Announcement

Collapse
No announcement yet.

G4600+1050TI หรือ Ryzen 2400G ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• G4600+1050TI หรือ Ryzen 2400G ดีครับ

ตัวเลือกแรก
    G4600 - 2450
    MB - 2190
    VGA 1050TI - 6890
    RAM Corsair8 4*2 3200 - 4290
    SSD WD green 120gb - 1890
    PSU - 1500-2000

19000 + - นิดหน่อย

อีกอัน
    ryzen 2400g - 5990
    MB B350M - 2620
    RAM Corsair8 4*2 3200 - 4290
    SSD WD green 120gb - 1890
    PSU - 1500-2000
    Air cooler - 890

17500 + - นิดหน่อย

เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก

เซ๊ตแรก

G4600 + GTX 1050 Ti

Comment

ssd ดูเป็นรุ่นอื่นดีกว่านะครับ
      * ถ้าเพิ่มงบได้ ให้เลือกขนาดความจุ 240+ จะได้ไม่ลำบากเวลาลง windows+โปรแกรม+เกม

V
      v
      สอบถามคนเคยใช้ SSD WD GREEN หรือ ยี่ห้ออื่นที่ราคาพอๆกัน
      https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3693357

Comment

เลือกชุด2 ก่อนซื้อสังเกตบอร์ดล็อตใหม่มาหลัง 10-01-2561(โดยประมาณ) จะได้ไม่ติดปัญหาไบออสไม่รองรับซีพียู

ส่วนต่างราคาสามารถนำไปเลือกเปลี่ยน SSD เป็นยี่ห้ออื่น หรือ รุ่นอื่นที่ดีกว่า

Comment

APU ไม่เหมาะสำหรับนำมาเล่นเกมจริงจัง
          เหมาะสำหรับเล่นเกมที่ไม่ต้องการปรับกราฟิคสูง ๆ หรือใช้งานทั่วไป

ถ้าเน้นเล่นเกม ยังไงมีการ์ดจอแยกก็เหมาะกว่า ยิ่งเอาไปเปรียบเทียบกับ 1050Ti ประสิทธิภาพก็ต่างกันมาก
          คงต้องไปหาข้อมูลก่อนว่าจะเล่นเกมอะไร 2400g ไหวไหม ลื่นแค่ไหน
          เพราะถ้าเอา 2400g มาแล้วอยากเล่นเกมบางเกมให้ลื่นมากกว่าที่ APU ทำได้
          ยังไงก็ต้องถอยการ์ดจออย่าง 1050Ti ขึ้นไปภายหลังอยู่ดี

ส่วนความแรง ถ้านับเฉพาะ cpu คงต้องยกให้ 2400g ตามราคา cpu
          ถ้าจะใช้ 2400g ไปก่อน แล้วอัพเกรดทีหลังก็ได้ เพราะการ์ดจอตอนนี้ราคาโดดไปเป็นพัน
          หรือจะลดสเปค cpu เป็น 2200g+1050Ti ก็น่าสนใจเช่นกัน
          ลองตัดสินใจดี ๆ ครับ

Comment

G4600+1050Ti ไปเลย ราคาการ์ดจอช่วงนี้ราคาแพงๆ ช่างมัน จัดชุดมาแล้ว แสดงว่ามีงบซื้อได้ ก็จัดไปเลย

Comment

ถ้าจบแค่นี้ก็ชุดแรก แต่ถ้าจะเพิ่มทีหลังไปชุด 2 แต่ผมว่าการเพิ่มการ์ดจอมันง่ายกว่านะ ในขณะที่การอัพ cpu ของ intel มันไม่ง่าย
              เพราะใส่ซิงค์โดยไม่ยกบอร์ดออกลำบาก

แล้ว G4600 ยุคนี้ก็พอดิบพอดีเกิน กับ 2 คอร์ 4เทรด ไม่คิดเผื่อเหลือไว้บ้างเหรอ ครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                APU ไม่เหมาะสำหรับนำมาเล่นเกมจริงจัง
                เหมาะสำหรับเล่นเกมที่ไม่ต้องการปรับกราฟิคสูง ๆ หรือใช้งานทั่วไป

ถ้าเน้นเล่นเกม ยังไงมีการ์ดจอแยกก็เหมาะกว่า ยิ่งเอาไปเปรียบเทียบกับ 1050Ti ประสิทธิภาพก็ต่างกันมาก
                คงต้องไปหาข้อมูลก่อนว่าจะเล่นเกมอะไร 2400g ไหวไหม ลื่นแค่ไหน
                เพราะถ้าเอา 2400g มาแล้วอยากเล่นเกมบางเกมให้ลื่นมากกว่าที่ APU ทำได้
                ยังไงก็ต้องถอยการ์ดจออย่าง 1050Ti ขึ้นไปภายหลังอยู่ดี

ส่วนความแรง ถ้านับเฉพาะ cpu คงต้องยกให้ 2400g ตามราคา cpu
                ถ้าจะใช้ 2400g ไปก่อน แล้วอัพเกรดทีหลังก็ได้ เพราะการ์ดจอตอนนี้ราคาโดดไปเป็นพัน
                หรือจะลดสเปค cpu เป็น 2200g+1050Ti ก็น่าสนใจเช่นกัน
                ลองตัดสินใจดี ๆ ครับ
                2200G+1050Ti

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                  ถ้าจบแค่นี้ก็ชุดแรก แต่ถ้าจะเพิ่มทีหลังไปชุด 2 แต่ผมว่าการเพิ่มการ์ดจอมันง่ายกว่านะ ในขณะที่การอัพ cpu ของ intel มันไม่ง่าย
                  เพราะใส่ซิงค์โดยไม่ยกบอร์ดออกลำบาก

แล้ว G4600 ยุคนี้ก็พอดิบพอดีเกิน กับ 2 คอร์ 4เทรด ไม่คิดเผื่อเหลือไว้บ้างเหรอ ครับ
                  ผมว่าซิงค์อินเทลแถมเป็นอะไรที่ใส่ง่ายมากนะครับ

นอกซะจากจะเป็นซิงค์ซื้อแยกบางยี่ห้อ

Comment

คือไอ่เจ้า 2400g มันดันทำได้ดีในระดับนึงนะสิครับมันเลยตัดสินใจยาก แล้วตอนนี้การ์ดจอแยกก็ราคาไปไกลเหลือเกิน
                    ถ้าการ์ดจอมันราคาปกติ หรือว่า ไอ่ vega11 มันกากกว่านี้ นี่ตัดสินใจง่ายเลยครับ

Comment

Originally posted by superajcs View Post
                      คือไอ่เจ้า 2400g มันดันทำได้ดีในระดับนึงนะสิครับมันเลยตัดสินใจยาก แล้วตอนนี้การ์ดจอแยกก็ราคาไปไกลเหลือเกิน
                      ถ้าการ์ดจอมันราคาปกติ หรือว่า ไอ่ vega11 มันกากกว่านี้ นี่ตัดสินใจง่ายเลยครับ
                      VEGA 11 มันประมาณ GT1030 - GTX1050 ยังไงก็ไม่ถึง GTX1050Ti หรอกครับ

Comment

แรม 8 gb ถูกแชร์ไปให้การ์ดจอ 2 gb
                        จะไม่มีปัญหากับทั้งระบบ เหรอครับ

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
                          แรม 8 gb ถูกแชร์ไปให้การ์ดจอ 2 gb
                          จะไม่มีปัญหากับทั้งระบบ เหรอครับ
                          ไม่ครับ เรื่องแชร์แรมระบบให้การ์ดจอในCPUมีมานานแล้วครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                            ผมว่าซิงค์อินเทลแถมเป็นอะไรที่ใส่ง่ายมากนะครับ

นอกซะจากจะเป็นซิงค์ซื้อแยกบางยี่ห้อ
                            อืม..ไม่รู้สิ อินเทลเวลาผมใส่ซิงค์จะต้องมีอะไรรองใต้บอร์ด ( ตรงรูที่เขี้ยวล็อคทะลุลงไป )
                            ซึ่งถ้าไม่เอาบอร์ดออกมาจากเคสบอร์ดมันจะลอย แล้วซิงค์กับบอร์ดบางตัวต้องใช้แรงกดพอสมควร
                            ก็คือกลัวบอร์ดมันหักนั่นแหละครับ และสามารถเช็คว่าเขี้ยวมันเข้าที่แล้วจริงๆ กันหลุด

ในขณะที่ amd มันอยู่ด้านบนหมด การล็อกไม่ต้องกดอะไร แค่งัดคาน

Comment

เซทแรกสิครับ

SSD ตามท่านไก่ขี้เมาว่า WD Green รู้สึกจะมีปัญหาอยู่ อยากได้ดีๆต้อง WD Blue 3D Nand ตัวนี้ได้รางวัลจากหลายเว็บทดสอบครับ

Comment

Working...
                              X