว่าจะมีแรงดึงมากเสมอไป ควรเลือกพัดลมที่มีค่า CFM ให้สูงที่สุดเท่าที่งบเอื้ออำนวยครับ (แต่ถ้าท่านเน้นเงียบด้วยก็ต้องลองเปรียบเทียบกันหลายๆ ตัวครับ) ส่วนชุดที่คุณจัดมานั้นดีแล้วครับ ยังไม่จำเป็นต้องซื้ออะไรเพิ่ม สามารถเพิ่ม VGA Block ได้อีกตัวได้อย่างสบายๆ

ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ควรจะมี Flow ตั้งแต่ 1.3 - 2.0 GPM ถ้ามากกว่านั้นหรือน้อยกว่านั้นก็ไม่มีประโยชน์อะไรครับ

ป.ล. แนะนำใช้ท่อขนาด 1/2ID 3/4OD ครับ ใหญ่ดี Flow ก็ดีด้วย เพราะในอุปกรณ์เดียวกัน ท่อใหญ่ Flow ดีกว่าท่อเล็กครับ ระบบระบายความร้อนว่ากันด้วย Flow ครับ ไม่ได้ว่ากันด้วยเรื่องน้ำพุ่งไกลหรือใกล้

Originally posted by Neszel View Post
                  ผมลองดูข้อมูล ฝาโมแล้ว ราคาแรงพอๆกะปั้มเลย ผมก็คิดเหมือนทั่นละครับ น้ำหมุนเร็วแล้วจะระบายความร้อนทันหรอ

แล้วพวก ท่อflow อะไรพวกนี้ละครับมีเพื่ออะไร
                  ฝาโมยังไม่จำเป็นต้องซื้อเพิ่มครับ ถ้าจะซื้อฝาโมอย่าง Koolance แนะนำซื้อ GPU Block (เฉพาะ GPU นะ เพราะราคาใกล้เคียงกัน) ดีกว่า มีประโยชน์มากกว่าสำหรับระบบคุณตอนนี้ครับ ทำให้ HD4870 เย็นลงมาอยู่แถวๆ 32-35C ได้สบายๆ เลยครับ แล้วค่อยหาซื้อ Heatsink ทองแดงมาติดตามเม็ดแรมเอาครับ ควรหาอันที่เป็นทองแดงดี ยาวๆ ใหญ่ๆ นิดนึง เพราะเม็ดแรมของ 4870 นั้นร้อนเหมือนกัน แต่ก็อีกแหละครับ Heatsink ทองแดงดีๆ ก็ราคาแพงอยู่เหมือนกัน ท่านอาจจะมอง VGA Block ที่เป็นตัวเต็มไปเลยก็ได้ครับ

ท่านลองดูนี่นะครับ Full VGA Block สำหรับ HD4870 แพงกว่าฝาโม Koolance ประมาณ $30 ครับ

Aqua Computer AquagratiX for AMD / ATI HD 4870 ราคา $84.95

Watercool HEATKILLER® GPU-X² 4870 LT Water Block for ATI 4870 ราคา $84.95 (ผมเชียร์ตัวนี้ครับ เพราะเป็นความชอบส่วนตัว)

เมื่อท่านเล่นระบบน้ำแล้ว ผมยังอยากจะแนะนำให้ติดพัดลมในเคสเหมือนเดิม เพราะท่านยังต้องการอากาศหมุนเวียนสำหรับ แรม, mosfet, NB, SB และ HD ด้วยครับ

Originally posted by hash View Post
                  flow ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งนำความร้อนจากซีพียูได้ดีครับ ข้อควรระวังก็คือถ้าเพิ่ม flow โดยการเพิ่มขนาดของปั๊ม
                  ปั๊มตัวใหญ่ขึ้นก็จะคายความร้อนลงไปในระบบมากขึ้น แทนที่จะเย็นลงกลับยิ่งร้อน
                  การใส่ฝาโมคือการเพิ่ม flow ในขณะที่ความร้อนจากปั๊มสูงขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น (ใช้แอมป์มิเตอร์วัดดูได้)
                  ถ้าใส่ฝาโมแล้วรู้สึกว่าแรงเกิน ก็ปรับจากเบอร์ 5 เป็น 4 แค่นี้ก็เงียบกว่าเดิมซะอีก ลองเล่นดูหลายๆแบบครับ

ฝาโมที่เป็นพลาสติกดำๆใช้ได้นาน ปั๊มเจ๊ง ซื้อปั๊มใหม่ ฝาโมก็ยังอยู่ ราคาตกน้อยมาก เป็นการลงทุนที่คุ้มค่า
                  เรื่อง Heat Dump ไม่ต้องเป็นห่วงครับ พวกปั๊ม 655 กับ 355 นั้น Heat Dump น้อยมาก แต่ถ้าเป็นพวก Iwaki RD-30 แล้วทำงานที่ 24V ค่อยว่ากันอีกเรื่องนึงครับ

ป.ล. ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ หากผิดพลาดยังไง ขออภัย ณ ที่นี้ด้วย ยังไงลองพิจารณาความเป็นท่านอื่นดูด้วยครับ
                  Last edited by tsawana; 26 Mar 2009, 06:54:54.

Comment

ขอบคุณครับ แล้วค่า Flow จะดูได้ยังไงครับ

Comment

อยู่ดีๆ กระทู้ก็เริ่มมีวิชาการเข้ามาทันตาเห็น

ผมมีคำแนะนำเกี่ยวกับอุปกรณ์เสริมมาเหมือนกัน เดี๋ยวจะน้อยหน้าคนอื่น

- อย่าเอาระบบระบายความร้อนด้วยน้ำใกล้ปลั๊กไฟ (เปิดมาก็นอกเรื่องล่ะ อิอิ)
                      - เป็นไปได้ก็หา เทอร์โมมิเตอร์มาวัดอุณภูมิน้ำด้วย
                      - ชุดน้ำจะไม่สวย ถ้าขาดแสงสี ควรติดไฟเิ่พิ่มแถวๆ สายยาง
                      - หม้อน้ำควรมีตะแกรง ป้องกันฟินบิ่น ถ้าซื้อได้ก็ซื้อ
                      - พัดลมถ้าหาแบบปรับรอบได้ก็ดี เผื่อบางทีอยากเงียบ ไม่อยากแรง(ดัง)
                      - ควรมีผ้าเช็ด หรือกระดาษทิชชู่อยู่ใกล้ๆ เวลาฉุกเฉินจะได้หยิบทัน
                      - ที่ขาดไม่ได้เลย คือต้องคอยมาอ่านกระทู้ที่เว็บนี้เพื่อเพิ่มความรู้ ให้ทันสมัย (อันนี้ไม่มีขาย)

Comment

ขอบคุณทั่น tsawana มากเลยครับ เสียเวลาพิมอยุ่ตั้งนาน แต่ผมขอถามเพิ่มสักนิดนะครับ

ทั่นอื่นช่วยแนะนำด้วยก็ได้นะครับขอบคุณมากๆ

1.ถ้าเพิ่มหม้อน้ำ 3 ตอน อีกตัวจะทำให้อุณหภูมิต่างกันมากมั๊ยครับ สมควรหรือไม่ครับ

2.Watercool HEATKILLER® GPU-X² 4870 LT Water Block for ATI 4870
                        ตัวนี้ติดตัวเดียวจบเลยใช่มั๊ยครับ เม็ดแรมจะเก็บได้หมดรึเปล่าครับ

3.แนะนำ ฝาโมหน่อยครับ ผมมองอยู่ 2 ตัว ถามเพื่อไว้ในโอกาศหน้าอะครับ
                        BitsPower MCP655 mod top
                        Koolance acetal modtop for 655

4.Reservoir คืออะไรครับ ใช้ทำอะไรครับ

5.ถังพักน้ำทำไมมันเล็กจังเลยครับ มีไว้เพื่ออะไรครับ

6. Heat Dump คืออะไรครับ

7.ผมจะติดพัดลม 6ตัว แบบแซนวิชอะครับ ไม่ทราบเป่าออก หรือ ดูดออกดีครับ เพราะอ่านๆมาบอกดูดออกจะผ่านอากาศจากฟินได้มากกว่า

8.น้ำกลั่นกับคูลแลซ์น เวลาใช้ต้องผสมกันรึเปล่าครับ ตอนดูของ ZALMAN สีฟ้าอยู่อะครับ ไม่ทราบมีตัวอื่นที่หาซื้อง่ายๆมั๊ยครับ พอดีชอบสีฟ้าของมันอะครับ

9.ต่อระบบรวมแล้วต้องเติมน้ำเข้าไปจนไม่มีที่เหลือให้อากาศเลยรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Neszel View Post
                          ขอบคุณครับ แล้วค่า Flow จะดูได้ยังไงครับ
                          ผมใช้โปรแกรมคำนวนของ Martin (เจ้าพ่อแห่งน้ำ) ครับ เป็นการหา Flow คร่าวๆ ครับ แต่จะให้ดีต้องติด Flow Meter ในระบบครับ (แนะนำอย่างยิ่ง) ถ้าอยากได้ PM email มาครับ เดี๋ยวส่งให้ หรือจะ add msn ผมไว้ก็ได้ครับ (แต่ผมไม่รับสั่งของนะครับ)
                          Last edited by tsawana; 26 Mar 2009, 08:39:29.

Comment

Originally posted by matest_ocz View Post
                            อยู่ดีๆ กระทู้ก็เริ่มมีวิชาการเข้ามาทันตาเห็น

ผมมีคำแนะนำเกี่ยวกับอุปกรณ์เสริมมาเหมือนกัน เดี๋ยวจะน้อยหน้าคนอื่น

- อย่าเอาระบบระบายความร้อนด้วยน้ำใกล้ปลั๊กไฟ (เปิดมาก็นอกเรื่องล่ะ อิอิ)
                            - เป็นไปได้ก็หา เทอร์โมมิเตอร์มาวัดอุณภูมิน้ำด้วย
                            - ชุดน้ำจะไม่สวย ถ้าขาดแสงสี ควรติดไฟเิ่พิ่มแถวๆ สายยาง
                            - หม้อน้ำควรมีตะแกรง ป้องกันฟินบิ่น ถ้าซื้อได้ก็ซื้อ
                            - พัดลมถ้าหาแบบปรับรอบได้ก็ดี เผื่อบางทีอยากเงียบ ไม่อยากแรง(ดัง)
                            - ควรมีผ้าเช็ด หรือกระดาษทิชชู่อยู่ใกล้ๆ เวลาฉุกเฉินจะได้หยิบทัน
                            - ที่ขาดไม่ได้เลย คือต้องคอยมาอ่านกระทู้ที่เว็บนี้เพื่อเพิ่มความรู้ ให้ทันสมัย (อันนี้ไม่มีขาย)

เทอร์โมมิเตอร์ แบบไหนครับ วลาวัดวัดจากส่วนไหนครับ

ตะแกรงหม้อน้ำ ใส่ไว้ตรงไหนอะครับระหว่างพัดลมหรอครับ ชื่อมันเรียกว่าอะไรอะครับ

เตรียมกระดาษเพื่อซับน้ำหรอครับ ผมมีไว้ใกล้ๆคอมตลอดอะครับ อุอุ

ผมใช้สาย 1/2" เวลาหมุนฟิตติ้งต้องมีเทปพัดท่อเหมือนปะปาด้วยรึเปล่าครับ หรือทำมาพอดีแล้วอะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Comment

ขอบคุณทั่น tsawana มากเลยครับ เสียเวลาพิมอยุ่ตั้งนาน แต่ผมขอถามเพิ่มสักนิดนะครับ
                              1.ถ้าเพิ่มหม้อน้ำ 3 ตอน อีกตัวจะทำให้อุณหภูมิต่างกันมากมั๊ยครับ สมควรหรือไม่ครับ

ไม่มากครับ และเปลืองแรงดันของปั๊มด้วย ผมเคยลองเอา Black Ice GTX480 ต่อพ่วงกับ Black Ice Xtreme II ผลของความเย็นแทบไม่แตกต่างกันเลย ไม่ถึง 1 องศาด้วยซ้ำ

2.Watercool HEATKILLER® GPU-X² 4870 LT Water Block for ATI 4870
                              ตัวนี้ติดตัวเดียวจบเลยใช่มั๊ยครับ เม็ดแรมจะเก็บได้หมดรึเปล่าครับ

ผมไม่เคยใช้นะครับ ใช้แต่ EK4870 แต่ดูจากลักษณะของ HK แล้ว คิดว่าเต็มทั้งเม็ดแรมครับ

3.แนะนำ ฝาโมหน่อยครับ ผมมองอยู่ 2 ตัว ถามเพื่อไว้ในโอกาศหน้าอะครับ
                              BitsPower MCP655 mod top
                              Koolance acetal modtop for 655

ใช่ได้ทั้ง 2 ตัวครับ ในความเห็นส่วนตัวคิดว่าความแรงคงไม่แตกต่างกันมากนัก

4.Reservoir คืออะไรครับ ใช้ทำอะไรครับ

คือถังพักน้ำครับ

5.ถังพักน้ำทำไมมันเล็กจังเลยครับ มีไว้เพื่ออะไรครับ

- เอาไว้เก็บน้ำ เพื่อให้น้ำในระบบมีมากขึ้นครับ และป้องกันไม่ให้น้ำขาดแคลนในระบบ เพราะเราสามารถสังเกตุเห็นได้ ว่าควรเติมน้ำเมื่อไหร่ ถ้าน้ำขาดก็มีแต่พังอย่างเดียวครับ

- เอาไว้เติมน้ำด้วย

6. Heat Dump คืออะไรครับ

Heat Dump คือ ความร้อนของปั๊มที่กระจายเข้าไปสู่ระบบน้ำของเรานั่นเองครับ หรือจะเป็นความร้อนจาก CPU ก็ได้ แต่ส่วนมากจะเข้าใจกันในแบบแรกครับ

7.ผมจะติดพัดลม 6ตัว แบบแซนวิชอะครับ ไม่ทราบเป่าออก หรือ ดูดออกดีครับ เพราะอ่านๆมาบอกดูดออกจะผ่านอากาศจากฟินได้มากกว่า

ผมคิดว่าแซนวิชดีกว่าครับ แต่ว่าเปลืองค่าพัดลม เสียงดัง และเปลืองพื้นที่ (หากติดตั้งในเคส ผมนิยมยัดทุกอย่างไว้ในเคสครับ) สู้เอาเงินส่วนนั้นมาซื้อพัดลมดีๆ ดีกว่า แต่ถ้าให้เลือกระหว่างเปาอัดเข้าหม้อน้ำ กับดูดลมผ่านหม้อน้ำ ดูดลมผ่านหม้อน้ำดีกว่าแน่นอนครับ เพราะระบบระบายความร้อนทั้งหลายนิยมวิธีนี้ครับ ลองดูหม้อน้ำรถยนต์ แผงแอร์บ้านดูสิครับ ดูดผ่านแผงความร้อนกันหมด

พัดลมที่แนะนำคือตัวนี้ครับ http://www.sidewindercomputers.com/sc12slsy110c.html เสียงไม่ดังมาก แรงดึงสูง หากต้องการเงียบ ซื้อตัวปรับรอบพัดลมมาซักตัวเท่านั้นเองครับ

8.น้ำกลั่นกับคูลแลซ์น เวลาใช้ต้องผสมกันรึเปล่าครับ ตอนดูของ ZALMAN สีฟ้าอยู่อะครับ ไม่ทราบมีตัวอื่นที่หาซื้อง่ายๆมั๊ยครับ พอดีชอบสีฟ้าของมันอะครับ

ควรใส่คูลแลนซ์ด้วยครับ เพราะช่วยให้น้ำกลั่นสามารถนำพาความร้อนได้ดีขึ้น และไม่ทำให้เกิดตะไคร่น้ำเมื่อใช้ไปนานๆ ครับ

โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยใช้น้ำกลั่นนะครับ ใช้ตัวอยู่ครับ ใช้เพียวๆ โดยไม่ผสมอะไรเลย

PrimoChill ICE Non-Conductive Liquid Cooling Fluid

9.ต่อระบบรวมแล้วต้องเติมน้ำเข้าไปจนไม่มีที่เหลือให้อากาศเลยรึเปล่าครับ

ดูจากถังพักน้ำเป็นหลักครับ ถ้าน้ำมันหมดถังพักเลย แสดงว่าน้ำขาด แต่ถ้าน้ำมันยังเหลืออยู่ก็แสดงว่ายังโอเคอยู่ครับ โดยปกติแล้วน้ำจะลดลงน้อยมาก เพราะมันเป็นระบบปิด ผมเคยใช้นานสุด 6 เดือนโดยไม่เติมน้ำ น้ำลดลงน้อยมากครับ

ที่พูดถึงเรื่องฟองอากาศ ก็เพราะว่าตอนที่ระบบทำงานครั้งแรก อุปกรณ์ต่างๆ ยังมีอากาศอยู่ข้างใน เลยทำให้เกิดฟองขึ้นมา ยังไม่ต้องไปสนใจมันครับ ให้เติมน้ำเข้าไปจนเต็มถังพัก คราวนี้ปั๊มน้ำมันจะทำงานไล่ฟองอากาศออกมาเอง ใช้ไปได้ซัก 24 ชั่วโมง ฟองอากาศมันก็หายไปเองครับ (ถ้าปั๊มแรงพอ แต่ไม่ต้องห่วงครับ ปั๊มที่คุณมองไว้แรงเหลือๆ)
                              Last edited by tsawana; 26 Mar 2009, 09:09:39.

Comment

Working...
                              X