Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า รหัสหลัง Model: 226BW (Samsung)มีความหมายว่าอะไรกันแน่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า รหัสหลัง Model: 226BW (Samsung)มีความหมายว่าอะไรกันแน่

อยากทราบว่า รหัสหลัง Model: 226BW (Samsung)มีความหมายว่าอะไรกันแน่ครับ เห็น Web อยู่ที่หนึ่ง มีบอกเอาไว้ว่า
    ถ้า S ก็คือ Panel ของ Samsung เอง ซึ่งดีกว่าแบบ A

แล้วในไทยมี S ด้วยหรอครับ วันนี้ผมไปที่เซียร์รังสิตมาผมไม่เห็นจะมี S แต่อย่างใด มีแต่ C กับ A แต่ในพันทิพย์ มีคนมี Code S ด้วย

ผู้รู้ช่วงมาแถลงข้อสงสัยของผม (หรือของใครอีกหลายคน) ด้วยครับ

ผมโทรไปถามที่ศูนย์ของ Samsung เอง ก็ไม่ได้คำตอบที่น่าพึงพอใจแต่อย่างใด ตอบแบบคลุมเคลือว่า

ผมถาม: ตัวอักษรหลังคำว่า Model: 226BW ที่มันเป็น A กับ C มันหมายความว่าอะไรครับ
    พนักงาน: เงียบซักครู่
    พนักงาน: ตัวอักษรเหล่านั้น คงไม่มีความหมายอะไรค่ะ อาจจะเป็นแค่ Code ของโรงงานที่ผลิต
    ผมถาม: แต่เคยอ่านใน Web ๆ นึง เค้าบอกว่า ถ้าเป็นตัว S จะเป็นโรงงานของ Samsung ผลิตเอง แต่ถ้าเป็นตัวอื่น จ้างเค้าผลิต จริงหรอครับ
    พนักงาน: Model พวกนั้นไม่บ่งบอกถึงที่ผลิตค่ะ ให้ไปดูที่
    Model Code : xxxxxxxxxx/xst ถ้าเป็นคำว่า xst จะเป็นโรงงานของไทยผลิตค่ะ แต่ถ้าเป็นอย่างอื่น ไม่ใช่ของประเทศไทยค่ะ

สิ่งที่ผมสงสัยคือ Code A C S มันหมายถึงอะไรกันแน่ ถ้าเป็นโค้ดของโรงงาน แสดงว่า A กับ C ก็ไม่ใช่โรงงานของ Samsung ผลิตเองใช่มั๊ย ????

ถ้าใช่ คุณภาพจะต่างกันหรือไม่ครับ

สิ่งที่อยากรู้คือ 22 นิ้ว เค้าวัดกันยังไงครับ ผมเข้าใจว่าวัดกันแบบเส้นทะแยง ผมเข้าใจถูกรึปล่าวครับ
    Last edited by soniconline; 30 Mar 2007, 20:30:13.

ขออีกนิดนะครับ สำหรับแฟนของ Samsung รุ่น 226BW ที่เซียร์ ขายแค่ 13,000 บาทครับ เห็นแว็บๆ ตอนผมหาข้อมูลตามเว็บ Pantip เค้าขายกันแพงกว่า ที่นี่นิดนึง ของแถมที่ได้ก็รู้สึกว่าจะไม่ค่อยคุ้ม

Comment

รหัสไม่รู้ครับ เลยไม่ขอตอบ

การวัดจอ วัดแนวทะแยง ถูกแล้วครับ

Comment

ของผมซื้อมาจากงาน commart ก็เป็นตัว S นะครับ แล้วตัวอื่นจะเป็น Panel ของใครหรือครับ พอทราบไหม กระซิบนะครับ ผมซื้อมาได้แค่ 12,xxx เ่ท่านั้นครับ แถมได้ Windows Vista Starter Edition ด้วยครับ ไม่อยากบอกเดี๋ยวพี่เขาจะขายของไม่ได้กำไรนะครับ

Comment

commart มีตัวSด้วยหรอ ไม่เหนจะมีไคได้มา

Comment

Originally posted by bundith View Post
            ของผมซื้อมาจากงาน commart ก็เป็นตัว S นะครับ แล้วตัวอื่นจะเป็น Panel ของใครหรือครับ พอทราบไหม กระซิบนะครับ ผมซื้อมาได้แค่ 12,xxx เ่ท่านั้นครับ แถมได้ Windows Vista Starter Edition ด้วยครับ ไม่อยากบอกเดี๋ยวพี่เขาจะขายของไม่ได้กำไรนะครับ

่คาดว่าพรุ่งนี้จะไปลุยพันทิพย์แล้วครับ ที่เซียร์ของน้อยสุดๆ ส่วนใหญ่มีจอ 19 นิ้วสูงสุดครับ (แอบเซ็งนิด ๆ)

Comment

พรุ่งนี้ผมคงต้องไปลุยที่พันทิพย์เองแน่

Comment

เคยตอบไปแล้วนี่ครับ ขุดกระทู้เก่าหน่อยสิ

S ใช้ Panel ของ Samsung
                A ใช้ Panel ของ Aoc
                C ใช้ Panel ของ Chimei

แต่ผมไม่รู้หรอกว่า Panel คืออะไรและจอ Lcd มันทำงานยังไง

รหัส A เห็นคนเค้าพูดกันว่าค่าต่างๆของจอมันไม่ได้ตามสเป็ค
                รหัส C นี่ไม่รู้จะเป็นไงเหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่ต่างจาก A
                สรุปเวลาไปซื้อก็หารหัส S ก็แล้วกัน

Comment

Originally posted by ARES View Post
                  เคยตอบไปแล้วนี่ครับ ขุดกระทู้เก่าหน่อยสิ

S ใช้ Panel ของ Samsung
                  A ใช้ Panel ของ Aoc

แต่ผมไม่รู้หรอกว่า Panel คืออะไรและจอ Lcd มันทำงานยังไง

รหัส A เห็นคนเค้าพูดกันว่าค่าต่างๆของจอมันไม่ได้ตามสเป็ค
                  รหัส C นี่ไม่รู้จะเป็นไงเหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่ต่างจาก A
                  สรุปเวลาไปซื้อก็หารหัส S ก็แล้วกัน
                  ต้องขอโทษด้วยครับที่ผมไม่ได้หาในกระทู้เก่า

วันนี้ถ้าว่างผมคงไปเดินดูที่พันทิพย์ ผลเป็นยังไงจะมาบอกอีกทีครับ

เมื่อวานผมไปเดินที่เซียร์มา มีแต่ A กับ C ครับ หา S ไม่ได้เลย

แต่ผมเน้นหา Code C ครับ เพราะเค้าส่งให้กับ ไอที ซิตี้ น่าจะเป็นของดีขึ้นมาบ้างหละครับ

ล่าสุด ผมก็โทรไปที่ศูนย์ Samsung อีก เพื่อถามให้แน่ใจเกี่ยวกับอักษรพวกนี้ แต่ก็โดนบ่ายเบี่ยงตลอด ไม่ยอมบอกถึงที่มาอักษรพวกนั้นครับ

ผมเลยถามโง่ๆ ไปว่า

Samsung จ้างโรงงานอื่นผลิต Lcd รึปล่าวครับ

เค้าบอกว่า ทาง Samsung ผลิตเองทั้งหมดค่ะ ไม่ได้จ้างที่อื่นผลิตเอง

*o*
                  Last edited by soniconline; 31 Mar 2007, 11:29:35.

Comment

Originally posted by ARES View Post
                    ที่นี้เป็นโรงงานผลิตแอลซีดีรายใหญ่ของไต้หวัน Sharp Aquos ตัว Full HD ก็ใช้เทคโนโลยีของที่นี่ค่ะ ไม่ขี้เหร่เลยค่ะ เผลอๆจะดีกว่าซัมซุงทำเองเสียอีก...

Comment

Originally posted by voranand View Post
                      ที่นี้เป็นโรงงานผลิตแอลซีดีรายใหญ่ของไต้หวัน Sharp Aquos ตัว Full HD ก็ใช้เทคโนโลยีของที่นี่ค่ะ ไม่ขี้เหร่เลยค่ะ เผลอๆจะดีกว่าซัมซุงทำเองเสียอีก...
                      เห็นด้วยครับ Panel ของ Chimei เดลยังสั่งไปใช้เลยเพิ่งออกข่าวเซ็นสัญญาซื้อขายกันเป็นล้านเหรียญเมื่อไม่กี่วันนี้เอง คิดว่าก็คงไม่ได้ขี้เหร่อะไร แต่ก็ไม่มีอะไรรับประกันอยู่ดีครับว่าจะได้จอตามเสป็ค จอตัวนี้สเป็คสูงมากๆนะ โหดเอาเรื่องเลย 16.7 ล้านสี 2ms contrast 1000 มีจอแอลซีดีกี่ตัวกันที่เสป็คโหดแบบนี้น่ะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้ไปเดินที่พันทิพย์ตั้งแต่บ่าย 2 กว่าๆ เดินจน 4 โมงครึ่ง พึ่งเจอ Code S ครับ

อยู่ที่ร้านก็สวยดีครับ มุมมองกำลังดี แต่เอากลับมาบ้านผมคิดว่ามันใหญ่ไป ไม่ค่อยชอบเลย

ผมคงยังไม่ชินครับ แต่อยากฝากบอกคนที่จะซื้อ ถ้าคุณไม่จำเป็นต้องใช้ 22 นิ้ว อย่าไปซื้อมันเลย ภาพใหญ่เกินความจำเป็นครับ

ส่วนใครอยากจะรหัส S แล้วขี้เกียจหา ผมมีที่แนะนำอยู่ 2 ที่ครับ แต่ทว่า เป็นของโชว์แล้วนะครับ ส่งรอบนี้มีแต่ Code C แล้วครับ

ร้านที่ 1 คือร้าน (ชั้นไหนจำไม่ได้ 2 หรือ 3 ประมาณนี้) จะมีป้าย Samsung ติดเอาไว้อย่างใหญ่โต ในร้านจะขาย Lcd ของ Samsung เยอะแยะมากมาย ตัวในกล่องเป็น Code C ส่วนตัวโชว์คือ S ครับ

ร้านที่ 2 คือร้าน ฮาร์ดแวร์เฮ้าส์ อินเตอร์เนชั่นแนล ร้านนี้มีรหัส S เหลืออยู่ 2 ตัวครับ 1 ตัวอยู่บ้านผมแล้ว อีก 1 ตัว โชว์หน้าร้านครับ

ส่วนร้านอื่น ๆ คงต้องหาเองแล้วครับ วันนี้ผมเดินจนขาลาก ถามตั้งแต่ชั้นบนสุด ยันชั้นล่างสุด ได้ดีสุดก็แค่ร้านนี้แหละครับ ถ้ามีร้านอื่นผมไปซื้อร้านอื่นแล้ว เพราะมันบอกว่า ถ้าเกิดจุดหลังจากรับของไป มันจะไม่ประกันให้ นอกจากจะเกิน 4 ชุด ตอนนี้ก็ลุ้นอยู่ อย่าเกิดอะไรขึ้นมาเลย สาธุ !!!
                        Last edited by soniconline; 31 Mar 2007, 19:23:11.

Comment

แล้วรุ่นที่เป็น 20นิ้ว รหัสมีผลเกี่ยวพันหรือป่าวนิ

Comment

Working...
                          X