Announcement

Collapse
No announcement yet.

4850 ใบเดียว ใช้ PS 380 wattsเต็มเอาอยู่มั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4850 ใบเดียว ใช้ PS 380 wattsเต็มเอาอยู่มั๊ย

4850 ใบเดียว ใช้ PS 380 wattsเต็มเอาอยู่มั๊ย

อย่างอื่นก็
    X2 5000+ BE
    Gail 2*1GB
    HDD 2 ลูก

พอครับผม AMD-ATi เขาแนะนำไว้

สำหรับ HD4850 400Watt (คิดว่าเขาคงเผื่อไว้ให้เพื่อความยืดหยุ่นแล้วล่ะครับ คงไม่แนะนำแบบปริ่มๆ พอดีเป้ะหรอก)
    ถ้า 380Watt แบบแท้จริงๆพวก Enermax ก็ไหวครับ เพราะดูอุปกรณ์ก็ไม่ได้เยอะมาก หรือมีอะไรแปลกๆ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่ครับของ Guru 3D เทสมา
    http://www.guru3d.com/article/radeon...0-x2-preview/4

Our test system contains a Core 2 Duo E8400 Processor @ 3.0 GHz (FSB 1333), the ASUS P5E3 Deluxe mainboard, stock cooling on the CPU, DVD-rom and a WD Raptor drive. The results:

Videocard System Under FULL load

Radeon HD 4850 269 Watt
    Radeon HD 4870 334 Watt
    Radeon HD 4850 Crossfire (2) 421 Watt
    Radeon HD 4870 X2 (R700) ** 448 Watt
    Radeon HD 4870 Crossfire (2) 480 Watt

** this is an early beta engineering test-sample, the power saving features are disabled on these boards meaning that IDLE wattage and even peak wattage sill be off by a good number.
    (หมายถึง HD 4870 X2 ตัว ES ยังไม่ได้มีระบบเกี่ยวกับการประหยัดพลังงาน เวอร์ชั่นจริงจะกินไฟน้อยกว่านี้)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้ากะคร่าวๆเครื่องท่านก็น่าจะกินไฟราวๆ 300W (อิงจากข้างบน)

รันบน PSU 380W PSU ก็น่าจะทำงาน ราวๆ 70-80%

ซึ่งถ้าเป็นยี่ห้อที่ดีพอ และ 380W Continous Power (คือสามารถจ่ายแบบต่อเนื่องไม่ใช่ แบบ Peak Power)
    ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไร อยู่ที่ยี่ห้อมากกว่าว่า PSU ระดับไหน

เขาก็มีเตือนเหมือนกัน ว่าถ้า PSU ไม่ดีพอจะเกิดอะไรขึ้นระหว่างท่านกำลังเล่นเกมส์อย่างเมามันส์ กับภาพสุดสวยเพราะท่านปรับเต็มสูบกับ HD4850

Things that can happen if your PSU can't cope with the load?:

-bad 3D performance (การประมวลผลประสิทธิภาพไม่ดี สงสัยคืออาจจะกระตุกไรงี้ หรือภาพไม่สวย)
    -crashing games (เกมพัง คือยังไงอะ ข้อมูลเสียหาย ไรงี้เหรอ งงอีกละ)
    -spontaneous reset or imminent shutdown of the PC (เครื่อง ดับ หรือ รีสตาท กระทันหัน)
    -freezes during gameplay (แฮ็ง เหรอ งงนะเนี่ย)
    -PSU overload can cause it to break down (PSUพัง จบ)

ป.ล. แต่เพิ่มได้ก็ดีเหมือนกัน ถ้าท่านคิดเล่นเกมหนักๆ เป็นเวลานานๆ
    เพราะท่านคงไม่คิดจะให้ PSU ทำงาน 80% ทั้งวัน เท่าไหร่
    แต่ถ้าไม่กังวล หรือใช้ไม่หนักก็แล้วแต่ครับ

ป.ล.2 รอท่านอื่นแนะนำด้วยดีก่า ผมไม่ได้ใช้จริง อาจรั่ว อิ อิ
    Last edited by Blue NarCiSs; 25 Jul 2008, 23:41:25.

Comment

ของผมใช้ Enermax 460W ยังไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ

Spec ผม
      Intel E8400
      Asus P5K SE/GPU
      Kingston 2G*1
      Power Color 4850
      Seagate 320 G

Comment

เเล้วถ้า HD3850 PSU 350 w. enerrmax จะไหวไหมครับ

Comment

ผมว่าของผม 400w นี่น้อยแล้ว ยังจะมีน้อยกว่าอีกนะ-*-

Comment

เเล้วถ้า HD3850 PSU 350 w. enerrmax จะไหวไหมครับ

Comment

ผมก็กำลังจะซื้ออะคับ กำลังสงสัยเหมือนกัน
              สเปคเครื่องผม
              M2N SLi Deluxe , Athlon X2 4000+, HDD 2 ลูก, DVD 2 ตัว, พัดลมในเคส 3 ตัว

อยากจาถามผู้รุ้อะคับ ว่า ระหว่าง Psu ที่เขียนว่าจ่ายเต็ม 450w กับ พวก cooler master Extreme ประมาณ 500-600w อันไหนมานน่าซื้อกว่ากันอะคับ
              แล้ว 450w แบบจ่ายเต็มมันพอหรือป่าวหว่า สำหรับ สเปคนี้

รบกวนแนะนำ psu ให้ทีคับ

ขอบคุงก๊าบบ

Comment

ม่ะ มันอยู่ที่ใจ เวปตปท. เขาคำนวนมาให้แล้ว ถ้าpsuตัวเองเต็ม มีhdd 1ลูก ก็น่าจะพอ ผมซัดกับG80 oc ทั้ง cpu gpu psuผมแค่430w ตอนนั้นพัดลม10ตัวได้ ยังเฉยๆ บางคนยังไม่ทันซื้อเลย กลัวไฟไม่พอแล้ว ใช้อยู่ก็กลัวไม่พอ (แน๊? ใช่อยู่แล้วหากเล่นเกมส์มันไม่ดับ ก็okแล้ว ยกเว้นดับจากocไม่เสถียร)

Comment

Originally posted by choke555 View Post
                  ไหวครับ

Comment

ถ้าไฟไม่พอเดียวมันก็รีบูทเองหละครับ
                    ถ้าเป็นยี่ห้อดีๆ

ถึงเวลานั้นก็ลองลดอุปกรณ์ใช้ไฟฟ้า
                    พวกไฟแต่ง หรืออะไรที่กินไฟมากๆ ลง หรือลดการคลีอกซีพีูยูและแรมลง
                    ถ้าทำหมดแล้วไม่พอค่อยซื้อเพาวเวอร์ใหม่ยังไม่สายครับ
                    ถ้าอยากจะแรง (^-^)

Comment

ซื้อ Tagan U38 580watt 2420บาท
                      เอาอยู่แน่นอน เผื่ออนาคตด้วย
                      Last edited by Wizardmans; 26 Jul 2008, 13:19:05.

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
                        ซื้อ Tagan U38 580watt 2420บาท
                        เอาอยู่แน่นอน เผื่ออนาคตด้วย
                        เห็นด้วย ซื้อ 500 ขึ้นไปเถอะ จะได้เล่นแบบสบายใจ ไม่ต้องมานั่งกังวลว่าจะรอดหรือไม่รอด

Comment

อยากรู้ว่า คอมเราใช้ไฟ เท่าไร เหลือเท่าไร เข้าไปดูโปรแกรมนี่สิ บอกทุกอย่าง

http://forums.overclockzone.com/foru...55#post3542655

Comment

ผมเคยเผื่ออนาคตแบบบ้าๆ(+โง่ด้วยนะ) ตอนนั้นใช้celeron 2.4d cpu ตัวละ2300 ใช้sink ตัวละ2400- psu antec ตัวละ3800- (กะอัดให้ได้4Ghz)เหอๆ โง๊โง่ไปเลยผม balance กันไม่เหมาะ ใช้ไปซักพัก ค่อยรู้สึกตัว ขายมันหมด ไปอัพส่วนอื่น

Comment

Originally posted by Mirabilis View Post
                              เห็นด้วย ซื้อ 500 ขึ้นไปเถอะ จะได้เล่นแบบสบายใจ ไม่ต้องมานั่งกังวลว่าจะรอดหรือไม่รอด

ขอถามอะไรหน่อยได้มั้ยครับ คอมท่านซื้อมาเท่าไหร่ครับเนี่ย

ผมว่าแค่ QX9770 มันก็สี่หมื่นกว่าแล้วไม่ใช่เหรอครับ

Comment

Working...
                              X