Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้หน่อยครับ joy pad สำหรับ windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้หน่อยครับ joy pad สำหรับ windows

ผมไปซื้อตัวแปลง ps to pc มาใช้คับ ใช้กับ joy ps2 แท้

ไปเล่นเกมส์ Lost Planet แล้วไอ้ตรง analog ขวา ทิศทางมันสลับกัน
    (ไม่ได้เป็นแต่ เกมส์นี้เกมส์เดียวนะ เป็นทุกเกมส์ อย่าง Prince of persia, devil may cry 3 )
    คือ
    โยกลง กลายเป็น หันซ้าย
    โยกขึ้น กลายเป็น หันขวา
    โยกซ้าย กลายเป็น เงยหน้า
    โยกขวา กลายเป็น ก้มหน้า

คือมันสลับ แกน กัน

มึนมาก ๆ แล้วใน lost planet ก้อไม่มีให้ตั้งค่าอะไร
    นอกจากจะเลือก invert มันก้อได้แค่แกนของมัน สลับแกนไม่ได้

ที่อยากรู้คือ
    1.มันมีโปรแกรม ตั้งค่า จอย อะไรพวกนี้มะ อย่าง joy to key สามารถ แก้ได้ป่ะ
    แต่รู้สึก joy to key มันจะแค่ ตั้งพวก keyboard มาเป็น joy แค่นั้นเอง

2.อยากได้คำแนะนำ joy ped ของยี่ห้ออื่น ๆ ด้วย เอาแบบไม่แพงมาก
    หรือจะกัดฟันซื้อ xbox for windows ไปเลย -_-

3.ใครเคยใช้แบบ usb ที่ขายตามห้างยี่ห้อ noname หรือ จีนแดงบ้างป่ะ ที่มี analog นะ ราคาประมาณไม่เกิน 300 อ่ะ ซื้อมาแล้วจะคุ้มเงินมั้ย?

ถ้าคิดจะเล่นเกมActionที่เป็น Game For Windows Liveไปยาวๆก็เลือกXboX360 For Windowsครับ กัดฟันซื้อทีเดียวเลย
    แต่ถ้าไม่อย่างงั้นก็ลองดูพวกLogitech Rumblepad II/Saitek Cyborg ก็จะถูกลงอีก

Joy 2 Key มันตั้งให้จอยทำงายแทนคีย์บอร์ดเฉยๆนะครับ

แต่ถ้าซื้อSaitek Cyborgก็จะมีโปรแกรมตั้งค่าจอยแทนปุ่มคีย์บอร์ดมาให้เมือนกัน ต่างกันตรงที่โปรแกรมนี่สามารถตั้งจอยให้ใช้แทนเมาส์ได้ด้วย แบบว่าค่อยๆโยกAnalog Stickได้

Comment

ไปซื้อมาละคับ
      200 บาท ยี่ห้อ อะไรไม่แน่ใจ
      แต่เท่าที่ทดลองแล้ว ถือว่าใช้ได้ดีเกินคาดทีเดียว เด่วว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดู

ว่างละแวะมาแปะรูป
      Last edited by saderka; 16 Jun 2008, 11:48:51.

Comment

Originally posted by saderka View Post
        แต่เท่าที่ทดลองแล้ว ถือว่าใช้ได้ดีเกินคาดทีเดียว เด่วว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดู

แล้วมันสั่นได้มั้ยครับตัวนี้ เห็นขายอยู่ 180 ที่เซีย

Comment

จอยสวยดีนะครับ ถ้าใช้แล้วถนัดมือ เล่นเกมได้ตอบสนองความต้องการได้หมดก็OKครับ

Comment

จอยสวยดีคับ แต่ปกติแล้ไอ่จอยถูกๆผมว่าอนาล็อกมันไม่ค่อยดี(แม้จะยังไม่เคยใช้ของแพง) คือเวลาโยกไปได้สักครึ่งนึงเนี่ย วินโดวส์มันก็อ่านว่าโยกสุดแล้ว ทำให้เล่นกมส์ขับรถลำบากนะคับ ประมาณว่าเหลือพื้นที่โยกติ๊ดเดียวอ่ะคับ

Comment

Originally posted by saderka View Post

หน้าตามันดูดีกว่าราคามันนะเออ

แล้วใช้งานเป็นไงมั่ง ว่าจะซื้อมาเล่นวินนิ่ง

Comment

Originally posted by kuhome007 View Post
                แล้วมันสั่นได้มั้ยครับตัวนี้ เห็นขายอยู่ 180 ที่เซีย
                ตัวนี้สั่นได้ครับแรงด้วย เป็น dual shock ด้วยนะ (มีตัวสั่น 2 ตัว)

Originally posted by Toffeecheese View Post
                หน้าตามันดูดีกว่าราคามันนะเออ

แล้วใช้งานเป็นไงมั่ง ว่าจะซื้อมาเล่นวินนิ่ง
                ใช้เล่น winning ได้ดีครับ แต่ว่า ไอ้ ปุ่ม R1 R2 มันสลับที่กัน คือจาก R1 วิ่งเร็ว กลายเป็น R2 วิ่งเร็วแทนคับ
                ไปตั้งใน setting นิดหน่อยก้อ ครับ

ส่วน analog ขวา ไม่มีปัญหาในการเล่นเกมส์ lost planet หรือ เกมส์อื่น ๆ แต่อย่างใดเลย

Originally posted by ZervZ View Post
                จอยสวยดีคับ แต่ปกติแล้ไอ่จอยถูกๆผมว่าอนาล็อกมันไม่ค่อยดี(แม้จะยังไม่เคยใช้ของแพง) คือเวลาโยกไปได้สักครึ่งนึงเนี่ย วินโดวส์มันก็อ่านว่าโยกสุดแล้ว ทำให้เล่นกมส์ขับรถลำบากนะคับ ประมาณว่าเหลือพื้นที่โยกติ๊ดเดียวอ่ะคับ
                เรื่องนี้ผมไม่แน่ใจนะ คิดว่าน่าจะเป็นที่ driver มันด้วยแหล่ะ
                เพราะตอนที่ลอง joy ps2 มันก้อโยกติดขอบเท่ากันเลย
                ว่าจะหายืม logitech กะ xbox ของเพื่อนมาลองซะหน่อย
                แต่เพื่อนผมยังไม่มีให้ยืมซักคนเลยอ่าดิ

ใครสนใจขาย joy xbox มือสอง แล้วบ้านอยู่แถวฟิวเจอร์รังสิต เอามาให้ลองหน่อยได้มะ
                ถ้าถูกใจสิ้นเดือนเงินออกจะซื้อทันที - -''
                Last edited by saderka; 17 Jun 2008, 10:02:08.

Comment

Working...
                X