Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเลือก HDD Box 2.5"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเลือก HDD Box 2.5"

อยากได้ที่ copy ได้เร็วๆหน่อย ต้องดู chip control ด้วยไหมหรือว่าเหมือนกันหมด แล้วยี่ห้อไหนดี smart drive ok หรือเปล่า แล้วพวก tsunami,icy box,phillip,D-tech กับ box ถูกๆต่างกันไหม

ผมว่า usb 2.0 ความเร็วก็เท่ากันหมดอะครับ

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสวยงามของเจ้า Box ที่จะถูกใจท่านหรือเปล่า

เป็นผม ผมเลือก smart drive ครับ ดูเรียบๆ แต่ทนทานดี

Comment

Originally posted by tarcorp View Post
      ผมว่า usb 2.0 ความเร็วก็เท่ากันหมดอะครับ

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสวยงามของเจ้า Box ที่จะถูกใจท่านหรือเปล่า

เป็นผม ผมเลือก smart drive ครับ ดูเรียบๆ แต่ทนทานดี
      USB 2.0 ความเร็วไม่เท่ากันครับ

ความเร็วตามทฤษฎีคือ 60MB/s เมื่อมาอยู่บนเมนบอร์ดชิบดีๆอย่างของอินเทลทำได้แค่ 33 MB/s เอง

ชิบอื่นๆไม่ต้องพูดถึง..ช้ากว่านี้อีก ยิ่งต้องแชร์แบนวิดท์ให้อุปกรณ์ทุกตัวบนบอร์ดด้วยยิ่งช้าครับ

ต่อมาก็ความเร็วของชิบบนตัวบ๊อกอันนี้แล้วแต่ยี่ห้อ ความเร็วมีตั้งแต่ 2MB/s- 33MB/s

บอกไม่ได้ว่าอันใหนเร็วไม่เร็วต้องดูรีวิวเทียบเอา หรือจากคำบอกเล่าของเพื่อนฝูงที่ใช้งานครับ..

สุดท้ายคือความเร็วของตัวฮาร์ดดิสก์เอง ฮาร์ดดิสก์ 2.5 นิ้ว ณ ปัจจุบันก็ทำความเร็วได้ประมาณ 30-60 MB/s เมื่อเอามาใช้ Box USB มันก็เป็นคอขวดธรรมดาครับ

ต้องเลือก Fire wire หรือ eSATA ถึงจะทำความเร็วได้เต็มที่ครับ..

Comment

thank

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
          USB 2.0 ความเร็วไม่เท่ากันครับ

ความเร็วตามทฤษฎีคือ 60MB/s เมื่อมาอยู่บนเมนบอร์ดชิบดีๆอย่างของอินเทลทำได้แค่ 33 MB/s เอง

ชิบอื่นๆไม่ต้องพูดถึง..ช้ากว่านี้อีก ยิ่งต้องแชร์แบนวิดท์ให้อุปกรณ์ทุกตัวบนบอร์ดด้วยยิ่งช้าครับ

ต่อมาก็ความเร็วของชิบบนตัวบ๊อกอันนี้แล้วแต่ยี่ห้อ ความเร็วมีตั้งแต่ 2MB/s- 33MB/s

บอกไม่ได้ว่าอันใหนเร็วไม่เร็วต้องดูรีวิวเทียบเอา หรือจากคำบอกเล่าของเพื่อนฝูงที่ใช้งานครับ..

สุดท้ายคือความเร็วของตัวฮาร์ดดิสก์เอง ฮาร์ดดิสก์ 2.5 นิ้ว ณ ปัจจุบันก็ทำความเร็วได้ประมาณ 30-60 MB/s เมื่อเอามาใช้ Box USB มันก็เป็นคอขวดธรรมดาครับ

ต้องเลือก Fire wire หรือ eSATA ถึงจะทำความเร็วได้เต็มที่ครับ..
          แล้วพอจะแนะนำได้เปล่าครับว่ามีรุ่นไหนที่เป็น firewire บ้าง

Comment

ตอนนี้ใช้ Smart Drive รุ่นที่มี eSATA เร็วดีครับ
            รูปแรกต่อผ่าน USB
            รูปสองผ่านeSATA
            Attached Files

Comment

หา 2.5 นิ้ว ที่มี FireWire อยู่เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by zetec View Post
                ตอนนี้ใช้ Smart Drive รุ่นที่มี eSATA เร็วดีครับ
                รูปแรกต่อผ่าน USB
                รูปสองผ่านeSATA
                ไม่ทราบว่าท่านได้จากที่ใดมา แล้วราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ กะลังสนใจเลย

Comment

กำลังหาเหมือนกันครับ อยากได้ fire wireเหมือนกัน ซัก120GB+อะครับ หาที่ไหนดี

Comment

smart drive 2.5" esata เท่าที่ดูมาประมาณ 950 ครับ เมื่อวานนี้สอย usb มาแล้วเพราะที่บอร์ดไม่มี esata

Comment

Originally posted by amed View Post
                      smart drive 2.5" esata เท่าที่ดูมาประมาณ 950 ครับ เมื่อวานนี้สอย usb มาแล้วเพราะที่บอร์ดไม่มี esata
                      หน้าตาของ eSATA มันเป็นไงเหรอครับ แล้วมันจะสามารถซื้อการ์ดมาใส่กับ notebook ได้เปล่าครับ
                      (เหมือนว่าที่ notebook เคยเห็นแต่ firewire)

Comment

eSATA ก็คือ Port SATA แบบ External ครับ มีไฟมาพร้อม

Comment

อืม สอยมาละเหมือนกันครับ วันนี้ตามที่ท่าน Zetec แนะนำ

[hd] WD 160 Gb SATA - 2300
                          [box] Smartdrive 2.5" eSATA+USB แถม eSATA bracket ด้วย - 670

(บอร์ดแบบเ่ก่ายังไม่มี port eSATA เลย ก็เลยต้องเอา bracket ที่แถมมามาติดซะหน่อย)

Comment

เครื่องไม่มีe-sataง่า.. อดแรงเลย

ขอเข้ามาแจมถามด้วยนะครับ
                            ว่าแต่Box 2.5นิ้วของPhilips(ATA to USB) นี่เปนไงมั่ง ชิพอะไร,ถ่ายข้อมูลเร็วไหม มีใครเคยใช้หรือพอรู้บ้างไหมครับ Boxเก่าผมเวลาSefty Removeแล้ว พอดึงสายไฟออกปั๊ปHDDจะดังจึ๊ก (เหมือนไฟกระชาก) ทุกครั้งเลย แบบว่าหลังSefty Removeแล้วต้องรออีกสักนาทีนึงค่อยดึงสายออกอ่ะครับ ใช้มา3ปีกว่าๆได้แล้วอ่ะ ว่าจะเปลี่ยนมั่ง

Comment

Working...
                            X