Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ i7 9700k มันวิ่งเต็ม Clock speed ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ i7 9700k มันวิ่งเต็ม Clock speed ตลอด

ผมใช้ i7 9700k + gigabyte z390 aorus pro wifi แล้ว CPU มันวิ่งเต็ม Clock ตลอดแม้จะอยู่ในสถานะ idle ใช้งานน้อยครับ power options ใช้ Balanced min 5% ค่าเดิมปกติ ส่วน Bios ก็ใช้ค่า default ครับ

ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรหรอครับ

งงกับคุณ มันทำงานแค่ 4% ส่วน speed 3.69 Ghz มันก็ถูกแล้วนี่

Comment

พอดีคอมเก่าของผม เวลาCPU มันไม่ค่อยใช้งาน Clocks มันลดเหลือประมาณ 800 MHz พอใช้งานเยอะ มันค่อยวิ่งเต็มหน่ะครับ อันนี้เห็นมันวิ่งเต็มเกือบตลอดก็เลยสงสัย อย่างนี้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by oihar031 View Post
        งงกับคุณ มันทำงานแค่ 4% ส่วน speed 3.69 Ghz มันก็ถูกแล้วนี่
        เค้าหมายถึง clock speed ครับ
        ไม่ใช่ usage

ปกติ ถ้าตั้ง power option ให้มีขึ้นลงตามการใช้งาน มันจะไม่ค้างที่ความเร็วสูงสุด แบบที่ จขกท. กังวลใจ

ลองดู C1E / EIST ใน bios ดูครับ
        ถ้าตั้งออโต้ ลองปรับเป็น on

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          เค้าหมายถึง clock speed ครับ
          ไม่ใช่ usage

ปกติ ถ้าตั้ง power option ให้มีขึ้นลงตามการใช้งาน มันจะไม่ค้างที่ความเร็วสูงสุด แบบที่ จขกท. กังวลใจ

ลองดู C1E / EIST ใน bios ดูครับ
          ถ้าตั้งออโต้ ลองปรับเป็น on
          ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองไปปรับดู

Comment

ดูที่โปรแกรม CPU Z นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ดูที่โปรแกรม CPU Z นะ
              ดูทั้งใน CPU Z และ HWmonitor เลยครับ

Comment

ถ้าเคลียร์ไบออสแล้วก็ยังไม่ได้
                ตั้งค่าเองก็ยังไม่ได้

ว่าง ๆ ลองลง os ใหม่

Comment

ปกติ
                  Speedมันก็วิ่งขึ้นๆลงๆแบบนี้แหละ บางทีSpeed 4.4GHzแต่ใช้งานแค่ 4%ก็เป็นไปได้

Control Panel--->Power Options--->Balanced

Control Panel--->Power Options--->Perfanmance Speed จะวิ่ง 4.3+ ขึ้นอยู่กับว่าจะบู๊ตกี่คอร์

Comment

ตั้ง min 5% ปกติมันจะลดไปสุดที่ 800MHz หรือ 8x ครับ เวลา idle จะใช้ไฟต่ำกว่า Vcore ก็ลด
                    ทั้งโหมด saver / Balanced ก็จะลดคล้าย ๆ กัน ถ้าไม่ได้ไปปรับอะไรนะ

ลองใช้ HWinfo ดูกราฟก็ได้ครับ ว่า clock speed ลดลงตามการใช้งานไหม

อย่างผมใช้ 4790k ปิด HT
                    ตั้ง Balanced cpu min 5%

task manager บางทีมันก็เพี้ยนครับ เรื่องความเร็ว cpu

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเย็นนี้ไปลองอีกทีครับ

Comment

ไม่เป็นไรครัช

Comment

ผมก็ไช้บอร์ด Gigabyte ไปตั้ง CPU EIST เป็น Auto ครับ

Comment

Originally posted by neokung View Post
                            พอดีคอมเก่าของผม เวลาCPU มันไม่ค่อยใช้งาน Clocks มันลดเหลือประมาณ 800 MHz พอใช้งานเยอะ มันค่อยวิ่งเต็มหน่ะครับ อันนี้เห็นมันวิ่งเต็มเกือบตลอดก็เลยสงสัย อย่างนี้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ
                            อ่อ ผมก็ไม่ได้ใช้เดิมๆมานาน i9 9900k มาวันแรก ก็ oc ไป 5Ghz เลย มันก็เลยวิ่ง 5Ghz ตลอด

Comment

Originally posted by oihar031 View Post
                              อ่อ ผมก็ไม่ได้ใช้เดิมๆมานาน i9 9900k มาวันแรก ก็ oc ไป 5Ghz เลย มันก็เลยวิ่ง 5Ghz ตลอด
                              oc เท่าไรก็ตาม
                              ถ้าไม่ไปปรับค่าที่ยุ่งเกี่ยวกับ speed step
                              หรือ power options ไม่ได้ตั้ง high performance

ยังไง speed ก็ต้องลดครับ

Comment

Working...
                              X