Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vista 64bit ชัวร์หรือยังครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vista 64bit ชัวร์หรือยังครับ?

กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง
    Vista Ultimate x86 OEM 30 in 1 กะ
    Vista Ultimate x64 OEM 30 in 1
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ software support 64 เยอะมั้ยครับ จะได้ลองลงดู
    เครื่องเป็น notebook duo core 2.5 ram 4 gb น่าจะพอไหวมั้ยครับ..
    Last edited by TommyWalker; 9 Jul 2008, 15:32:04.

software 32 bit รันใน vista x64 ได้คับ

Comment

64 bit ดีกว่าครับ สามารถเเอาโปรแกรมที่ run บน XP มาใช้ได้ด้วย เพราะมีโหมดจำลอง XP ให้ ในขณะที่ Vista32 ต้องการโปรแกรมที่รองรับโดยเฉพาะ

Comment

Originally posted by beam View Post
        software 32 bit รันใน vista x64 ได้คับ
        ครับ ถ้าวัดกันระหว่าง Vista x86 vs Vista x64 ใน software ตระกูล 32bit เนี่ย64น่าจะอืดกว่าหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by TommyWalker View Post
          ครับ ถ้าวัดกันระหว่าง Vista x86 vs Vista x64 ใน software ตระกูล 32bit เนี่ย64น่าจะอืดกว่าหรือป่าวครับ
          ไม่ครับ

64bit รันโปรแกรม 64 bit จะเร็วกว่า 32 bit
          64bit รันโปรแกรม 32 bit ก็เหมือนลง OS 32bit นั่นแหล่ะครับ

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
            ไม่ครับ

64bit รันโปรแกรม 64 bit จะเร็วกว่า 32 bit
            64bit รันโปรแกรม 32 bit ก็เหมือนลง OS 32bit นั่นแหล่ะครับ
            ตามนั้นครับ แต่ ตั้งแต่ใช้ Vista 64 bits มา ยังไม่เจอ Software 64 Bits สักทีครับ

ก็เลยใช้ XP เป็นส่วนมาก นานๆ จะเข้าไปอัพเดรต Vista 64 bits สักที ก็อัพมาได้มากแล้ว ตั้งแต่ติดตั้งมา แต่เสียดาย มีแรมแค่ 1GB เองครับ

เอา Vista 64 Bits มารันโปรแกรม 32 Bits บางทีรู้สึกว่าจะอืดกว่า ใช้ XP รันโปรแกรมอีกครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แรมน้อยหรือปล่าว แค่ 1GB เอง

Comment

ยังไม่มีปัญหาอะไร

ชอบมาก กราฟิกสวย ภาพดูคมและละเอียดมาก (directx10)

Vista Ultimate 64 Bits ^^

แรมมีส่วนอย่างมาก เพราะ แค่เริ่มต้น ก็ กินไปแล้ว ประมาณ 1 GB

ถ้าจะให้ดี ต้อง 2 GB ขึ้นอะคับ ถึงจะไม่มีปัญหาอะไร

Comment

แล้ว 64 นี่กิน Resource มากกว่า 32 เยอะมั้ยครับ

Comment

ไม่ทราบว่าตอนนี้ software support 64 เยอะมั้ยครับ จะได้ลองลงดู
                  ซอฟต์แวร์ซัพพอร์ต 64 บิตที่ตัวซอฟต์แวร์ไม่เยอะ แต่ซอฟต์แวร์ที่สามารถรันบนวินโดวส์ 64 บิตเยอะ
                  เพราะ software 32-bit สามารถรันบนวิสต้า 64-bit ผ่าน WOW layer ได้
                  แต่จากที่เคยใช้พบว่ามีบางโปรแกรมที่ Vista 64-bit รันไม่ได้ แต่ Vista 32-bit รันได้เหมือนกัน
                  แต่พบจำนวนน้อยมาก(พบประมาณ 4 ตัว แต่ตอนนี้แก้ได้ 2 ตัว)
                  ท่านต้องอัพเดทโปรแกรมเหล่านั้น หากมีเวอร์ชั่น 64-bit ก็ให้ใช้ 64-bit เช่น Deamon Tool
                  จะมีทั้ง 32 และ 64บิต ถ้าใช้วินโดวส์ 64บิต จะรัน Daemon Tool 32บิตไม่ได้ เราก็แค่โหลดตัว
                  Deamon Tool 64บิตมาแทน ก็ใช้ได้เหมือนกัน

เครื่องเป็น notebook duo core 2.5 ram 4 gb น่าจะพอไหวมั้ยครับ.
                  .
                  ไหว 2GB ยังลื่น + เหลือๆ เว้นเสียแต่ท่านจะใช้กับโปรแกรมที่ใช้แรมเยอะ เช่น ไครซิส จะออกจากเกมส์ช้า
                  วิสต้าจริงๆ แล้วเค้าแนะนำจริงๆ คือ 2GB ก็สามารถมีการใช้งานที่เรียกได้ว่าลื่นแล้ว
                  ส่วน 4 GB ขึ้นอยู่กับความจำเป็น เพราะถ้าท่านมีแรม 2GB หมายถึง ท่านจะสามารถใช้โปรแกรมที่กินแรม
                  ได้มากถึงประมาณ 1GB และหากโปรแกรมนั้นกินแรมบ้าพลังถึง 1.5 GB ก็ยังรันได้อยู่แต่จะเริ่มช้า
                  ถ้ากินแรม 2GB ท่านต้องเพิ่มแรมให้มากกว่านั้น(แต่ผมว่าแรม 2 GB = เหลือใช้ 1 GB เต็มๆ มันก็เยอะแล้วนะ)
                  Attached Files
                  Last edited by beautyless; 9 Jul 2008, 17:41:51.

Comment

ขอบคุณ คุณbeautylessครับ โดยเฉพาะกระทู้
                    - แนวทางเลือกซื้อกราฟฟิคการ์ดโน้ตบุ้ค(Mobile GPU Guide) ชัดเจนดีครับ

ถ้ายังงั้นฟันธงไปเลยว่า 64bits ดีมั้ยครับ..
                    ใครมีความเห็นต่างกันบ้างครับ
                    Last edited by TommyWalker; 9 Jul 2008, 18:52:58.

Comment

ถ้าถามว่า 64Bits ดีไหม

ขอตอบว่าดีครับ แต่ยังไม่จำเป็นต้องใช้ ณ เวลาปัจจุบันครับ

Windows XP ธรรมดา ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

อีกอย่างนึง ยังไม่มีโปรแกรม 64bits ที่สำคัญแล้วต้องใช้งานเลย ในปัจจุบัน

จึงขอตอบว่า "Vista 64 bits ดีแต่ยังไม่จำเป็นครับในปัจจุบัน"

Comment

เรา ลอง ลงแล้ววว ครับ มาน ดี จิงๆ

แต่ แต่ แต่ มาน กิน แรม มากกว่า คนข้าง บนอีกอ่ะ

เรา ก็ไม่ได้ลง โปรแกรมไรมากมายนะ

หรือเป็นเพราะ เปิด Sidebar เยอะก็ไม่รุ้

เรากิน แรมไป 1.5 แต่ แรมเรา มี 4 เรย ก็ รันสบายๆ

ชอบ 3DMark เวอล่าสุดมาก รัน บน 64bit

ตุกเป็นลิง 555+ ไปแระ

Comment

สำหรับงานที่ผมใช้อยู้ตอนนี้ และทุกโปรแกรมที่ผมใช้ ชัว 100% แล้วครับ

Comment

Originally posted by sephiroth_edd View Post
                            เรา ลอง ลงแล้ววว ครับ มาน ดี จิงๆ

แต่ แต่ แต่ มาน กิน แรม มากกว่า คนข้าง บนอีกอ่ะ

เรา ก็ไม่ได้ลง โปรแกรมไรมากมายนะ

หรือเป็นเพราะ เปิด Sidebar เยอะก็ไม่รุ้

เรากิน แรมไป 1.5 แต่ แรมเรา มี 4 เรย ก็ รันสบายๆ

ชอบ 3DMark เวอล่าสุดมาก รัน บน 64bit

ตุกเป็นลิง 555+ ไปแระ
                            Sidebar ก็กินแรมพอประมาณ ไปเซทไม่ให้มัน startup จะเข้า วินโดวส์เร็วขึ้น

Comment

ลงเรียบร้อยแล้วครับ
                              ปรากฎว่าาาา Driver VGA (์NVIDIA GS 9500M) ยังไมออกตัว 64 ซะงั้น แต่ตัวอื่นมีหมด กำ.....

Comment

Working...
                              X