Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีความรู้สึกไม่ดีตั้งแต่ไม่มี EA ในไทย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีความรู้สึกไม่ดีตั้งแต่ไม่มี EA ในไทย

มีความรู้สึกไม่ดีตั้งแต่ไม่มี EA ในไทยเลยอ่ะครับ

ถึงแม้ว่ามันจะปิดนานแล้ว ตอนแรกผมก็คิดว่า มันคงไม่เกิดปัญหาอะไรหรอกมั้ง

แต่ที่ผมลองๆดูอ่ะครับ เกมส์แต่ก่อนที่ EA ไทยรับมาจะมีภาษาไทยมาหมดเลยใช่ป่ะครับ ยกตัวอย่างเช่น RA3 , The sim , SPORE เป็นต้น

แต่พอเกมส์ข้างต้นออกภาคใหม่ กลับไม่มีภาษาไทย ตอนแรกผมก็คิดทำไมไม่มี อ๋อ EA ไทยมันปิดไปแล้วนี่นา

บางท่านอาจจะบอกว่าเล่นเป็นภาษาอังกฤษสิ ได้ศัพท์ด้วย ตอนแรกก็ได้อยู่หรอกครับ หลังๆขี้เกียจแปลอ่ะ แปลผิด แปล ถูกบ้าง

ผมเลยอยากให้ผู้รับเหมา(เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้) ที่นำเกมส์มาขายในไทยอ่ะ น่าจะทำภาษาไทยด้วยนะ

ป.ล. เข้าใจอยู่อ่ะคับที่ EA ไทยปิด อาจจะเพราะว่าคนไทยไม่ค่อยบริโภคของแท้สักเท่าไรอ่ะ (ตัวผมด้วย แต่บางเกมส์ผมก็ซื้อแท้นะ)

และต้องขอขอบคณผู้ที่ทำ Patch ภาษาไทยที่ปล่อยออกมาทำให้ทุกคนได้เล่นครับ ขอบคุณครับ

สังคมไทย มีปัญหาอะไรก็โทษเกมส์ทั้งเพ จะให้ค่ายเกมส์ยืนอยู่ใด้อย่างไร

คิดในแง่ดี อาจจะทำให้คนเ่ล่นเกมส์ เก่งภาษาอังกฤษมากขึ้น ( มั้ง ? )

Comment

ช่วยกันแปลสิครับ EA ก็ใช่มีภาษาไทยทุกเกม

Comment

^
        ^
        ใช่ๆ มาช่วยกันแปล !!!
        ถ้าผมแปลเกมส์เป็นนี่ทำแพทช์ภาษาไทยแข่งกับ EA ไปนานแล้วล่ะ
        เพราะเห็นบางเกมส์แล้วทนไม่ได้จริงๆ แปลแป๊กๆ งงๆ มึนๆ แถมฟอนท์ยังไม่ดีอีก บางเกมส์อ่านแทบไม่ออก
        ใครแปลเกมส์เป็นมั่ง สอนหน่อยดิครับ
        ตั้งค่าย Fansub แปลเกมส์ดีๆกัน ^^"
        เห็นค่าย Fansub แปลการ์ตูนกันเป็นแถว เรามาปฤิวัติ แปลเกมส์แทน หุหุ

Comment

เห็นข่าวแว่วๆ มาว่า EA อาจจะกลับมาเปิดในไทยอีกมั้ง(เห็น The Sim 3 ขายดีจัด) ต้องรอดูซัก 3-4 เกมส์ ถ้าออกมาแล้วขายดีอีก น่าจะได้เห็น EA กลับมาอีก

Comment

นั่นสิครับถ้าจะมีคนแปลจิงๆผมจะเป็นหนึ่งในนั้นครับผมเข้าใจถึงคนที่เล่นเกมแล้วแปลไม่ออกเลยครับ(ตอนที่ยังเด็กกว่านี้ก็อึนแดรกเหมือนกันครับภาษาอังกฤษตอนนั้นไม่ค่อยเก่งด้วย แหะๆ)ถ้าใครทำเป็นช่วยสอนหน่อยนะครับแล้วเรามาช่วยกันคนละแรงรับรองครับไม่มีอะไรใหญ่กว่าตัวเราครับ
            Last edited by shiva180; 28 Jul 2009, 20:14:31.

Comment

ข่าวเเว่วๆคงผิดเเล้วล่ะครับ เพราะการมาตั้งใหม่ต้องลงทุนสูงมาก จดทะเบียนใหม่ ส่งเงิรค้ำประกันให้ธนาคาร เเละเเบ่งหุ้นต่างๆนาๆ อีกอย่าง EA เซ็นวัญญากับซาลูซี่ไปเเล้ว คงยากครับ เพราะต่อให้ซิมขายดียังงัย ก็สู้สิงคโปไม่ได้เลย ของเราวันเเรก 5000 กล่อง ฉลองกันเเทบตาย ของเขา วันเเรก 13000 กล่องเฉยๆเลย

ปล มันก็ใช่จะต้องแปลทุกเกมนี่ครับ เเละศัพส่วนมากมันก็ไม่ได้ยากอะไรเลย ที่ต้องเเปลจริงๆน้อยมาก ส่วนมากก็เป็นภาษาพูดเช่น C'mon Quick, WE have to get to the ... เป็นประโยคๆ ฉากละไม่กี่ประโยคเองน่ะนะ ยกเว้นเกมพวก RPG ซึ่ง EA ก็มีไม่เยอะเท่าไหร่

Comment

อยากรู้ที่มันปิด เพราะ อะไรหว่า ซาลูไซ ขายเกม EA ก็จริง แต่ก็แพงกว่า เจ้าเดิม

แต่ยังไงก็อุดหนุนของแท้ครับผม

Comment

^

กระทู้เก่าๆมีบอกอยู่ครับ

Comment

ต้องรอให้มันหายไปก่อนค่อยเสียดายกันนะคนเรา อิอิ ผมหมายถึงทุกเรื่องเลยนะ ตอนนี้ภาาาไทยก็น่ากลัว นั่นนอกเรื่องอีก EA ส่วนตัวผมว่ามีดีกว่าไม่มี ก็เหมือนถุงยางพกไว้ดีกว่าไม่พก อะ!!ยังไง

Comment

^
                      ^
                      ถุงยางพกไว้แต่ถึงเวลาไม่ได้ใช้ เมา...

Comment

เฉยๆนะ ตั้งแต่มันทำเซิฟBF2142เน่าผมก็เซ็งกับEAแล้ว

Comment

RA3 ภาษาไทยอ่านไม่รู้เรื่องเลย

Comment

ผมมั่วเป็นภาษาไทยอยู่เกมนึง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=394857

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                              ^
                              ^
                              ถุงยางพกไว้แต่ถึงเวลาไม่ได้ใช้ เมา...

555+ อย่าลืมไปตรวจเลือดนะครับ

Comment

Working...
                              X