Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้จอ Y เล่นเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้จอ Y เล่นเกมส์

คือผมจะซื้อคอมใหม่อะคับ แต่เรื่องจอผมทะเลาะกับพี่ผม คือผมจะใช้จอที่มันไม่ Y อะ เพราะผมเล่นเกมส์

ส่วนพี่ผมเขาชอบดูหนังเลยอยากได้จอ Y อยากถามเพื่อนๆพี่ว่า ใช้ Y เล่นเกมมันจะดีไหม มันจะแปลกๆ

รึเปล่า ผมลองนึกสภาพดู [Dota] ถ้ามันวิ่งมากจากด้านบนผมจะรู้สึกตัวช้าไหมคับ แบบว่า แปปๆมันมา

ประชิดแล้วอะ เกี่ยวป่าวหว่า มันจะประมาณนั้นหรือเปล่า

ช่วยลองเล่าความรู้สึกเล่นเกมส์ตอนใช้จอ Y ให้ผมฟังซักนิด

ลองใช้เถอะครับแล้วคุณจะลืมจอไม่ Y ไปเลยอิอิ

Comment

เกมส์สมัยใหม่ๆมานี้ ลองรับความละเอียดของจอ Wide แทบทุกเกมส์ครับ

1280x800 (Wide 17 นิ้ว)
      1440x900 (Wide 19 นิ้ว)
      1680x1050 (Wide 22 นิ้ว)
      1920x1200 (Wide 24 นิ้ว)

ส่วนเรื่องความรู้สึกของคุณ อย่าเพิ่งคิดไปเองก่อนจะได้ใช้ครับ ผมใช้จอ CRT17นิ้ว เปลี่ยนมาเป็น Wide 22 นิ้ว เล่น DotA ไม่เห็นจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงนอกจากทุกอย่างใหญ่ขึ้น(เพราะจอใหญ่ขึ้น) เห็นภาพได้ใหญ่้สะใจขึ้น อลังการณ์ขึ้น แต่การเล่นเหมือนเดิมทุกอย่างไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ เคยเล่นยังไงก็เป็นยังงั้น

ผมได้มาใช้จออัตราส่วน 16:10 เป็นครั้งแรก หลังจากเล่นอัตราส่วน 4:3 มาตลอด
      หลังจา่กได้สัมผัสก็ไม่คิดจะกลับไปเล่นจอ 4:3 อีกเลยครับ

ยุคสมัยของจอภาพเปลี่ยนไปแล้วครับ ทุกอย่างอยู่ที่คุณว่าจะอยู่กับแบบเดิมๆ หรือเปลี่ยนไปตามยุคตามสมัยของเทคโนโลยีครับ
      ตอนนี้จอ 16:10 กำลังมา แต่จอ 4:3 กำลังถูกกลืนหายไปครับ
      น้อยคนนะครับ ที่ ณ ตอนนี้คิดจะซื้อจอใหม่แล้วไม่ซื้อจอ Wide 16:10

Comment

DoTA ไม่รองรับ Y อ่ะคับ ผมเซงเลย เกรียนไม่ได้ใจ ส่วนตัวคิดว่าจอแบบไม่ Y ยังเล่นเกมได้ดีกว่าคับ ครอบคลุมทุกเกมส์ อิอิ

Comment

ในไดรเวอร์ของการ์ดจอทั้งสองค่ายมันมีให้ปรับแต่งสำหรับเกมที่ไม่รองรับจอไวด์สกรีนครับ
          เช่นเกมมันรองรับอัตราส่วน 4:3 แต่ท่านเล่นบนจอไวด์ ตัวไดรเวอร์การ์ดจอก็จัดการให้ท่าน
          เองโดยจะมีขอบดำข้างๆแทนทำไห้ภาพในเกมไม่บวม อย่าได้กังวลครับอิอิ

Comment

Originally posted by merlix View Post
            DoTA ไม่รองรับ Y อ่ะคับ ผมเซงเลย เกรียนไม่ได้ใจ ส่วนตัวคิดว่าจอแบบไม่ Y ยังเล่นเกมได้ดีกว่าคับ ครอบคลุมทุกเกมส์ อิอิ

คุณ Merlix ลองไปอ่านที่กระทู้นี้ดูนะครับ ผมตอบทุกอย่างให้หมดแล้ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=269970

Comment

Originally posted by Akesonic View Post
              คุณ Merlix ลองไปอ่านที่กระทู้นี้ดูนะครับ ผมตอบทุกอย่างให้หมดแล้ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=269970
              -..- สงสัยท่านจะไม่เคยเล่นพวก warcraft online มันเต็มจอคับ แต่ภาพมันยืดดด สัดส่วนไม่ถูกต้องอ่ะคับ ไม่มีปรับแบบ จอ Y คับ resolution อ่ะ

Comment

Originally posted by Akesonic View Post
                เกมส์สมัยใหม่ๆมานี้ ลองรับความละเอียดของจอ Wide แทบทุกเกมส์ครับ

1280x800 (Wide 17 นิ้ว)
                1440x900 (Wide 19 นิ้ว)
                1680x1050 (Wide 22 นิ้ว)
                1920x1200 (Wide 24 นิ้ว)

ส่วนเรื่องความรู้สึกของคุณ อย่าเพิ่งคิดไปเองก่อนจะได้ใช้ครับ ผมใช้จอ CRT17นิ้ว เปลี่ยนมาเป็น Wide 22 นิ้ว เล่น DotA ไม่เห็นจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงนอกจากทุกอย่างใหญ่ขึ้น(เพราะจอใหญ่ขึ้น) เห็นภาพได้ใหญ่้สะใจขึ้น อลังการณ์ขึ้น แต่การเล่นเหมือนเดิมทุกอย่างไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ เคยเล่นยังไงก็เป็นยังงั้น

ผมได้มาใช้จออัตราส่วน 16:10 เป็นครั้งแรก หลังจากเล่นอัตราส่วน 4:3 มาตลอด
                หลังจา่กได้สัมผัสก็ไม่คิดจะกลับไปเล่นจอ 4:3 อีกเลยครับ

ยุคสมัยของจอภาพเปลี่ยนไปแล้วครับ ทุกอย่างอยู่ที่คุณว่าจะอยู่กับแบบเดิมๆ หรือเปลี่ยนไปตามยุคตามสมัยของเทคโนโลยีครับ
                ตอนนี้จอ 16:10 กำลังมา แต่จอ 4:3 กำลังถูกกลืนหายไปครับ
                น้อยคนนะครับ ที่ ณ ตอนนี้คิดจะซื้อจอใหม่แล้วไม่ซื้อจอ Wide 16:10
                อืม...น่าลอง

แล้วLCD TV 32" ปรับเท่าไหร่ดีครับ

Comment

Originally posted by Redmachine View Post
                  ในไดรเวอร์ของการ์ดจอทั้งสองค่ายมันมีให้ปรับแต่งสำหรับเกมที่ไม่รองรับจอไวด์สกรีนครับ
                  เช่นเกมมันรองรับอัตราส่วน 4:3 แต่ท่านเล่นบนจอไวด์ ตัวไดรเวอร์การ์ดจอก็จัดการให้ท่าน
                  เองโดยจะมีขอบดำข้างๆแทนทำไห้ภาพในเกมไม่บวม อย่าได้กังวลครับอิอิ
                  ช่ายครับ จอ LCD เดี๋ยวนี้มันมีฟังก์ชั่นปรับเป็น 4:3 ให้

Comment

ปัญหาเรื่องเกมส์กับ Wide Screen มันเป็นอดีตไปแล้วครับ

ผมใช้มานาน ถึงจะเล่นเกมส์ไม่เยอะมากนัก แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาครับ

ขนาด GTA Vice City ยังมีให้ปรับ Wide เลยครับ

Comment

Originally posted by merlix View Post
                      -..- สงสัยท่านจะไม่เคยเล่นพวก warcraft online มันเต็มจอคับ แต่ภาพมันยืดดด สัดส่วนไม่ถูกต้องอ่ะคับ ไม่มีปรับแบบ จอ Y คับ resolution อ่ะ

แหมเคยเล่นสิครับ DotA เล่นกับ บอทประจำ ออนไลน์ไม่ได้ยิ่งอ่อนๆอยู่เดี๋ยวโดนด่า แต่ชอบเล่น Battle Tanks กับพวก TD มากกว่า

สัดส่วนไม่ถูกต้องผมไม่เถียงครับ แต่มันก็ไม่ได้ถึงขนาดผิดเพี้ยนหนิครับ มันผิดสัดส่วนนิดเดียวเอง ตามประสาจอ Wide ครับ เพราะจอออกแนวยาว ภาพมันต้องเกลี่ยยืดให้เต็มจอ มันต้องมีภาพยืดบ้างเล็กน้อยอยู่แล้วหละครับ ธรรมดาครับ มันไม่ได้ยืดแบบน่าเกลียดนะครับ บางเกมส์ผมเล่นยังไม่รู้สึกด้วยซ้ำว่าภาพยืด อย่าคิดมากเลยครับ ใช้ไปเดี๋ยวก็ชินเอง

ผมจะบอกท่านว่าถ้าท่านคิดจะซื้อจอ Wide มาเพื่อเล่นเกมส์ที่ภาพ 4:3 ท่านก็ซื้อจอ 4:3 เถิดครับ

อย่างเช่นผมเห็น LG บางรุ่น เป็นจอ Wide แต่มีระบบรองรับภาพ 4:3 นั่นหมายถึงเมื่อเปิดโหมดนี้จะมีแถบสีดำ 2 ข้างมาเพื่อทำให้สัดส่วนจอเหลือ 4:3 ก็คือได้ภาพเกมส์ลักษณะ 4:3
                      ผมก็คิดในใจแล้วทำไมคนต้องการเล่นแบบ 4:3 ไม่ซื้อจอ 4:3 ไปเลยหละ ซื้อจอ Wide มาเพื่อเล่น 4:3 เนี่ยนะ แต่อย่างว่าบางคนต้องการความสมบูรณ์แบบ เช่น อยากดูหนังจอ Wide แต่อยา่กเล่นเกมส์จอ 4:3 เอ้าก็ว่ากันไป.....

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                        อืม...น่าลอง

แล้วLCD TV 32" ปรับเท่าไหร่ดีครับ

LCD TV 32 นิ้ว ความละเอียดหน้าจอ ต่ำเทียบเท่าจอ CRT 17 นิ้วครับ แต่ได้ความละเอียดของความยาวของลักษณะของจอ Wide ไป อยู่ที่ 1366x768 ความละเอียดแนวตั้งเท่ากับจอ CRT 17 นิ้วครับ 1024x768

จอใหญ่แบบนั้น แต่ให้ความละเอียดต่ำแบบนี้ ผมรับรองว่ามีลายงาแตกให้เห็นในบางจุดแน่ๆครับ
                        LCD TV ไม่เหมาะกับการนำมาใช้เป็นจอมอนิเตอร์คอมฯหรอกครับ

Comment

dota ผมไม่รู้ แต่ pro normal game(wc3) ปฎิเสธทัวร์นาเมนท์ที่เป็นจอ wide แทบทุกคน

ส่วนตัว (wc3 only) เลือกจอไม่ wide แบบไม่คิดครับ

Comment

เล่น Dota จอธรรมดาดีสุดคับ หรือใครข้องใจ มา 1-1 ได้คับ 555+ ขอตัวไปเกรียน ต่อก่อนคับ ฮี่ๆ

Comment

ปัญหาอย่างเดียวของจอ Y คือ . . .

เครื่องกากเล่นเกมปรับความละเอียดสูงสุดไม่ไ่ด้ TwT

Comment

Working...
                              X