Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลอง Clock ASUS P5B Deluxe ดูมั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเล่น 3.0 GHz ก็แรงพอแล้ว 500*6 1.28 v idle 40 fullload 53

ถ้า 3.5 ถ้าวันใหนร้อนนี่มันคุมไม่อยู่จริงๆ 75C+

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      ผมเล่น 3.0 GHz ก็แรงพอแล้ว 500*6 1.28 v idle 40 fullload 53

ถ้า 3.5 ถ้าวันใหนร้อนนี่มันคุมไม่อยู่จริงๆ 75C+
      ใช้ Sink เดิมหรอคับท่าน อุณหภูมิพอๆ กะผมเลย พอดี E6600 ของผมมัน Week28 เห็นเค้าลือว่ามันลากได้ไกล เลยจะลองดูคับ แต่ดันทำไม่เป็น แหะๆ ต้องค่อยๆทำไป

Comment

HR-01 น่าจะช่วยได้อีกหลายองศาครับ อิอิ

Comment

Originally posted by manok View Post
          ใช้ Sink เดิมหรอคับท่าน อุณหภูมิพอๆ กะผมเลย พอดี E6600 ของผมมัน Week28 เห็นเค้าลือว่ามันลากได้ไกล เลยจะลองดูคับ แต่ดันทำไม่เป็น แหะๆ ต้องค่อยๆทำไป
          นี่ Ultra - 120 แล้วนะ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            นี่ Ultra - 120 แล้วนะ
            โห...สงสัยคงต้องเปิดแอร์จ่อเครื่องกันละมั้งคับงานนี้

Comment

รายงานผลจากที่ไปซื้อ Andy Samurai มาลองแล้วปรากฏว่า ใช้งานอยู่ที่ 3.06 เดิม CPU ร้อนถึง 65C แต่พอเจอ Andy ตัวเก่งเข้าไป ลดมาเหลือ 55C ที่ Full load ใช้ได้เลยครับ สำหรับ Andy แนะนำครับ
              ปล.ไม่ได้เป็นหน้าม้าให้ใครคับ แต่ลองแล้วก็เอามาบอกกันครับ

Comment

Originally posted by manok View Post
                รายงานผลจากที่ไปซื้อ Andy Samurai มาลองแล้วปรากฏว่า ใช้งานอยู่ที่ 3.06 เดิม CPU ร้อนถึง 65C แต่พอเจอ Andy ตัวเก่งเข้าไป ลดมาเหลือ 55C ที่ Full load ใช้ได้เลยครับ สำหรับ Andy แนะนำครับ
                ปล.ไม่ได้เป็นหน้าม้าให้ใครคับ แต่ลองแล้วก็เอามาบอกกันครับ
                andy มันน่าจะเย็นกว่านี้นะ 3.06 เอง ของผม Ultra 120 ตอนนี้ 3.5 อยู่ที่ 48-52

Comment

มารายงานผลคับ ปรากฏว่าผมไปตั้งไฟ CPU ไว้ตั้ง 1.5 มันเลยร้อนเดือดขนาดนั้นครับ ลองปรับไปลงมาแล้ว Full load ลงมาเหลือ 53 ครับ (ไม่ได้เปิดแอร์นะ) แต่ก็แปลกใจว่า ถึงไม่ได้ Clock เอาแบบเดิมๆเลยนะ (2.4) ที่ Full load ก็ปาเข้าไป 49C อยู่ดี เทียบกับเครื่องที่ Office ผมใช้ P5WD Home ตัว 975 แล้วก็ CPU ตัวเดียวกัน ลากไปที่ 3.06 เหมือนกัน Sink เดิมๆ Full load แค่ 45C เอง งง เลย ถ้าที่ ideal นี่แค่ 35C เอง กลุ้มใจเลยเป็นเพราะบอร์ดป่าวครับเนี่ย

Comment

บอร์ดตัวนี้ พา Cpu ร้อน เป็นเรื่องจริง

แต่ของแรง ย่อมร้อน เป็นธรรมดา ^^''

Comment

board ตัวนี้มันไม่เหมือนชาวบ้านคับ ร้อนตับแตก

ของผมตอนแรกที่ซื้อมาไม่ได้ clock อะไรเลย ปาไปแล้ว 60 องศาคับ เครียดเลย ว่าจะเอามาอัดเล่นกับ D9 ซักหน่อย พอดี board ที่ผมซื้อมามีปัญหาเลยเอาไปเครมได้ตัวใหม่มา ทีนี่ความร้อนลดเหลือ 50 องศา เล่นเอา งง ไปเหมือนกัน พอได้ board มาใหม่เลยลองอัดซักหน่อย ความซวยก็มาเมื่อ D9 ดันเสียไป 1 ตัว เลยเอาไปเครมมาได้ เม็ดRAMเป็นของ PSC รหัสอะไรก็ไม่รู้ เลยลองเอามาอัดคู่กับ D9 โอ๋มันไปได้ถึง 430X7 1:1 4 4 4 12 ด้วย เลยตัดใจไม่ขาย D9 ละ เอาเงินไปซื้อ Ultra 120 ดีกว่า ลดไปอีก 12 องศา
                      ลองที่ 450X7 รัน 2 หัวไม่ผ่านเลยเอามันที่ 430X7 ก็พอใจละ

Comment

Originally posted by cynical View Post
                        board ตัวนี้มันไม่เหมือนชาวบ้านคับ ร้อนตับแตก

ของผมตอนแรกที่ซื้อมาไม่ได้ clock อะไรเลย ปาไปแล้ว 60 องศาคับ เครียดเลย ว่าจะเอามาอัดเล่นกับ D9 ซักหน่อย พอดี board ที่ผมซื้อมามีปัญหาเลยเอาไปเครมได้ตัวใหม่มา ทีนี่ความร้อนลดเหลือ 50 องศา เล่นเอา งง ไปเหมือนกัน พอได้ board มาใหม่เลยลองอัดซักหน่อย ความซวยก็มาเมื่อ D9 ดันเสียไป 1 ตัว เลยเอาไปเครมมาได้ เม็ดRAMเป็นของ PSC รหัสอะไรก็ไม่รู้ เลยลองเอามาอัดคู่กับ D9 โอ๋มันไปได้ถึง 430X7 1:1 4 4 4 12 ด้วย เลยตัดใจไม่ขาย D9 ละ เอาเงินไปซื้อ Ultra 120 ดีกว่า ลดไปอีก 12 องศา
                        ลองที่ 450X7 รัน 2 หัวไม่ผ่านเลยเอามันที่ 430X7 ก็พอใจละ
                        ซวยเหลือเชื่อ

ส่วนของผม ถึมมือวันแรก ยังไม่ได้ใช้เดิมๆเลย โดนจับลากซะและ ซิงค์เดิมก็ไม่เคยใส่

Comment

มีเรื่องมาถามหน่อย ที่ผมลองลากๆดูอ่ะ ผมลองปรับตัวคูณลงเหลือ 7 แล้วเปิดเครื่องไม่ติดเลยซักทีไม่รู้เป็นไร แต่ถ้าใช้ตัวคูณที่ 9 เนี่ยมันก็ลากไปไก้เต็มที่ก็ 9*350 มันทำงานอยู่ที่ประมาณ 3.2 GHz ลองปรับไฟปรับยังไงก็ เปิดไม่ขึ้น เป็นเพราะอารายใครรู้ช่วยตอบหน่อยเด้อครับ เฮ้อเหนื่อยเหมือนกันนะเนี่ย อิอิ

Comment

มีเรื่องมาถามหน่อย ที่ผมลองลากๆดูอ่ะ ผมลองปรับตัวคูณลงเหลือ 7 แล้วเปิดเครื่องไม่ติดเลยซักทีไม่รู้เป็นไร แต่ถ้าใช้ตัวคูณที่ 9 เนี่ยมันก็ลากไปไก้เต็มที่ก็ 9*350 มันทำงานอยู่ที่ประมาณ 3.2 GHz ลองปรับไฟปรับยังไงก็ เปิดไม่ขึ้น เป็นเพราะอารายใครรู้ช่วยตอบหน่อยเด้อครับ เฮ้อเหนื่อยเหมือนกันนะเนี่ย อิอิ
                            เอามาแลกกะ E6300 ผมป่ะ ได้ตัวคูณ7สมใจแน่ๆ

Comment

เอามาแลกกะ E6300 ผมป่ะ ได้ตัวคูณ7สมใจแน่ๆ
                              อ่ะ.........เอางั้นเลยท่าน ว่าแต่ตัว E6600 เนี่ยปรับตัวคูณเป็น 7 ได้มั๊ยอ่า หรือผมเข้าใจผิดไปเอง

Comment

อ่ะ.........เอางั้นเลยท่าน ว่าแต่ตัว E6600 เนี่ยปรับตัวคูณเป็น 7 ได้มั๊ยอ่า หรือผมเข้าใจผิดไปเอง
                                ปรับได้ทุกตัว ถ้าเมนบอร์ดรองรับ P5B delux ปรับได้

Comment

Working...
                                X