Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป้นมั้ยที่ต้องเป็น dual (p4 กับ คอร์คู่ทั้งหลาย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป้นมั้ยที่ต้องเป็น dual (p4 กับ คอร์คู่ทั้งหลาย)

พวกที่เป็น hyperthreading, core2 duo, core duo จำเป็นมั้ยที่ต้องทำ ram dual ถึงจะดึงความสามารถได้สูงสุด มีพี่ที่ทำงานบอกว่าถ้าทำเป็น single โปรแกรมบางตัว เช่น Photoshop จะมองเห็นแค่คอร์เดียว รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่น่าเกี่ยวกับว่าต้อง dual core แล้วต้อง dual channel
    ถ้า single channel แล้วเห็น core เดียวนี่ไม่จริงแน่นอน
    เพียงแต่ dual channel จะทำให้ได้ mem bandwidth มากขึ้น ส่งผลให้ อ่านเขียน ram ได้เร็วขึ้นนั่นเอง

Comment

อ่านแล้วงงๆ แต่ที่บอกว่าทำsingleแล้วโปรแกรมเห็นcoreเดียวนี่ ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกันเลยครับ

Comment

Originally posted by Sg.Winters View Post
        อ่านแล้วงงๆ แต่ที่บอกว่าทำsingleแล้วโปรแกรมเห็นcoreเดียวนี่ ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกันเลยครับ

นั่นสิครับพี่ที่ทำงานเค้าว่าอย่างนี้ ก็เลยลองมาถามเพื่อนๆดู

Comment

อยากจะได้ประสิทธิภาพสูงสุดจาก P4HT C2D หรือ PD แนะนำให้ต่อแรมแบบ Dual Channel จะดีกว่าครับ เพื่อไม่ให้เกิดคอขวดในการอ่านข้อมูล

Comment

ก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละ
            แต่ถ้าดูออลแรม มันก็จะแรงขึ้น
            แต่ไม่น่าจะมีผมกระทบกับซีพียูนะ(เดาเอา)

ถ้ามันจริง ผมไม่ต้องต่อ Sli กับ CrossFire หรือครับ

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกะcoreนะ - -
              พวกที่โหลดอะไรโหดๆมันก็จะช้ากว่าdual แค่นั้นเอง - -

Comment

Working...
              X