Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับคอมเป็นค้างๆ1-2วิเหมือนแผ่นตกร่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับคอมเป็นค้างๆ1-2วิเหมือนแผ่นตกร่องครับ

Cpu i5 760
    Vga GT 220
    Ram DDR3 2G
    HDD Seagate 250G
    CD-ROM
    WirelessLan
    PSU Gaia 500w
    ทั้งเครื่องมีแค่นี้ครับ
    เวลาเล่นเกม3Dมันจะออกอาการค้างเป็นช่วงๆประมาน1-2วิครับ(PES2010เห็นค้างชัดเจนแต่เล่นต่อไปได้)แบบแผ่นตกร่องครับนานๆจะเป็นตรงหน้าDesktopทีแบบแผ่นมันสะดุด(ตกร่อง)
    ตอนค้างเนี้ยค้างทั้งภาพและเสียงนะครับทนค้างไปซักพักก็เล่นได้ครับแต่เป็นบ่อยมากๆ
    คอมพึ่งประกอบครับวินโดวลงใหม่หลายรอบแล้วDriverฮัพล่าสุดแล้วถอดประกอบใหม่ก็แล้ว
    วานช่วยทีครับขอบคุณมากครับ
    Last edited by swindler; 20 Sep 2010, 00:35:04.

อาการเหมือนผมเคยเป็น แต่ผมเป็นตั้งแต่เปิดเครื่องเสร็จเลยครับที่หน้า desktop จะค้างเป็นช่วงๆทั้งเม้าท์ทั้งภาพต่างๆ

ลองเช็ค hdd ดูครับ อาจจะมี bad

Comment

Originally posted by i3allooN View Post
      อาการเหมือนผมเคยเป็น แต่ผมเป็นตั้งแต่เปิดเครื่องเสร็จเลยครับที่หน้า desktop จะค้างเป็นช่วงๆทั้งเม้าท์ทั้งภาพต่างๆ

ลองเช็ค hdd ดูครับ อาจจะมี bad
      เช็คดูแล้วก็ไม่มี bad นะครับ

Comment

กด control alt delete แล้วดูหน้า process ว่ามีตัวอะไรทำงาน
        กิน cpu บ้าง

Comment

Originally posted by viboon5361 View Post
          กด control alt delete แล้วดูหน้า process ว่ามีตัวอะไรทำงาน
          กิน cpu บ้าง
          ไม่มีเกิน 30000k เลยครับถ้าเปิดไว้เฉยๆเพราะไปตั้งค่า Services.msc มาแล้ว

Comment

อาการเป็นเหมือนเครื่องคนข้างบ้าน เขาสั่งประกอบมา คาดว่าทางร้านลงตัวโกสให้
            ผมเลยลงวินโดว์ให้ใหม่ อาการสดุดดังกล่าวก็หายไป
            ของ จขกท.ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ (แต่คอมพึ่งประกอบมา ยกไปที่ร้านให้เขาดูให้น่าจะเหมาะกว่า)

Comment

Originally posted by lamai View Post
              อาการเป็นเหมือนเครื่องคนข้างบ้าน เขาสั่งประกอบมา คาดว่าทางร้านลงตัวโกสให้
              ผมเลยลงวินโดว์ให้ใหม่ อาการสดุดดังกล่าวก็หายไป
              ของ จขกท.ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ (แต่คอมพึ่งประกอบมา ยกไปที่ร้านให้เขาดูให้น่าจะเหมาะกว่า)
              ตอนนี้เปลี่ยนมาลง xp sp.3 Original แล้วครับยังไม่หาย
              ส่วนคอมนั้นซื้อมาประกอบเองครับเอาไปเช็คดูเป็นชิ้นๆเค้าบอกไม่มีอะไรพัง(มันเปิดเครื่องพอติดก็บอกไม่พังเลย)

Comment

เมนบอร์ดตัวไหนครับ

Comment

Originally posted by kickmeekub View Post
                  เมนบอร์ดตัวไหนครับ
                  Gigabyte P55-ULD3L ครับ

Comment

ดูสายsata HDDดูสิครับถอดเสียบใหม่แน่นๆหรือลองเปลี่ยนสายดู

Comment

Gigabyte P55-UD3L
                      ลองดูน่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เจ้า P55-US3L ของเพื่อนผม มีปัญหากับ WinXP เวลาที่เล่นเกมส์ ต้อง ปิด(Disable)การ์ดแลนออนบอร์ด (หมายถึงเกมส์ออฟไลน์) แต่ถ้าจะให้ดี ต้องลง Win7 ครับ

Comment

Originally posted by piaknaja View Post
                        ดูสายsata HDDดูสิครับถอดเสียบใหม่แน่นๆหรือลองเปลี่ยนสายดู
                        เปลี่ยนก็ยังเป็นครับ

Originally posted by kickmeekub View Post
                        Gigabyte P55-UD3L
                        ลองดูน่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เจ้า P55-US3L ของเพื่อนผม มีปัญหากับ WinXP เวลาที่เล่นเกมส์ ต้อง ปิด(Disable)การ์ดแลนออนบอร์ด (หมายถึงเกมส์ออฟไลน์) แต่ถ้าจะให้ดี ต้องลง Win7 ครับ
                        อันนี้ปิดไว้ตลอดเลยครับเพราะลงDriverไม่ได้+ใช้ไวเลส แต่ win7ยังไม่ได้ลองลงดู ขอบคุณครับ

Comment

ลองวิน7 ดูครับ ผมไม่เคยเป็นด้วยดิ 760 เหมือนกัน แถมบอร์ดตัวด้วยกันด้วยอิอิ * P55-UD3L*

Comment

Originally posted by teraphon View Post
                            ลองวิน7 ดูครับ ผมไม่เคยเป็นด้วยดิ 760 เหมือนกัน แถมบอร์ดตัวด้วยกันด้วยอิอิ * P55-UD3L*
                            ขอบคุณครับเดี๋ยวลองลงดู

Comment

win 7 ลองลงดูแล้วก็เป็นแบบเดิมครับตอนนี้เป็นหนักกว่าเดิมอีก เปิดเครื่องมาได้ปรมาณ 1 นาทีค้างตลอดเลยครับ
                              ใครรู้หนทางช่วยทีครับไม่รู้จะทำยังไงแล้ว
                              ผมคิดว่าน่าจะมีอุปกรณ์อะไรซักอ่างมีปัญหาแต่ว่าไม่รู้ว่าอะไรที่พังครับ รบกวนช่วยที
                              ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X