Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมชอบดับ เข้ามาดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมชอบดับ เข้ามาดูทีครับ

จับตัวคนร้ายได้แล้วครับ คนร้ายก็คือ ... CPU
    จากการวิเคราะห์ของผม ผมคิดว่า มันไม่เป็นที่ MB ก็เป็น CPU
    ผมเลยตัดสินใจ ไปขอยก PC ของเพื่อนมาทดสอบ
    ผมเริ่มจากการ สับเปลี่ยน CPU ทดสอบดูก่อน ของเพื่อน รุ่น 3600+(1.9GHz)
    ผมไม่รอช้า ผมเริ่ม OC โดยทันที
    ผมเริ่มค่อยๆ เพิ่มบัส จนไปอยู่ 300
    ปรากฎว่า จากอาการ ที่เคยดับ แล้วก้อดับนั้น ไม่เกิดอาการให้เห็นแม้แต่ครั้งเดียว
    ผมก็เลยพิพากษา เจ้า CPU เลยทันที

ตอนนี้ผม OC ไปอยู่ที่ 2.7 ได้อย่างชิวๆ ไม่ดับ ไม่งอแงเลย
    censor จากที่เคย เพี้ยน +เพี้ยนเอามากๆ 70c -110c+
    ซึ่งตอนนี้ก็อยู่ในระดับที่มันควรจะเป็น FL 50+ ( อุณหภูมิห้อง 25c , Vcore 1.35 )

....จบ happy ending

สเปกที่ใช้
    X2 4000+
    AX78
    9600GT
    RaidMax RX 630w
    Tuniq Tower 120
    MX2 ถอดทาเข้าออก หมดไปเกือบหลอดละ

มันจะดับทุกครั้งเวลา CPU Fullload หนักๆ

แม้กระทั้งลงวินโด้ ยังดับ ( ไม่ได้ OC ) ผมต้องเปิดแอร์ให้มันถึงไม่ดับ

จากเมื่อก่อนไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน ลากไป 2.7-2.9 ยังโอเค อยู่เลย

ทุกวันนี้ ผมไม่ได้ OC CPU เลย ลากไปนิดเดียว ก็ดับ ( @2.3-2.4ยังดับเลย )

อณุหภุมิที่วัดได้ ตอน fullload 119+ c

แต่ผมลองเอามือไปจับละ ไม่เห็นยักจะร้อนอะไรเลย

Disable Shutdown ใน bios หมดแล้ว

ผมอยากรู้ว่าเป็นที่ MB หรือ CPU กันแน่

ผมละเซง จริงๆ

มีท่านใดเคยประสบการณ์เช่นนี้มาก่อนไหมครับ เฮ้ออออออออ ปวกหัว
    Last edited by rapthaiza; 13 Apr 2009, 02:55:10.

RaidMax RX 630w>>>>>น่าสงสัย ลองหายืมของคนอื่นลองดูหย่อบซี่เหล่า

Comment

psu ครับ ลองเปลี่ยนดู

แต่ อณุหภุมิที่วัดได้ ตอน fullload 119+ c เยอะมากเลยครับ ไฟเท่าไหร่
      Last edited by Neszel; 9 Apr 2009, 02:44:44.

Comment

PSU ผมเพิ่งเปลี่ยนเองนะครับ จากเดิมใช้ของติดเคส

vcore 1.32-1.37 แล้วแต่ ว่าจะลากขึ้นไปเท่าไหร

Comment

ลืมบอก mb เป็นของที่ีเคลมมา

ใช้ๆไปนานวัน มันเริ่ม เป็นแบบที่ว่า

Comment

ผมเคยเป็นนะ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ ax78 เลยไปเคลม 3-4 รอบ พอซักพักเอะใจซื้อฮาดดิสลูกใหม่มาอาการหายเลย
            พอเปลี่ยนลูกเดิม ดับ เลยเอามันไปเคลมซะ

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
              ผมเคยเป็นนะ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ ax78 เลยไปเคลม 3-4 รอบ พอซักพักเอะใจซื้อฮาดดิสลูกใหม่มาอาการหายเลย
              พอเปลี่ยนลูกเดิม ดับ เลยเอามันไปเคลมซะ
              ฮารดดิส ผมก็เพิ่งเปลี่ยตัวใหม่มาอะครับ

ว่าแต่ ถ้าผมจะเอาเมนบรอดไปเคลม เค้าจะยอมให้เคลมหรือป่าวครับ กลัวไปแล้วไม่ให้เคลม

เพราะว่า มันยังเปิดติดอยู่ แต่มันชอบดับ OC ก้อไม่ไป

Comment

ผมยกทั้งเคสไปให้ร้านเค้าเช็คให้เลยคับ ร้านนี้ใจดี ยังไงลองโทรไปปรึกษาช่างก่อนก็ดีคับ

Comment

ลองเครียร์ bios หรืออัพเดทดูยังครับ (น่าจะลองมาหมดเเล้วมั้ง งั่กๆ) ถ้าอุณหภูมืสูงขนาดนั้น ไม่เป็นที่ cpu เองก็เมนบอร์ดละมั้งครับ หรือเชนเชอร์เองอาจเพี้ยน ว่าตอนนี้ร้อนมากเลยชิงดับไปซะก่อน เอาใจช่วยครับบ

Comment

ซิ้งค์ไม่แนบสนิทดีกับซีพียูรึเปล่าครับ ผมเจอบ่อยมาก ถอดออกมา ทาซิลิโคนใหม่เลยแล้วใส่ไปใหม่ตรวจดูตัวล็อกให้ดีว่าแน่นดีหรือยัง ลองดูครับ

Comment

Originally posted by nabizkit View Post
                      ลองเครียร์ bios หรืออัพเดทดูยังครับ (น่าจะลองมาหมดเเล้วมั้ง งั่กๆ) ถ้าอุณหภูมืสูงขนาดนั้น ไม่เป็นที่ cpu เองก็เมนบอร์ดละมั้งครับ หรือเชนเชอร์เองอาจเพี้ยน ว่าตอนนี้ร้อนมากเลยชิงดับไปซะก่อน เอาใจช่วยครับบ
                      update แล้วครับ เมื่อกี้เล่น wanted CPU @ 2.5 เล่นไปได้ประมาน 10 นาทีดับเลยครัล เอิ้กๆ

Originally posted by Athlon_TFS View Post
                      ซิ้งค์ไม่แนบสนิทดีกับซีพียูรึเปล่าครับ ผมเจอบ่อยมาก ถอดออกมา ทาซิลิโคนใหม่เลยแล้วใส่ไปใหม่ตรวจดูตัวล็อกให้ดีว่าแน่นดีหรือยัง ลองดูครับ
                      เช็คแล้วครับแนบสนิทดีแน่นอน ผมหมด MX2 ไปหลอดนึงแล้วนะ = ="

Comment

ยกไปสิครับ แต่กว่าเค้าจะเช็คให้แบบละเอียดก็อย่างน้อย 3 วันอะครับ

Comment

Originally posted by Neszel View Post
                          ยกไปสิครับ แต่กว่าเค้าจะเช็คให้แบบละเอียดก็อย่างน้อย 3 วันอะครับ

Comment

m/b หรือเปล่าครับ เหมือน sensor จะต๊องนะ

Comment

น่าสงสัยเมนบอร์ด

Comment

Working...
                              X