Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook สามารถอัพเกรดการ์ดจอได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook สามารถอัพเกรดการ์ดจอได้

Notebook ที่สามารถอัพเกรดการ์ดจอได้ คือ โน๊ตบุคที่ซัพพอร์ต MXM: Mobile PCI Express Module http://www.nvidia.com/page/mxm.html

ส่วนโน๊ตบุคที่ซัพพอร์ตนั้นน่าจะเป็นโน๊ตบุคที่ใช้การ์ดจอ NVIDIA GeForce ในซีรี่ 6600 7600 8600 ขึ้นไป ส่วนในซีรี่ต่ำกว่านั้นผมไม่แน่ใจครับ

เหตุผลที่คนไม่ค่อยนิยมอัพเกรดผมคิดว่าน่าจะเป็น
    - การ์ดจอโน๊ตบุคยังไม่มีขายตามท้องตลาดทั่วไป
    - อาจมีราคาแพงอยู่
    - โน๊ตบุคที่ซัพพอร์ต MXM ยังมีน้อย (แต่ว่ามันก็ออกมานานแล้วนา)

เราไปดูหน้าตาของเจ้า MXM กัน
    จากภาพตัวอย่างเป็นเจ้า Asus F8sv และตัวการ์ด 8600 GT

ใครมีความคิดเห็นหรือข้อมูลเพิ่มเติมก็มาแชร์กันได้ครับ
    Attached Files
    Last edited by Jaoty; 30 Sep 2007, 15:48:30.

ผมว่ามันเป็นที่การตลาดด้วยนะ ถ้าโน๊ตบุคทำได้ทุกอย่างแล้วจะมี pc ไว้ทำไมจิงมะ

Comment

จะเล่นเกมส์ หรือ เอาไปทำงานหนักจริงๆไงก็ต้องใช้ pc อะผมว่าเพราะมันแรงกว่า notebook เยอะในราคาพอๆกัน
      notebook แค่สะดวกในการพกพาแค่นั้น เรื่องความแรงไงก็เทียบ pc ไม่ติด

ปล ไม่ได้บอกว่า notebook ไม่ดีนะ -*-

Comment

ผมรอแบบ ถอดเสียบได้แบบ sound card ก่อนค่อยซื้อ 55

Comment

มีแล้วครับ ต่างประเทศเริ่มทำกันมาแล้ว แต่พี่ไทยน่าจะต้องรอไปก่อนครับผม

Comment

ส่วนนึงที่ไม่อัพเกรดอาจเป็นเพราะ...ประกัน ^^
            NB หมดประกันผมว่าเป็นอะไรที่น่ากลัวกว่า PC หมดประกันนะครับ
            รอ NB เข้าสู่ยุคซื้อ Body (Case) เอง ซื้อ Mainboard CPU RAM Graphic C. NIC Sound C. แล้วเอามาประกอบๆ ขันนอตเอง ใส่จอปิดฝาเครื่องเอง
            ตอนนั้นค่อยว่ากันอีกทีนะ ^^
            อะไรพังก็ซื้อเปลี่ยนได้ ไม่ใช่มีปัญหาก็ต้องเข้าศูนย์ -*-

Comment

ต่างประเทศทำมานานมากแล้ว

Comment

Originally posted by specialty View Post
                ต่างประเทศทำมานานมากแล้ว

เขาทำกันยังไงหรอคับ หรือว่า NB ก็ต้อง support ด้วย
                แล้วเรื่อง void ล่ะครับ หรือว่าต้องให้บริษัทเคาทำให้ สงสัยอย่างแรง~

Comment

เมืองไทยไม่เคยเห็นนิครับรุ่นแบบนี้น่ะ ยังไงผมก็ซื้อรุ่นการ์ดจอแยกอยู่แล้ว

Comment

อ่ะ การ์ดจอของผมหน้าตาแบบนี้เลย

Comment

งืมๆ...

Comment

ของ Acer รุ่นใหม่ก็ใส่ MXM มาแล้ว

MXM มีหลาย Version ออกมา
                        ตอนนี้คิดว่าที่ขายอยู่ตระกูล 8600 น่าจะ MXM หมดแล้วนะ เท่าที่ผ่านตามาหลายยี่ห้อ

Comment

Originally posted by AwayG View Post
                          เขาทำกันยังไงหรอคับ หรือว่า NB ก็ต้อง support ด้วย
                          แล้วเรื่อง void ล่ะครับ หรือว่าต้องให้บริษัทเคาทำให้ สงสัยอย่างแรง~
                          มีนานมากแล้วครับ สล๊อตMXMเนี่ยตั้งแต่สมัยGeForce6 Seriesได้ ส่วนสาเหตุที่ไม่ค่อยทำกันเพราะนอกจากจะหาซื้อได้ยาก ราคาแพงแล้ว การจะเอาการ์ดจอใหม่มาเปลี่ยนนั้นต้องดูขนาดของBody Laptopด้วยว่าสามารถใส่ได้ไหม ติดอะไรหรือไม่ และยังมีปัญหาเรื่องความร้อนสะสมภายในอีกครับ

Comment

แล้วที่ไหนมีขายบ้างเนี่ยบอกหน่อยสิอยากลองครับ

Comment

ผมคิดว่าในไทยยังไม่ขายทั่วไป คงมีแต่อะไหล่ที่อยู่ศูนย์ซ่อมยี่ห้อต่างๆครับ แต่ต่างประเทศเค้ามีขายแล้วก็เริ่มแพร่หลายขึ้นเรื่อยๆ ทางไทยคงต้องรอจนกว่าจะมีตัวแทนจำหน่ายนำเข้ามา แต่ว่าก็มีผู้ผลิตหลายๆ ค่ายทยอยกันเปิดตัวการ์ดจอ MXM แล้ว อย่างในงาน Cebit2007 เมื่อต้นปีนี้ MSI ก็เปิดตัวการ์ดจอ MXM แล้ว ต่อไปในอนาคตผมว่าการ์ดจอ MXM คงเป็นมาตรฐานในโน๊ตบุคการ์ดจอแยกครับ

Comment

Working...
                              X