Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 8 pin กะ 16 pin ต่างกันไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 8 pin กะ 16 pin ต่างกันไงครับ

แบบ 16 ship มันดีกว่า 8 ship หรือเปล่า อยากรุ้ข้อมูลครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบของเพื่อนๆครับ พิมผิด ขอโทดครับบบบ
    Last edited by icesacream; 22 Jul 2008, 19:04:35.

อืม...
    รอท่านถัดไป

Comment

8 pin, 16 pin O.o!

Comment

ชิปรึเปล่า - -

Comment

ชิพแรมแน่เลย

Comment

เหมือนกัน ครับ

16ชิป มันจะเทสโปรแกรมที่เช๊คแรมเร็วหน่อย

Comment

โทดทีครับ ชิฟแรม แฮะๆ

Comment

ผมเดาว่าน่าจะต่างตามนี้นะในความจุเม่ากัน
                8ชิบร้อนกว้า16
                8ชิบลากได้น้อยกว่า
                8ชิบ ช้ากว่า
                อย่างอื่นเดาไม่ออก

Comment

Originally posted by tanachai View Post
                  ผมเดาว่าน่าจะต่างตามนี้นะในความจุเม่ากัน
                  8ชิบร้อนกว้า16
                  8ชิบลากได้น้อยกว่า
                  8ชิบ ช้ากว่า
                  อย่างอื่นเดาไม่ออก
                  แล้วราคาระหว่าง 8 ชิพ กะ16 ชิพมันต่างกันมั้ยครับ

Comment

ส่วนราคาต่างกันเล็กน้อย อ่ะแล้วแต่ยี่ห้อด้วยอ่ะ

ส่วนชิปผมว่า 8 ชิปช้ากว่า 16 ชิปครับ

สรุป 16 ชิปน่าดีกว่า

Comment

CHIP ชิ้นส่วนทางอิเลคทรอนิก

SHIP เรือใบ

Comment

น่าจะดีกว่าครับ 16 Chip ส่วนเหตุผล ไม่ทราบครับ -*- เห็นเค้านิยมใช้ 16 ก็ ตามน้ำเค้าไป เหอๆ

คิดว่าที่ทำ 8 Chip ออกมา เพราะต้องการลด Chip บนแรมครับ (โอ้โห มั่วได้ใจโคตรๆๆ -*-แบบนี้ใครก็ตอบได้ฟะ)

เอาเป็นว่า ถ้าเลือกได้ เลือก 16 ไว้ละกันครับ คิดเหมือนตลับเกมส์ Famicom ละกัน ตลับหนัก ของแท้ Chip จะเยอะ ของเก๊ Chip น้อย หรือไม่ก็ไม่มี Chip เลย

ป.ล.พอดีกว่า รู้สึกจะมั่วได้ใจเหลือเกิน -*-

Comment

16 ดีกว่าเพื่อความชัวร์ ของระบบ

Comment

เอ่อ..สรุปยังไม่มีผู้รู้จิงมาตอบหรอครับ อิอิ

งั้นขอมั่วบ้างนะ

ตามความคิดผมนะ ผมเห็น 16Chip มัน ทำออกมาขาย ก่อน 8Chip นะครับ (เท่าที่ผมเห็นนะ)

สรุปคือ 8Chip จะเบากว่า 16Chip ฮ่า ๆๆ เป็นการลดน้ำหนักครับ... อัพเกรดๆให้เบาขึ้น

Comment

เมื่อก่อน สมัยที่แรม DDR 184-pin DIMM Slot เพิ่งจะมาแทนที่ SDRAM 168-pin SIMM Slot
                              DDR ในรหัสรุ่น PC-2100 โดยบัสวิ่งที่ 266MHz เป็นแรม DDR รุ่นแรกที่ผลิตออกมา และมีความจุสูงสุดเพียงแค่ 256MB (ในตอนนั้น)ซึ่งตอนนั้นแรม DDR จะมีชิป 16ชิป (ด้านละ 8) ในรุ่นความจุ 256MB นั้น ชิปก้อนหนึ่งจะจุได้ 16MB (16x16=256MB) ส่วนรุ่นที่มีความจุ 128MB นั้นชิปก้อนหนึ่งจะจุได้ 8MB (8x16=128MB)

ต่อมาทางผู้ผลิตแต่ละค่ายก็ต่างพากันพัฒนาจนสามารถผลิตแรม DDR ที่จุได้ชิปละ 32MB ทำให้เกิดแรมขนาด 512MB รุ่นแรกแรก และมาปิดท้ายด้วย แรม 16ชิป ขนาด 1GB (โดยจุได้ชิปละ 64MB) นั่นเป็นจุดสิ้นสุดที่ผลิตได้ สำหรับแรม DDR 16ชิป ในตอนนั้น

แต่เมื่อเวลาผ่านไป ผู้พัฒนาก็ได้พัฒนาความจุของชิปแรมให้มากขึ้นไปได้อีกเป็น ชิปละ 128MB ทำให้สามารถลดจำนวนชิปที่วางบนตัวแรมได้สำเร็จ ส่งผลให้แรมกินไฟน้อยลง ความร้อนน้อยลง (เจ๋งเลย) คุณก็เลยเห็นแรม DDR รุ่นใหม่ๆ ผลิตออกมาเป็นแบบ 8 ชิป แทนที่ 16 ชิปตัวเดิม
                              (สงสัยไหม ถ้าพัฒนาความจุได้ 128MB ต่อ 1 ชิป แล้วแรม DDR 256/400 ที่วางขายกันทำไม ไม่ใส่ชิปแค่ 2 ตัวล่ะ (2x2=256MB) คำตอบก็คือ ถ้าไปเปลี่ยนสถาปัตยกรรม วงจรการทำงานของแรม จากเดิมไปเป็นเช่นนั้น มันจะทำให้เกิดปัญหา หลายอย่างไงล่ะครับท่าน)

ตอนนี้เขานิยมแรม DDRII กันมากแล้ว ส่วน DDRIII ในรหัสรุ่น PCIII-10066 มันก็ออกแล้วด้วย กับรุ่น PCII-10066 (แรม DDRII ที่เร็วเท่า DDRIII) แต่ราคามันยังมหาโหตอยู่ คงต้องรออีกหลายปีกว่า User อย่างพวกเราจะได้ใช้มัน
                              จากคุณ จั่นเจา

และจากที่อื่นๆ สรุปได้ว่า
                              8 chip ครับ technology สูงกว่าใช้ blank น้อยกว่า กินไฟน้อยกว่า และเร็วกว่า

ถูกผิดประการใดช่วยชี้แนะด้วยครับ เพื่อการศึกษา

Comment

Working...
                              X