Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD กับความสามารถทางงานวิศวกรรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอาด้านไหนหล่ะครับ
    งานออกแบบทางวิศวะกรรม
    บริษัทอย่าง Boing, Bell Hellicopter, Ferrari และอื่น ๆ ใช้อยู่ครับ
    http://enterprise.amd.com/us-en/AMD-...e-Studies.aspx

งานวิศวะกรรมประเภทงานวิจัยทำ Simmulation
    ตอบลำบากนะ แต่เอาง่าย ๆ เครื่อง Top 10 ของ SuperCompter โลก
    เป็น AMD ซะ 7 ตำแหน่ง (1,2,6,7,8,9,10) ประมาณกลางปีเืครื่องที่ สถาบัน TACC เสร็จ จะได้อันดับ 3 มาเพิ่มอีก เครื่องพวกนี้ทำงาน Simmulation ทั้งนั้น สำหรับงานวิจัยซะส่วนใหญ่
    http://www.top500.org/

มาพูดถึงเครื่องใช้ตามบ้านบ้าง คอมไฟลน์โปรแกรมดี ๆ งานแต่ละงานมันจะทำได้ดีกว่าที่คิด
    อย่ามองแค่ CPU สิจ๊ะ ดูที่ Platform เสียเงินเท่านี้ได้ System แบบไหน Ram Size เท่าไร
    งานวิจัยแบบ Simmulation ใช้ Ram เยอะกว่า ซีพียูนะ

ถ้าอยากทำงานออกแบบ ลองพวกการ์ดจอแบบ Workstation ไหม พวก FireGL มันช่วยได้จริง ๆ นะ
    ซีพียู มีส่วนน้อยกว่าตั้งเยอะ

ลองดูนะครับ ผมเชื่อว่าซื้อ system AMD ในวันนี้ในงบเท่า ๆ กัน คุณจะได้ System ที่สมบูรณ์กว่าตั้งเยอะ

Comment

อย่าไปดูคะแนน Benchmark มาก บางโปรแกรมเทสมันถูกเขียนให้ทดสอบในลักษณะที่ไม่เอื้อต่อระบบของ AMD และการใช้งานจริง CPU Score หลาย ๆ การเทสมันทดสอบการคำนวณ Floting Point ซึ่ง FPU ของ Intel มีเยอะกว่า AMD อยู่แต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ในความเป็นจริงการคำนวณด้านนี้ เริ่มมีโปรแกรมมหลาย ๆ โปรแกรม ส่งงานเหล่านี้ไปใช้บน GPU แทน เพราะสามารถทำงานได้เร็วกว่าเยอะมาก ๆ ตอนนี้เป้นพวกโปรแกรมวิจัยขนาดใหญ่ โดยใช้ประโยชน์ของ HT Link ที่เยอะของ AMD และอีกไม่นานก็จะลามมาถึงโปรแกรมบ้าน ๆ
      อย่างของเราบ้าง

ขอโทษนะ ที่เขียนยาว

Comment

Originally posted by ultragolf View Post
        อย่าไปดูคะแนน Benchmark มาก บางโปรแกรมเทสมันถูกเขียนให้ทดสอบในลักษณะที่ไม่เอื้อต่อระบบของ AMD และการใช้งานจริง CPU Score หลาย ๆ การเทสมันทดสอบการคำนวณ Floting Point ซึ่ง FPU ของ Intel มีเยอะกว่า AMD อยู่แต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ในความเป็นจริงการคำนวณด้านนี้ เริ่มมีโปรแกรมมหลาย ๆ โปรแกรม ส่งงานเหล่านี้ไปใช้บน GPU แทน เพราะสามารถทำงานได้เร็วกว่าเยอะมาก ๆ ตอนนี้เป้นพวกโปรแกรมวิจัยขนาดใหญ่ โดยใช้ประโยชน์ของ HT Link ที่เยอะของ AMD และอีกไม่นานก็จะลามมาถึงโปรแกรมบ้าน ๆ
        อย่างของเราบ้าง

ขอโทษนะ ที่เขียนยาว
        ได้ใจ ชัดเจน ตรงประเด็น ไม่ต้องใช้ความรู้สึก ใช้เหตุผลดีกว่า

Comment

ultragolf ปึ๊กจัง

Comment

นี่เลยจ้าก็ใช้ CPU AMD ออกแบบนะ(รอตัววอลเปเปอร์ออกมาก่อน ค่อยเปลี่บนลายเซ็น F2009)

Comment

เห็นเค้าว่ากันว่า AMD ตกคณิตศาสตร์ เรื่อง ทศนิยม คำนวนแต่ละรอบไม่เท่ากัน

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                เห็นเค้าว่ากันว่า AMD ตกคณิตศาสตร์ เรื่อง ทศนิยม คำนวนแต่ละรอบไม่เท่ากัน
                โอววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

มายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

กอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Comment

สับสนอะไรกันหรือเปล่า

มันอยู่ที่ผู้ใช้งานคนออกแบบงาน กับโปรแกรมไม่ใช้เหรอ

cpu ช่วยให้เร็วขึ้นแค่นั้นเอง amd intel ทำได้ทั้งนั้น ค่ายไม่เกียวกันเลย

งานจะดีไม่ดีอยู่ที่ผู้ใช้ ไม่ใช้ cpu

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                    แหม งี้แบงค์ที่ใช้เครื่อง AMD ไม่เจ๊งหมดเหรอครับ
                    อ่ะนี่เป็นส่วนนึงของ สถาบันการเงินที่ใช้เครื่อง AMD

http://enterprise.amd.com/us-en/AMD-...Resources.aspx

และการคำนวณถ้าแย่อย่างที่บอก supercomputer ที่ทำงานวิจัียระดับโลกที่บอกไปมะกี้ ก็เศษขยะแล้วครับ ไอ้เค้าเนี่ย อยากจับมาตีก้นให้เข็ดจริง ๆ

Comment

555 มันก็แล้วแต่การใช้งานนั่นแหละ ดีกันคนละแบบ
                      แต่ใช้ อินเทลมาเกือบ2ปี ไม่ได้รู้สึกว่ามันแตกต่างเพราะผมไม่ได้บ้า Crysis เดี๋ยวนี้ EMU GC AMD ก็ลื่นครับ แต่ชอบตรงมันทำหลายๆงานพับจอไปมาแล้วไม่เอ๋อ (คิดว่า I7 ก็เหมือนๆกัน)
                      มันขึ้นอยู่กับว่าโปรแกรมออกแบบมาแบบไหนอย่าง PCSX2 เน้น FPU สูงๆอินเทลเลยได้เปรียบแถมเรื่องชุดคำสั่งอีก

ทั้งหมดนี้พิมพ์บนเครื่อง celeron 325 Presscot รุ่นอุ่นขนมปัง เพราะตอบกระทู้ได้เร็วพอๆกับ Pentium Dual core E5200 กร๊ากกกกก แรม 512MB ด้วยนะ 555

Comment

Originally posted by Khow View Post
                        555 มันก็แล้วแต่การใช้งานนั่นแหละ ดีกันคนละแบบ
                        แต่ใช้ อินเทลมาเกือบ2ปี ไม่ได้รู้สึกว่ามันแตกต่างเพราะผมไม่ได้บ้า Crysis เดี๋ยวนี้ EMU GC AMD ก็ลื่นครับ แต่ชอบตรงมันทำหลายๆงานพับจอไปมาแล้วไม่เอ๋อ (คิดว่า I7 ก็เหมือนๆกัน)
                        มันขึ้นอยู่กับว่าโปรแกรมออกแบบมาแบบไหนอย่าง PCSX2 เน้น FPU สูงๆอินเทลเลยได้เปรียบแถมเรื่องชุดคำสั่งอีก

ทั้งหมดนี้พิมพ์บนเครื่อง celeron 325 Presscot รุ่นอุ่นขนมปัง เพราะตอบกระทู้ได้เร็วพอๆกับ Pentium Dual core E5200 กร๊ากกกกก แรม 512MB ด้วยนะ 555
                        อืมเช่นกันเคยใช้ p43.2 พิมงานเล่นอินเตอเน็ตก็ไมได้ต่างจาก 4core AMD9850 ของเพื่อนเลย
                        แรม 9850 มากกว่าด้วยอืม เหมือนกันๆๆ 555

Comment

นับถือท่าน Ultragoft จิงๆ ตอบกี่ห้องข้อมูลแน่นทุกห้อง

Comment

Phenom ll

ตอนเขาออกแบบ โครงสร้าง CPU เขาก็ใช้ CPU ของค่ายตัวเอง อิอิ

AMD ออกแบบ AMD

จริงไหม

Comment

สำหรับผมถ้าต้องประมวลผลทางวิศวกรรมมากๆ ผมแนะนำ Intel ครับ เพราะใช้ทั้งสองยี่ห้ออยู่ AMD เอามาประมวลคำตอบ เช่น โปรแกรม Matlab , Arena , Labview เป็นต้น AMD ที่ราคาเท่ากันกับ Intel AMD สู้ไม่ได้เลยครับ ทั้งแบบ Destop หรือ Notebook แต่ถ้าจะเอาไปทำงานอย่างอื่นด้วยนอกเหนือจากนี้ ผมว่าไม่แตกต่างกันครับ ผมไ ม่ได้เป็นแฟน Intel นะ แต่ผมใช้ประมวลผลหาคำตอบด้วยโปรแกรมที่ผมกล่าวไว้ Intel มันดีกว่าจริงๆ

Comment

Working...
                              X