Announcement

Collapse
No announcement yet.

Scythe Ninja plus Rev.B [ใช้งานจริง]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Scythe Ninja plus Rev.B [ใช้งานจริง]

มา Review Scythe Ninja plus Rev.B นิดๆ หน่อยๆ ครับจากที่วันนี้ ผมได้มามาครอบครอง และยัดมันลง Case บ้านๆ ของผม

หน้าตาเจ้า Scythe Ninja plus Rev.B ครับ
    http://www.scythe-usa.com/product/cp...scnj1100p.html

Review ของ OCZ ครับ แต่ว่าเป็นตัว Ninja Plus ธรรมดาๆนะครับ ไม่ใช่ Rev.B แบบของผม แต่ว่าก็ คล้ายกัน ทดสอบกับ P4 630 @4.0GHz ครับ
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...lus/index.html

ส่วนของผม ใช้งานกับ E2160@3.0GHz ครับผม ใช้พัดลม Tt Thunder Blade LED สีฟ้าครับ ใช้คู่กับ MX-1 นะครับ

**สิ่งที่อยากจะรบกวนถามคือผมต่อสายไฟพัดลมเข้ากับ สายไฟ 4pin จาก PSU เลยอ่ะครับ ผมไม่ได้เสียบเ้ข้าช่อง CPU_FAN ของ M/B อยากทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ รอบมันจะวิ่งเต็มไหมครับ ?

่แล้วผม set bios ให้มัน Ignore ไปมันจะได้ไม่เตือนตอน บูท เครื่องครับผม

Idle

FullLoad

ส่วนการ FullLoad ผมใ้ช้การ รันเกม Assassin Creed นะครับ คิดว่ามันน่าจะ รีด HW ให้ FullLoad ได้ครับ เพราะว่าผมไม่มี Othos ครับ ใครมี แบ่งปันกันได้นะครับ

นี่ก็ หน้าตาเกม AC ที่ใช้รันครับ

น่าเสียดายมากๆ ครับที่ผมไม่มีกล้่อง ถ้ามีก็อยากจะถ่ายภาพใน case มาให้ดูครับว่าเป็นยังไง
    แต่ว่าตัว Sink ก็ไม่เลย case ออกมาครับ สามารถปิดฝาได้ตามปกติครับ

วันนี้จบแค่นี้ก่อน เด๋วผมอาจจะมาเพิ่มเติมครับ
    Last edited by kiros; 12 Apr 2008, 11:11:07.

ซิ้งเดิมๆอุณหภูมิเท่าไรคับ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by earther View Post
        ซิ้งเดิมๆอุณหภูมิเท่าไรคับ
        Sink Stock ของ Intel

Idle จะอยู่ราวๆ 49-51

FullLoad ไม่เคยดูอ่ะครับ แต่คิดว่าน่าจะทะลุ ~60 ครับผม

Comment

ดีครับ ลดมาเป็นสิบ

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
            ดีครับ ลดมาเป็นสิบ
            ช่ายครับ ดีขึ้นเยอะเลย กับราคา 1200 หุหุ

แล้วก็ เรื่อง ต่อไฟพัดลมที่ติด sink cpu เ้ข้ากับ 4pin ของ PSU เลยนิจะมีปัญหาไหมอ่าา ยังไม่เห็นมีใครตอบเลยยยย

อยากรู้แค่ว่า มันจะได้รอบเต็มหรือป่าวน่ะครับ ถ้ามันไ้ด้รอบเต็มก็ ok ละครับ

Comment

Originally posted by kiros View Post
              ช่ายครับ ดีขึ้นเยอะเลย กับราคา 1200 หุหุ

แล้วก็ เรื่อง ต่อไฟพัดลมที่ติด sink cpu เ้ข้ากับ 4pin ของ PSU เลยนิจะมีปัญหาไหมอ่าา ยังไม่เห็นมีใครตอบเลยยยย

อยากรู้แค่ว่า มันจะได้รอบเต็มหรือป่าวน่ะครับ ถ้ามันไ้ด้รอบเต็มก็ ok ละครับ
              ไม่มีคับ

Comment

Originally posted by sunzacool View Post
                ไม่มีคับ
                ขอบคุณมากครับเลย ผมจะได้ไม่้ต้องดิ้นรน หาหัวแปลงมาเสียบลง CPU FAN

ว่าแต่มันมีหัวแปลง 4pin to CPU_FAN ไหมอ่ะครับ แบบ CPU_FAN มันก็ต้อง 4pin น่ะครับ ถ้าเป็น3pin ลองแล้ว ไม่ติด

ยังไง คิดว่าถ้ามันเสียบลง CPU_FAN จะดีกว่่า เพราะว่ามันจะได้ อ่านค่าต่างๆ ได้่

ใครทราบว่ามีหรือไม่ บอกทีนะครับ

Comment

Thunderblade LED มันต้องเสียบไฟ 4pin อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ

แล้วมันจะมีอีกสายแยกออกมาเป็น 3pin ไว้ให้เสียบ ดูรอบเฉยๆอ่ะ ปรับไม่ได้

ถ้าจำผิดรุ่นขออภัย -*-

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                    Thunderblade LED มันต้องเสียบไฟ 4pin อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ

แล้วมันจะมีอีกสายแยกออกมาเป็น 3pin ไว้ให้เสียบ ดูรอบเฉยๆอ่ะ ปรับไม่ได้

ถ้าจำผิดรุ่นขออภัย -*-
                    จ๊ากกกก มีครับเป็น 3pin แต่มีสายไฟสายเส้นเดียวคือ สีเหลือง แล้วผมโมโห นึกว่ามันเสีย เลยตัดหัวทิ้งไปละ แง..... ดูรอบไม่ได้แล้วสิเนี่ย

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าบอกว่า เค้าเสียบ 4pin กันอยู่แล้วอ่ะนะ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ติดพัดลมsunonเข้าไปคงลดกระจาย ^^

แต่เสียงดัง กะกลัวมันจะไม่ค่อยทนเอา - -

Comment

Originally posted by Centrino View Post
                        ติดพัดลมsunonเข้าไปคงลดกระจาย ^^

แต่เสียงดัง กะกลัวมันจะไม่ค่อยทนเอา - -
                        ใจอ่ะ ชอบ SilentCat ครับ แต่เห็นมันเป็นสีขาว แล้วรอบเท่า ThunderBlade ซึ่ง LED สีฟ้าของไฟพัดลมตัวอื่นๆ ของผมมันก็เป็นสีฟ้าแล้วเลย เอา ThunderBlade ครับ

ผมใช้ ซิลิโคน MX-1 ด้วย หรือวาผมยังทา ซิลิโคน ไม่เทพพอ
                        Last edited by kiros; 12 Apr 2008, 11:12:04.

Comment

ทำไมของผมฟลูโหลดรันด้วยออโทส มา3ช.ม. มันขึ้นไป73องศาเลยอ่ะนั่นใช้mx-2แล้วนะ พัดลม12เซน 1ตัววิ่งเต็มที่2200รอบเลย แต่ไอเดลอยู่แค่41เองอ่ะ ลองเอาซุนอนที่3600รอบมาต่อละมันเย็นขึ้นเลย

Comment

ไม่เย็นขึ้นเลยครับพิมตกไป

Comment

Originally posted by safe View Post
                              ทำไมของผมฟลูโหลดรันด้วยออโทส มา3ช.ม. มันขึ้นไป73องศาเลยอ่ะนั่นใช้mx-2แล้วนะ พัดลม12เซน 1ตัววิ่งเต็มที่2200รอบเลย แต่ไอเดลอยู่แค่41เองอ่ะ ลองเอาซุนอนที่3600รอบมาต่อละมันเย็นขึ้นเลย
                              sink ตัวเดียวกันเลยหรอครับ ?

อาจจะเป็นเพราะของท่าน E4500 @ 3.3 ล่ะมั้งครับ ของผมแค่ E2160@3.0 นะครับ

Comment

Working...
                              X