Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ

ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามครับ
    สเปคเครื่องเก่าผมคือ
    MB:Abit NF-7S
    CPU:AMD Athlon XP2500@3200+
    RAM:Kington PC3200 512MB X 2
    VGA:Elsa GF6800 256MB
    PSU:Thermaltake 750W (ของเก่าก็เพิ่งเจ๊งไปเลยซื้อเผื่อไว้เลย)

เรื่องมีอยู่ว่าการ์ดจอเก่าผมเพื่อเสียไปอาการคือเล่นๆเกมอยู่เครื่องคอมมันดับไปเลยครับพอผมเปิดใหม่ปรากฏว่ามันมีไฟลุก(เหมือนจุดไม้ขีด)ที่ปลายๆการ์ดจอครับ พอวันนี้เอาไปเครมบ. เค้าบอกว่าภาคจ่ายไฟมันไหม้จึงเครมไม่ได้ (เศร้าไป) แต่ผมก็ยังงงว่าผมก็ไม่ได้ไปทำอะไรมันเลยจู่ๆมันก็ไหม้เอง ทำไมถึงเครมไม่ได้ แต่ก็ช่างมันเถอะครับ ขออนุญาตเข้าเรื่องที่ผมจะรบกวนปรึกษาเลยนะครับ

คือตอนนี้ผมมี2ทางเลือกคือ
    1 ซื้อการ์ดจอAGP มาเปลี่ยน
    2 อัพคอมใหม่(MB,CPU,Ram,VGA)

ทางเลือกที่1 ประหยัดกว่าแต่ถ้าจะซื้อการ์ดจอดีๆก็ต้องมีหลายพัน และAGP ก็จะกลายเป็นอดีตไปแล้ว

ทางเลือกที่2 แพงกว่าแต่ก็แรงกว่า(มั๊ง)

ผมจึงขอสอบถามว่า ถ้าผมมีงบประมาณ 25000 เพื่ออัพเครื่องคอม(MB,CPU,Ram,VGA) ผลที่ได้มาคุ้มกับส่วนต่างจากการซื้อการ์ดจอAGP มาเปลี่ยนในระบบเดิมของผมหรือไม่ครับ

1.ถ้าซื้อแต่การ์ดVGA AGP มาเปลี่ยนจะเอายี่ห้อและรุ่นไหนดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

2.ถ้าอัพคอมใหม่คุ้มกว่า รบกวนช่วยเลือก MB,CPU,Ram,VGA ในงบประมาณ25000+-1000 ให้ผมหน่อยครับ

ผมใช้งานแบบHome Entertianment จับฉ่ายทุกรูปแบบเลยครับ ดูหนัง(ธรรมดา,HD) เล่นเกม ดูเน็ต ตัดต่อHomeVideo ทำรูปPhotoShop

ขอบคุณครับ
    Last edited by revo1000hp; 17 Jun 2007, 02:02:31.

ช่วยดันให้ครับ

Comment

ถ้าจะเอา AGP ไหม่ไห้พอๆกับ 6800 ราคามันสูงมากครับ

แนะนำเปลี่ยนไปเลยดีกว่าครับ เพิ่มไม่เยอะครับจากเดิมน่าจะพันกว่าบาท เอาเป็น AM2 ครับ

ขายของเก่าได้เยอะอยู่

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
        ถ้าจะเอา AGP ไหม่ไห้พอๆกับ 6800 ราคามันสูงมากครับ
        สวัสดีครับ
        นี่หล่ะครับคือสาเหตุที่ผมลังเลที่จะซื้อการ์ดจอ AGP เหมือนเดิมเพราะขนาด6800เดิมเล่นเกมหลายๆเกมตอนนี้ยังกระตุกกระจาย จะซื้อAGPมาเปลี่ยนก็กลัวว่าเสียตังค์หลายพันแต่ให้ผลเหมือนหรือแย่กว่าเดิม(เท่ากับว่าเสียเงินไปฟรีๆ)

ถ้าหยั่งงั้นผมรบกวนเพื่อนสมาชิกให้ช่วยดูของที่ผมเล็งๆไว้หน่อยครับ (เอาแบบที่พอเล่นเกมในฝันของผม Microsoft Flight Simmulator X ได้ด้วยจะดีมากๆครับ)

MB:Gigabyte Gigabyte GA965P-DS3
        CPU: E6320
        Ram:2GB (ยังไม่ระบุยี่ห้อครับ รบกวนแนะนำผมด้วยครับ)
        VGA:XFX GF8800GTS 320MB

ทุกอย่างเป็นสิ่งที่ผมดูๆไว้เป็นแนวเฉยๆครับ ปรับเปลี่ยนได้ครับ

ขอบคุณครับ
        Last edited by revo1000hp; 17 Jun 2007, 06:41:49.

Comment

รบกวนด้วยคร๊าบ....... จาปายซื้อแร้ว.....ยังไม่ได้ข้อสรุปเลยครับ ในหัวมันตีกันยุ่งไปหมด

Comment

Working...
          X