Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD กับจอ CRT แนะนำให้ใช้อันไหนดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD กับจอ CRT แนะนำให้ใช้อันไหนดีกว่าครับ

ตอนแรกกะใช้ CRT แต่ได้ยินว่า LCD นอกจากถนอมสายตาแล้วยังกินไฟน้อยกว่า เลยชักอยากลอง

แต่ก็ยังมีคนบอกว่า ถ้าจะใช้จอ LCD จริงๆ แนะนำให้ใช้ 10000+ จริงหรือป่าวครับ

เพราะเค้าบอกว่า จอ 5 พัน 6 พัน เน่า เอามาเล่นเกมภาพไม่สวยมั่ง

หรือว่าภาพเป็นลายมั่ง

ผมเลยอยากถามว่า จอ LCD ราคาซัก 6600 เทียบกับจอ CRT ราคา 3850 นั้น คุณภาพเหมือนๆ กันหรือป่าว

หมายถึงคุณภาพของความละเอียดของภาพ แบบว่า แสดงภาพได้สวยงามมั้ย หรือยังไง

แต่เท่าที่ผมลองมาดูก็ OK ดีนะ เพิ่มอีก 3000 ถ้าแลกกับ คุณภาพที่เหมือนกันและ ถนอมสายตา+ประหยัดไฟก็น่าจะล่อมาลอง

เดินไปร้านครับลองเล่นเกมส์ดูเข้าต่อให้เล่นครับ ถา้าเรารับได้ก็ซื้อเลย ของสวยของชอบนี้มันต้องลองเองครับ

Comment

ผมก็ลองเล่นดูแล้วนะ ภาพก็เหมือนกับจอ CRT เปี้ยบเลยอ่ะ

ก็ถ้าได้ภาพแบบนี้ก็น่าเล่น

เพราะมีบางคนบอก จอ LCD ราคา หลักพันเปนเส้นลาย Pixel บ้างล่ะ ภาพไม่สวยบ้างล่ะ

แต่เท่าที่เล่นดูจอ LCD ภาพก็สวยเหมือน CRT นะ น่าลองดี

แล้วจอคอม กินไฟเท่าไหร่ แล้ว LCD กินไฟเท่าไหร่ครับ -0-

จากที่ลองๆ ดูก็ชอบดีน่ะนะ

Comment

งั้นก็ไม่ยากครับ ซื้อตัวที่คุณบอกว่า เหมือน CRT นั้นแหละครับคำตอบ
        Last edited by wikorn; 25 Dec 2006, 12:01:44.

Comment

ทำไมไม่อยากซื้อแล้วอ่ะครับ -*- งงแฮะ

Comment

จอ LCD มักมี dot หรือ line เกิดขึ้น เพราะถ้าเกิดขึ้นแล้วไม่สามารถแก้ไขใด้ ถ้าเกิดจาตัวจอ
            แต่ crt เสีย มักเกิดอาการเสียเพี้ยน หรือมืด ซึ่งแก้ไขใด้ถ้ามะใด้เกิดจากหลอดภาพ
            ส่วน ใหญ่ crt จะมีอายุที่นานกว่า แต่ แต่นะครับ ค่าไฟก้อแพงขึ้นด้วย เพราะ crt กินไฟ มากกว่า lcd ถึง 2-3 เท่า ที่คิดใด้ก้อมีเท่านี้อะครับ รอท่านอื่นมาเสริมละกันครับ

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
              ทำไมไม่อยากซื้อแล้วอ่ะครับ -*- งงแฮะ
              เค้าจะพิมพ์ว่า "ไม่ยาก" ครับ

แต่พี่เค้าภาษาไทยไม่แข็งแรงครับเลยพิมพ์ผิดไปหน่อย

Comment

อยู่ที่ งบครับ เดี๋ยวนี้ lcd ไม่น่าเกียจแล้วครับ

เล่นพวก 19''Wide ขึ้นไปเลยครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ สะจัยดีครับ

Comment

ขออนุญาติเสริมอีกนิด
                  การทำงานของจอแบบ CRT จะใช้ไฟแรงสูง เช่นจอขนาด 15 นิ้วจะมีไฟแรงดันสูงประมาณ 24,000-28,000 โวลท์ และการกินไฟจะมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับว่ามีการปรับแสงสว่างมากน้อยเพียงใดเพราะถ้าหากมีการปรับแสงสว่างมากก็จะกินไฟมากตามไป ลองอย่างนี้ก็ได้ว่าเป็นจริงหรือไม่ คือลองเอากระดาษสมุดมาแป๊ะลอยๆไว้ที่หน้าจอแล้วก็เปิดจอดูลองสังเกตุการเปลียนแปลงของกระดาษเอาว่าเกิดอะไรขึ้น เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นนี้เพียงแค่ส่วนน้อยนะครับ ขนาดกระดาษยังเป็นแบบนี้แล้วฝุ่นละอองเล็กๆรอบตัวหละครับจะเป็นอย่างไร
                  แต่การทำงานของจอแบบ LCD จะไม่มีไฟแรงสูงเพราะจะใช้เพียงแค่หลอดไฟส่องสว่างด้านบนและด้านล่างของจอเท่านั้นนะครับ
                  หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

Comment

LCD เรยครับ แต่ถ้าจารให้สวย เลือกแบบจอแกวนะครับ ไปเดินดูมา ต่างกันเยอะครับความคมชัดของภาพ ข้อดีก็ ประหยัดไฟ ถนอมสายตา ประมานนี้ครับ ข้อเสียคือราคาแพงครับ แต่ราคาก็ขยับลงมาอย่างต่อเนื่องเหมือนกันครับ
                    ถ้าจะเล่น เลือก BenQ นะครับ ถูก+ทน+เนียน

Comment

ถามหน่อยดิคับ จอFLAT17" กับ LCD17" กินไฟต่างกันแค่ไหนครับ มากไม๊ ลองตีตัวอย่างคร่าวๆให้ดูหน่อยสิครับ

อีกคำถาม

พอดีเลือกอยู่ว่าจะเอาFLAT17" 2ตัว กับ LCD19" wide 2ตัว มาทำงานตัดต่ออยู่ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันกับงานตัดต่อ?

Comment

LCD19" wide

Comment

Originally posted by Peedyy01 View Post
                          ถามหน่อยดิคับ จอFLAT17" กับ LCD17" กินไฟต่างกันแค่ไหนครับ มากไม๊ ลองตีตัวอย่างคร่าวๆให้ดูหน่อยสิครับ

อีกคำถาม

พอดีเลือกอยู่ว่าจะเอาFLAT17" 2ตัว กับ LCD19" wide 2ตัว มาทำงานตัดต่ออยู่ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันกับงานตัดต่อ?

CRTกินมากกว่าหลายเท่าเลยคับ

ท่าจะประหยัดไฟเอาLCDดีกว่าคับ

Comment

ไช่ครับ ผมว่าจะไปลองที่ร้านอยู่ . ตอนนี้ยังไช้จอธรรมดาอยู่เรยอะ ไม่แบนอีกตั้งหากก

Comment

ใช้ crt มาตลอด .. พอถึงเวลาต้องเปลี่ยน (จอเริ่มเจ๊ง) ก็ต้องมาหาความรู้เหมือนกัน (คือ แอนตี้ กับ lcd มาตลอด ข้อจำกัดการแสดงผล ,มุมมอง ,ความคงทน)

ในที่สุด เลยตัดสินใจ ซื้อ lcd น่ะครับ เบนคิว fp73g เพราะมองอนาคตแล้ว lcd คงมาแทน crt ทั้งหมดอย่างแน่ๆ

ข้อดี ไม่เกะกะ (จัดโต๊ะง่าย) และ ดูแล้ว เครื่องคอมดูมีราคาขึ้น(หน่อยนึง) ..
                              ข้อที่ไม่ชอบ แพง(กว่า crt) และ มุมมองแคบ (สำหรับผมนะ เพราะ ที่ความคุ้นเคยกับ crt คือ ดู lcd จะต้องมองตรงจริงๆ สีจึงจะไม่เพี้ยน .. ถ้าเอียงนิดหน่อย สีจะเหลือบๆ เพี้ยนๆ ไป)

Comment

Working...
                              X