Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้เป็นที่บอร์ด หรือป่าวครับ ช่วยดูหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้เป็นที่บอร์ด หรือป่าวครับ ช่วยดูหน่อย

คือเป็นเครื่องเพิ่งประกอบใหม่

ซื้อมารวมๆจากในเว็บนี้แหละ

m2n-e
    x2 3800+
    asus en8600GT
    Ram NCP 1g*2 667
    WD 80g

อาการมันก็คือ เวลาบูตขึ้นมามันผ่านไบออสไปแล้ว

กำลังจะเข้าสู่วินโดวส์ แล้วมันก็ค้างเลย เป็นหน้าจอดำๆ มีเคอร์เซอร์กระพริบอยู่มุมบนซ้าย อยู่อย่างนั้น ไม่ไปไหนเลย

ตอนแรกนึกว่าเป็นที่วินโดวส์ ก็เลยตั้งบูตเป็นซีดีรอมแทน ใส่แผ่นวินโดวส์

ปรากฎว่าเหมือนเดิมเลยครับ ค้างที่เดิม อาการเดิม

ยังไม่ได้ลองถอดเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้น เพราะเดาไม่ถูกว่าอาการนี้มาจากตัวไหน

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างมั๊ยครับ ใช่เมนบอร์ดรึป่าวครับ

PM ไปแล้ว

Comment

ไม่มีใครเคยเจอเลยเหรอครับ

ตอนนี้มืด8ด้าน เดาไม่ถูกว่าจุดไหน

ลองเปลี่ยน HD VGA ก็ไม่หาย เป็นเหมือนเดิม

Comment

ในไบออสมองเห็นไดร์ฟ CD-Rom หรือเปล่าครับ ลองเช็คสายแพรของไดร์ฟ CD-Rom และแผ่น Windows ดูด้วยครับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
          ในไบออสมองเห็นไดร์ฟ CD-Rom หรือเปล่าครับ ลองเช็คสายแพรของไดร์ฟ CD-Rom และแผ่น Windows ดูด้วยครับ
          มองเห็นทุกอย่างเป็นปกติครับ

แผ่นวินโดวส์ก็เปิดกับเครื่องอื่นได้ครับ

ยังคงแก้ไม่ตกครับ

Comment

ไม่อยากคิดว่าเป็นที่บอร์ด ลองถอดแรมออก 1 ตัว แล้วลองลงวินโดวส์ดูอีกครั้งนะครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ลองสลับใส่แรมอีกตัวดูครับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
              ไม่อยากคิดว่าเป็นที่บอร์ด ลองถอดแรมออก 1 ตัว แล้วลองลงวินโดวส์ดูอีกครั้งนะครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ลองสลับใส่แรมอีกตัวดูครับ
              แรมลองสลับดูแล้วครับ แต่วินโดวส์ไม่ได้ลงใหม่ครับ

ไม่คิดว่าเป็นที่วินโดวส์ครับ

เพราะผมเอาฮาร์ดดิสก์ในเครื่องอื่นๆ ที่ใช้ได้ปกติ ที่มีวินโดวส์อยู่แล้วมาสลับใส่ดู

ปรากฏว่าอาการเดิมไม่มีผิดเพี้ยนเลยครับ

Comment

น่าจะเป็นที่บอร์ดแล้วนะ

Comment

ไม่อยากให้เป็นที่บอร์ดเลย

Comment

Originally posted by pa_chit View Post
                    แรมลองสลับดูแล้วครับ แต่วินโดวส์ไม่ได้ลงใหม่ครับ

ไม่คิดว่าเป็นที่วินโดวส์ครับ

เพราะผมเอาฮาร์ดดิสก์ในเครื่องอื่นๆ ที่ใช้ได้ปกติ ที่มีวินโดวส์อยู่แล้วมาสลับใส่ดู

ปรากฏว่าอาการเดิมไม่มีผิดเพี้ยนเลยครับ

ลองลงวินโดวส์ใหม่ดูก่อนนะครับ ผมเคยเป็นตอน Ghost แล้วเอาไปใช้เปิดแล้วไม่ขึ้นนะครับ กระพริบเหมือนกัน
                    แต่ พอลงวินโดวส์ใหม่ก็ใช้ได้ปกติ

Comment

Originally posted by goldgear View Post
                      ลองลงวินโดวส์ใหม่ดูก่อนนะครับ ผมเคยเป็นตอน Ghost แล้วเอาไปใช้เปิดแล้วไม่ขึ้นนะครับ กระพริบเหมือนกัน
                      แต่ พอลงวินโดวส์ใหม่ก็ใช้ได้ปกติ
                      มันจะลงใหม่ก็ไม่ได้นะครับ

เพราะเวลาเลือกบูตจากซีดีรอม มันก็อาการเดียวกัน

เพราะฉะนั้น มันไม่ได้ไปไหน ให้ผมทำอะไรได้เลยครับ

Comment

ให้ใช้แรมแค่ 1 แถวดูครับ

Comment

หาทางแก้ได้ยังครับ บอกด้วยครับ ประดับความรู้

Comment

ผมว่าเป็นที่ ram ครับ เพราะเคยมีอาการแบบนี้ แล้วก็ลองไปปรับ Defult ทุกอย่างใน Bios ดูนะครับ

Comment

เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนแรมดูครับ ได้ผลยังไงจะมาบอกครับ

Comment

Working...
                              X