Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ไม่สามารถลบไฟล์ออกได้ o[]O!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ไม่สามารถลบไฟล์ออกได้ o[]O!

คือตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เคยเจอปัญหานี้นะ
    อย่างมากก็รีคอมแล้วก็ลบออกได้

นี่ผมพยายามอย่างมากแล้ว เข้า Safe Mode ก็แล้ว
    ใช้ Your Uninstaller ก็แล้ว สั่งลบจากเครื่องอื่นก็แล้ว มันก็ลบไม่ได้ครับ!!
    มันเป็นแค่ไฟล์ .flv ธรรมดาเอง
    แต่ก่อนหน้านั้น
    ผมใช้โปรแกรม Xlisoft Converter อ่ะครับ แปลงจากไฟล์ตัวนี้ให้กลายเป็น
    mp3 พอดีหาเพลงมันไม่ได้ ก็เลยใช้วิธีนี้เอา

ปกติก็ทำงี้มาโดยตลอด ก็เพิ่งมาเจอปัญหาตอนนี้แหละครับ
    แล้วไม่รู้ว่าเพราะเจ้าไฟล์นี้รึเปล่า ทำให้กิน CPU มาก 20-40% ตลอด = ="
    ปกติมันจะิวิ่งแค่ 10 เองมั๊ง หรือน้อยกว่า[ไม่ชัวร์เหมือนกัน] CPU ผมเป็น i7 860+ ครับ

ปัญหาคือ พอผมกดลบไฟล์ปั๊บ มันก็จะ คาอยู่อย่างงั้นอ่ะครับ ผ่านไปกี่ ชม. ก็ไม่ขยับ
    ขึ้น Calculating ตลอด = =" สั่งลบใน Command Prompt ก็แล้วครับ เฮ้ออออออออ
    ไม่อยากลง win7 ใหม่อ่ะครับ T_T ต้องลงโปรแกรมอะไรจุกจิ๊ก เยอะแยะ

รบกวนใครสามารถแก้ปัญหานี้ได้ กรุณาบอกผมด้วยครับ T_T

ลองแก้นามสกุลไฟส์เป็นอย่างอื่นแล้วลบดูครับ เผื่อจะลบออก ผมเคยใช้กับบางไฟส์ที่มันลบไม่ได้แล้วลบได้ซะงั้น

Comment

ผมไม่ใช่ผู้รู้นะครับ
      แต่ผมจะลองทำ ดังนี้
      1. ใช้แผ่น HIREN BOOT ลองบู๊ตคอมพ์ แล้วเลือกโปรแกรมเกี่ยวกับการจัดการไฟล์
      เปิดเข้าไปลบไฟล์ปัญหาที่ท่านว่า...ผมไม่แน่ใจนะครับว่า แผ่น HIREN BOOT จะมีโปรแกรมดังกล่าวหรือไม่
      และจะสามารถลบได้หรือไม่นะครับ...แต่ถึงอย่างไร ผมก็จะลองดู
      2. ถ้ามี H/D อีกลูก ที่ติดตั้งวินโดว์สไว้ ก็ลองบู๊ตโดย H/D อีกลูกหนึ่งดังกล่าวนั้น
      ส่วน H/D ที่มีไฟล์ปัญหาดังกล่าว ก็ให้ติดตั้งไว้เป็นเหมือน H/D สำรองเก็บไฟล์
      แล้วลองเข้าไปลบไฟล์ปัญหาดังกล่าว
      อย่างไรก็ดี หากแก้ไขปัญหาดังกล่าวได้แล้ว หรือไม่ได้ก็ตาม เมื่อติดตั้งวินโดว์สใหม่ ติดตั้งโปรแกรมต่างๆ
      ที่ต้องการใช้ เสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ GHOST เก็บไว้ หากคราวหน้ามีปัญหาวินโดว์สพัง/ติดไวรัส
      ก็จะได้ GHOST กลับคืนมาได้โดยใช้เวลาน้อยกว่าที่ต้องมาเริ่มติดตั้งใหม่หมดอีกครั้ง

โชคดีครับ

Comment

Originally posted by wizardsoul View Post
        ลองแก้นามสกุลไฟส์เป็นอย่างอื่นแล้วลบดูครับ เผื่อจะลบออก ผมเคยใช้กับบางไฟส์ที่มันลบไม่ได้แล้วลบได้ซะงั้น

Comment

Originally posted by SK~Dex[D] View Post
          ทำอะไรกับไฟล์ไม่ได้เลยครับ T_T
          ลองเปลี่ยนแล้วอ่ะ มันก็ทำให้ window not responding ไปเลย

ตอนนี้มีสองไฟล์แล้วครับที่ทำอะไรไม่ได้
          เป็นไฟล์ .flv ทั้งสองไฟล์เลยครับ
          แต่ไฟล์อื่นย้าย หรือเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรได้หมดครับ

Comment

Originally posted by mtquinze View Post
            ทำอะไรกับไฟล์ไม่ได้เลยครับ T_T
            ลองเปลี่ยนแล้วอ่ะ มันก็ทำให้ window not responding ไปเลย

ตอนนี้มีสองไฟล์แล้วครับที่ทำอะไรไม่ได้
            เป็นไฟล์ .flv ทั้งสองไฟล์เลยครับ
            แต่ไฟล์อื่นย้าย หรือเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรได้หมดครับ
            เวลากดลบมีหน้าต่างอะไรโผลขึ้นมาไหม ถ้ามีเอาข้อความมาอ่านด้วยครับ

Comment

Originally posted by SK~Dex[D] View Post
              เวลากดลบมีหน้าต่างอะไรโผลขึ้นมาไหม ถ้ามีเอาข้อความมาอ่านด้วยครับ
              มีอย่างเดียวครับ
              Calculating. . . .

ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ
              สรุปคือมันเป็นปัญหาที่ตัว explorer.exe หน่ะครับ
              แปลกใจมาก พอลบไฟล์ทั้งสองไฟล์ออก ไป
              CPU ผมวิ่งแค่ 3% แต่ตอนมีมันอยู่ วิ่ง 50% !!!!!!
              และ ได้ทำการลองอีกรอบ โดยการโหลด .flv จาก Youtube
              ปรากฏ มัน ลบไม่ได้เหมือนเดิม!!
              [อ่านจากเวปนอกมาหน่ะครับ]

วิธีแก้ก็คือ
              เรียก Task Manager ขึ้น
              กด kill process explorer.exe ทิ้งไปเลย
              แล้วเลือก new task ขึ้นมา พิมว่า cmd
              ก็จะได้หน้าต่าง command promt ขึ้นมา
              ทีนี้ เราก็เข้าโฟลเดอร์ไปตามไฟล์เลย ว่าไฟล์อยู่ไหน
              อย่างของผมอยู่หน้า desktop ก็ใช้ คำสั่ง cd[เข้า] cd..[ออก] [นึกถึงตอน ประถมเลย]
              ทีนี้ก็มาอยู่ที่โฟลเดอร์ desktop แล้ว
              ชื่อเดิมของไ้อ้ไฟล์เฮงซวยนี่คือ[ของผมนะ] Youtube - Always be my baby - David Cook [HQ].flv
              ทีนี้ถ้าพิมไปเนี่ย มันจะชื่อไฟล์ว่าไม่ถูกต้อง
              ก็ต้องใช้คำสั่ง dir/x มันจะทำการย่อชื่อให้เหลือแค่ 8 ตัวหนังสือ
              ทีนี้ไอ้ไฟล์เฮงซวยของผม ก็กลายเป็น YOUTUB~1.flv
              ผมก็พิมว่า del YOUTUB~1.flv ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ

คือมันจะไม่เป็นปัญหาเลย ถ้ามันลบไม่ได้ และไม่กิน CPU หน่ะครับ
              แต่นี่เล่นกิน ตั้ง 50% เข้าไปเล่นเกมส์อะไรไม่ได้เลยอ่ะ
              จาก เล่น BFBC2 ลื่นๆ นี่อืด กระตุกๆ เลย

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เข้ามาตอบ T_T

edit เพิ่มครับ. . . .
              รู้สึกมันจะเป็นไฟล์ทั้งหมดที่เป็น .flv เลยครับ T_T!!!!!!!!!!
              ต้องมานั่งลบทั้งหมด เลย เศร้าเลย เปิดดูได้นะครับ
              แต่พอเปิดปั๊บกิน CPU ขึ้นมา 20% เปิด 5 ครั้ง ผมเด้ง ขึ้น 100% ตลอดไม่ลงเลย T_T
              Last edited by mtquinze; 15 May 2010, 22:13:12.

Comment

Working...
              X