Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถาม 2 ข้อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถาม 2 ข้อครับ

มีวิธีสำรองข้อมูลอย่างไรให้ชัวร์ที่สุดครับ
    ไรท์ลงแผ่น DVD หรือใส่ HDD แล้วถอดเก็บไว้ดีครับ...ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ผมจะ Backup พวกรูปภาพ หนัง เก็บไว้ครับ เพราะสะสมมานานแล้ว

อีกข้อนึงช่วยแนะนำ Router ให้หน่อยครับ เอาไว้โหลดบิตครับ
    เอาแบบเทพๆหน่อยครับ ที่มันตั้งค่าได้ละเอียดๆหน่อย

ขอบคุณมากครับ

มีวิธีสำรองข้อมูลอย่างไรให้ชัวร์ที่สุดครับ
    ไรท์ลงแผ่น DVD หรือใส่ HDD แล้วถอดเก็บไว้ดีครับ...ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ผมจะ Backup พวกรูปภาพ หนัง เก็บไว้ครับ เพราะสะสมมานานแล้ว
    ---------------------------------------------------
    ใส่แผ่นที่คุณภาพดีครับ ฮาร์ดดิสก์จะมีโอกาสล่มหรือเสียหายจากไฟฟ้ามากกว่าครับ แผ่นคุณภาพดีจะมีราคาที่แพงหน่อย แต่สามารถเก็บไว้ได้เป็น 10 ปีครับ
    ---------------------------------------------------
    อีกข้อนึงช่วยแนะนำ Router ให้หน่อยครับ เอาไว้โหลดบิตครับ
    เอาแบบเทพๆหน่อยครับ ที่มันตั้งค่าได้ละเอียดๆหน่อย
    ส่วนใหญ่เขานิยมใช้ ยี่ห้อ zyxel ครับ แต่ถ้าเทพๆผมเองก็ไม่เคยเล่น คงจะแนะนำลำบากครับ
    http://www.zyxel.co.th/web/webboard/...ZyXEL(Thailand)

Comment

แนะนำเพิ่มงับ เอา sure ควรใช้แผ่นอย่างน้อย 2 แผ่นแยกเก็บนะงับ (ของผมเขียนแผ่นเดียว วันดีคืนดี มันอ่านแผ่นมะได้ซะงั้น T.T)

router มะทราบอะงับ ผมใช้ M0n0wall ^^"

Comment

ครับ

Comment

แล้วแผ่นยี่ห้อ TDK , Verbatium ที่พันทิพย์ร้านไหนขายครับ

Comment

แผ่นก็มีหลายเกรดอีกล่ะ รุ่นเดียวกันซื้อเเบบเป็นเเพ๊ค กับเเบบเเยกป็นแผ่นเดียว เเบบเเยกดูจะบรรจุมาดีกว่าเเละก็ใช้งานไม่เจอปัญหาด้วย เคยเห็นเเยกรุ่นเเยกประเภทตามการใช้งานอยู่บ้าง อย่างเช่น ถ้าใช้CDเกรดaudioบันทึกงานที่เป็นfileเเบบaudioจะให้รายละเอียดดีกว่า
            เเละถ้าเก็บลงHDDก็ต่อใช้งานบ้าง ถ้าถอดเก็บเลยอาจจะมีป่วย

Comment

Originally posted by ป่าน View Post
              แล้วแผ่นยี่ห้อ TDK , Verbatium ที่พันทิพย์ร้านไหนขายครับ
              ร้านขายซีดีทั่วๆไปก้อมีคับ ยิ่งเดินไปลึกๆยิ่งถูก^^

Comment

เอาแผ่น พวก SONY หรืออะไรที่ เป็นยี่ห้อดีกว่าครับ

Comment

ขอแผ่นที่มันเนียนๆเลยครับ

Comment

Originally posted by ป่าน View Post

ชั้น 3 โซนหน้าๆครับลองไล่ถามดู ผมซื้ออยู่ 1 ร้านประจำแต่จำไม่ได้แล้วอยู่ตรงใหน

Comment

Working...
                    X