Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Comment] มาระบายความในใจกับ PES2009 กัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Comment] มาระบายความในใจกับ PES2009 กัน

ผมเปิดก่อนเลยละกัน

ผมว่า 2009 เกมเพลย์มันแย่ลงนะครับ = =" (ในแง่ของความสนุกเมื่อเล่นกับเพื่อน)
    เท่าที่เล่นมา ชอบ pes6 ที่สุดรองลงมาก็ 2008 นี่แหละครับเพราะลากเลื้อยสนุกดี
    แต่พอมา 2009 แล้ว ลองสังเกตุดูดีๆ นะครับ ว่าไม่ใช่ว่าจะลากเลื้อยไม่ได้ แต่ วิธีคอนโทรลมันต่างไปครับ อาศัย analog stick ของ xbox360 (เน้นว่าต้อง 360 นะครับเพราะละเอียดกว่าจอย ps2 เยอะ) เป็นหลัก พวกท่าทางอะไรจะทำได้จากแกนนี่แกนเดียวเลยครับ ไม่ต้องพึ่งแกนขวาเหมือน 2008 ที่เหมือนคอมมันเก่ง เป็นเพราะว่าเราไม่ชินกับ คอนโทรลแบบนี้ครับ (ส่วนหนึ่ง) อีกอย่างเหมือนเกมมันจะปรับสมดุลให้ "สมจริง" ขึ้น โดยการส่งบอลจะทำได้ยากขึ้น (ไม่อัตโนมัติเหมือนแต่ก่อน จะส่งไม่ค่อยแม่น พลาดบ่อย) แต่จะแทนที่ด้วยการที่เราสามารถ control แรงส่ง+ ส่งได้อิสระ ได้ด้วยแกนอนาลอกขวาครับ

สำหรับคนทีเป็นนักกีฬาฟุตบอลจะเล่นภาคนี้ได้ไม่ต่างจากภาคที่แล้วเท่าไหร่ครับ เพราะพวกเขามี pattern การเล่นที่เป็นฟุตบอลจริงๆ คือต่อบอลดีๆ แล้ว ทะลุช่องเข้าไปยิงแบบนี้ แต่ถ้าเป็นอย่างผมที่เล่นแบบ เล่นเกม ไม่ได้มีเซ้นส์ฟุตบอล ก็จะเล่นภาคนี้ได้ลำบากมากตอนต้นๆ ครับ = =" แค่ยันเสมอก็แทบกระอักแล้ว ยิ่งถ้าไม่มีจอย 360 การคอนโทรลนักเตะจะยิ่งยากลำบากออกท่าพริ้วเลี้ยงหลบไม่ได้ใหญ่เลยครับ แต่ถ้ามีผมว่าคงสนุกมากเลยภาคนี้ เพราะพวกท่าใช้เซ้นส์ดันอนาล่อกเอาก็พอไม่จำเป็นต้องไปจำท่ากดยากๆ มาอีก

คอมโหดขึ้นครับ ไอ้ความฉลาดของ ai team vision นี่ไม่เท่าไหร่พอสู้ได้ แต่ความดุของนักเตะนี่ดิ โหดชิบเป้ง อะไรๆ ก็เสียบ เสียบ เสียบ จนคนเล่นเครียดเลยครับเพราะเจอตัดเกมตลอด มันเสียบแบบไม่ค่อยฉลาดเลยครับ ขนาดในเขตโทษ ถ้าเราพริ้วหน่อยมันก็เสียบเราแล้ว ผมชนะ top player ทีมเทพๆ อย่างพวก bazarr ได้ก็เพราะแบบนี้แล ยิงมันไม่ได้หรอก แต่ล่อให้มันเสียบในเขตโทษ ตกลงนี่พัฒนา AI ให้ฉลาดขึ้นจริงป่าวเนี่ย = ="

อีกอย่าง ภาคนี้ผมว่า ช่องว่างระหว่างทีมใหญ่กับทีมเล็กที่***งกันสุดๆ เลยครับ ถ้าเอาทีมเล็กๆ อย่างดินาโมเคียพ ไปชนกับแมนยู จะเห็นความต่างอย่างเห็นได้ชัด (ถ้าเล่นเกับคอม) เพราะคอมมันจะเทพ เลี้ยงกระดุกกระดิกไปเรื่อย แถมเกิดมันทะลุช่องขึ้นมาอย่าหวังจะตามทันเลยครับ ภาคนี้จะเห็นอาการ "หลังหัก" ได้ชัดเจนมาก

คงต้องใช้เวลาสุดๆ เพื่อปรับสมดุลกับถอย จอย xbox360 มาซะแล้วครับ เห่อ แพงโครดๆ อีกเซ็งจริงๆ

สรุปแล้วตอนนี้ผมผิดหวังกับ pes 2009 มากครับเพราะยังปรับตัวไม่ได้ ไม่เหมือน pes2008 ที่มาใหม่ผมก็เล่นได้สนุกเลย
    คงเป็นเพราะความเข้มงวดที่มากขึ้นละมังครับ

เค้าเน้นสมจริงกระมังครับ

Comment

มัน program ให้ เสียบ แหลก ผมเล่น มิลาน กาก้า เซดอป โรนัลนินโญ่ โดนหามออกหมด แมรงเสียบอย่างเดียว

Comment

AI ฉลาดขึ้นครับ แต่โกลล์ผมว่ายังเป็นเหมือนเดิมนะครับ

สมมติเราเลี้ยงไปหน้าโกลล์แล้วส่งคืนหลัง ให้อีกคนพร้อมเตะสวนอัดไปเลย เข้าทุกลูก โดยที่โกลล์แทบจะไม่ขยับหรือหันมามมองเลย

และอีกอย่าง คือ ยิงตรง ๆ เข้ายากมาก ตรงยิงข้างกรอบประตู หรือได้มุมสวย ๆ อย่างขอบปั่นฟรีคิก น่าะเข้าได้ไม่ยาก ส่วนการยิงแบบปั่นไซด์หรือยิงเฉียง แทบจะเข้าทุกลูกครับ

ถ้าจะให้เลี้ยงผ่าน ยากมาก ๆ ต้องเลี้ยงแล้วโยกแบบคอม หลังหักไปเลย ถึงจะผ่านได้

Comment

ชินแล้วก็มันส์ดีอะครับ แรกๆก็เป็นเหมือนกัน
          เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยที่มันให้เราใช้ เซนต์ในการเล่น
          Last edited by alzheimiray; 24 Oct 2008, 09:26:32.

Comment

ผมว่ามันยิงเบาไป แล้วก็ส่งสามเหลี่ยมไหลตามช่องได้ไม่ค่อยตรงกับตัวที่เราต้องการ แม้ว่าจะชนะทัวร์นาเม้นต์หมดแล้ว(top player)แต่ก็รู้สึกว่า การบังคับยังไม่ตรงกับที่ใจเราคิดซักเท่าไหร่ โดยเฉพาะการส่งสามเหลี่ยมเนี่ยแหละ ทำผมเครียดได้ทุกเกม AI นักเตะคนอื่นฉลาดขึ้นมากการตัดบอล การวิ่งทำทางถือว่า konami ทำมาได้ดีเลยทีเดียว ส่วนไอ้โกล์เวรนั่นก็เซฟกระจายจริงๆยิงนอกกรอบเข้ายากมากๆ(top player นะระดับความยากอื่นไม่เคยปรับ)ต้องเจาะเข้าไปในเขตโทษ ทว่า-การใช้สามเหลี่ยมยากทำให้เจาะได้ไม่ตรงกับที่ต้องการ เสียโอกาสไปเยอะก็เพราะไอ้สามเหลี่ยมเนี่ยแหละ ถ้าเลี้ยงหลุดไปแล้วยิงสวนโกล์ สู้ เลี้ยงหลบง่ายกว่าเยอะ
            ส่วนตัวชอบถาพในวินนิ่งมากกว่าฟีฟ่า ตอนแรกก็คิดว่าภาค09นี้ ฟีฟ่าต้องสวยกว่าแน่ๆ ปรากฎว่าพอลองได้เทียบทั้งสองเกมแล้ว วินนิ่งทำได้ดีกว่าเยอะ(เน้นว่าเยอะ) ไม่ว่าจะเป็นแสงเงา กายวิภาคนักเตะ หน้าตาความเหมือนของนักเตะแต่ล่ะคน เพราะตอนแรกกะว่าจะซื้อแผ่นแท้ฟีฟ่าไปเล่นออนไลน์ถล่มฝรั่งซะหน่อย แต่พอได้เล่นเกมตัวเต็ม(โหลดมาลอง) ก็ไม่คิดจะซื้อแผ่นแท้เลย
            ในตอนนี้ผมว่าภาค winning2007 (ภาคก่อน2008) ในPS2 อ่ะเล่นเพื่อนมันส์สุดแล้ว โกล์เอ๋อ ไหลมันส์ ยิงมันส์ เลี้ยงมันส์ แถมใช้ท่าไม้ตายหากินประจำภาค2007ทำประตูได้ง่ายๆอีกด้วย (ใครไม่รู้ว่าภาคนั้นใช้ไม้ตายอย่างไร อย่ามาเล่นกับผมนะ เด๋วเละเทะน้ำตานองหน้าไม่รู้ด้วย)
            ปล.แอบเกรียนช่วงท้ายคงไม่มีใครว่ากันนะครับ ^^

Comment

คอมเก่ง+โหด ชอบมันดี ^ ^

ภาค 2009 นี้ใช้ one-two ง่ายดีคับ

Comment

เลิกเล่นบอลและตอนนี้ติดบาสมันส์มากมาย 2k9

Comment

ทำไมนักเตะผม อารมมันไม่มีเลยอะ

ตอนวิ่งดีใจตอนยิงเข้าอะ หน้าตายมากๆ

มือก็กางแบบนั้นไม่กำสักทีงะ

ของพวกท่านเปนมั่งปะ -*- เซ็งเลย

ไม่มีอารมเล่นบอลกันซักคนงะ T_T

Comment

Originally posted by abashadaba View Post
                    ทำไมนักเตะผม อารมมันไม่มีเลยอะ

ตอนวิ่งดีใจตอนยิงเข้าอะ หน้าตายมากๆ

มือก็กางแบบนั้นไม่กำสักทีงะ

ของพวกท่านเปนมั่งปะ -*- เซ็งเลย

ไม่มีอารมเล่นบอลกันซักคนงะ T_T
                    สงสัย เล่นlow มั่งท่าน 2008 low ก็ไม่มีปากให้ยิ้มออกท่าทางใช้มืออย่างเดียวตลกดี

Comment

ระยะทางพิสูจม้ากาลเวลาพิสูจคน ยิ่งเล่นยิ่งมัน เมื่อคุณเข้าใจในตัวเกมส์แล้วจะมันครับ ก็เหมือนตั้งแต่วินนิ่ง เพล1 มาเพล2 แรกๆก็มีคนบ่นครับ แต่รวมๆผมว่าสุดยอดดี (ถึงแม้จะกดพลังนักเตะทีมผมสะน่าเกลียดก็ตาม)

Comment

เอา ค่าย 2k sport มาทำเกมส์บอลนี้ท่าจะรุ่งนะ EA กับ Konami จะได้พัฒนาให้ดีขึ้นมากกว่านี้ ออกมาแต่ละปี เฮ้อ.. กั๊กไว้ตลอด

Comment

เกมส์นี้มันง่ายไป fifa 09 ยากกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by amstel View Post
                            เลิกเล่นบอลและตอนนี้ติดบาสมันส์มากมาย 2k9
                            เหมือนกันเลย เล่น nba 2k9 มันอยากบอกใครเชียว
                            วินนิ่ง เอาไว้รอ pes2010 คงจะพัฒนาไปเทียบ fifa 09 ของคอนโซลเขาได้แล้วหล่ะ

Comment

Working...
                            X