Announcement

Collapse
No announcement yet.

การลด HT ลงจาก 1000 เหลือ 800 จะส่งผลอาไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การลด HT ลงจาก 1000 เหลือ 800 จะส่งผลอาไรไหมครับ

การลด HT ลงจาก 1000 เหลือ 800 จะส่งผลอาไรไหมครับถ้าผมไปลดมันแต่ความเร็ว CPU สูงขึ้น
    ผมใช้ X2 3800 ลด HT เหลือ 800 Clock ได้ 2.4 จากเดิม 2.0 จะไวกว่าไม่ลด HT ไหมครับ

มันมีอะไรแหม่งๆ ขอไปคิดก่อน

Comment

จาก 1000 เหลือ 800 คือลดจาก 5x เป็น 4x ใช่มั๊ยครับ

งั้นจากเดิมๆ 1000 จะเหลือ 800 โดยที่ยังไม่คล๊อก ถ้าคล๊อกแล้วมันก็ต้องขึ้นไปอีกดิคับ ทำไมมันมาอยู่ที่ 800 หว่า หรือ HTT ปรับเป็น 3x

เอาเป็นว่า HTT เมื่อคล๊อกแล้วก็พยายามให้มันอยู่ใกล้เดิมคับ ใกล้ๆ 1000 นั่นแหละ มากกว่า 1000 ได้นิดหน่อย เอาให้เสถียร ถ้าน้อยกว่า 1000 มันได้อยู่แล้วอ่ะคับ แต่น้อยไปมันก็ทำให้ความกว้างบัสมันลดลงอ่ะนะ แง่มๆ

Comment

ไม่มีผลมากครับ เท่าที่รู้สึกนะครับรองมาเมื่อคืนนี่เองครับ x2 3600+@ 2.8 ตัวนี่เปงตัว 90 nm
        นะครับก็ไม่มีอาการไรเทสเปิดถึงเช้า เสถียรดีครับ..ไม่มีอาการงอแงเลยครับ อิอิ ผมก็ลดเปง x3 นะครับแรมปล่อยให้หล่วมหน่อยครับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
          จาก 1000 เหลือ 800 คือลดจาก 5x เป็น 4x ใช่มั๊ยครับ

งั้นจากเดิมๆ 1000 จะเหลือ 800 โดยที่ยังไม่คล๊อก ถ้าคล๊อกแล้วมันก็ต้องขึ้นไปอีกดิคับ ทำไมมันมาอยู่ที่ 800 หว่า หรือ HTT ปรับเป็น 3x

เอาเป็นว่า HTT เมื่อคล๊อกแล้วก็พยายามให้มันอยู่ใกล้เดิมคับ ใกล้ๆ 1000 นั่นแหละ มากกว่า 1000 ได้นิดหน่อย เอาให้เสถียร ถ้าน้อยกว่า 1000 มันได้อยู่แล้วอ่ะคับ แต่น้อยไปมันก็ทำให้ความกว้างบัสมันลดลงอ่ะนะ แง่มๆ

อ๋อ ตอนนี้ HT 900 กว่าๆครับ หลังจาก clock ว่าจะลด MHz ram ลงอีกจะอัดเพิ่มได้ไหมแรมผม 667 ครับจะลดเท่าไหร่ดี

Comment

ลอง 533 ดูก่อนครับ..ยัดไฟเข้าอีกครับ

Comment

ถ้า CPU ยังไม่ตันก็ทดเหลือ 533 แล้วอัดต่อเลยครับ

HT 9xx ปกติครับ เห็นเค้าใช้กันประมาณนี้แหละ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                ถ้า CPU ยังไม่ตันก็ทดเหลือ 533 แล้วอัดต่อเลยครับ

HT 9xx ปกติครับ เห็นเค้าใช้กันประมาณนี้แหละ
                cpu ไวขึ้นแต่ แรม ลดลง กะ cpu,แรม เท่าเดิม ไหนไวอ่ะครับ
                ตอนนี้ผมใช่ X2 3800 clock 2.35 HT 800 แรม 770MHzขึ้นตามFSB ถ้าลดแรมเป็น533แล้วเพิ่มFSB ต่อ แบบไหนจะไว ครับ

Comment

Originally posted by dies View Post
                  cpu ไวขึ้นแต่ แรม ลดลง กะ cpu,แรม เท่าเดิม ไหนไวอ่ะครับ
                  ตอนนี้ผมใช่ X2 3800 clock 2.35 HT 800 แรม 770MHzขึ้นตามFSB ถ้าลดแรมเป็น533แล้วเพิ่มFSB ต่อ แบบไหนจะไว ครับ
                  overclock ไวกว่าครับ

คือการปรับแรมลงเป็น 533 เพราะแรมมันไปไม่ไหวจึงต้องทดลงมาครับ
                  ที่คุณบอกว่าตอนนี้แรม 770 คือแรมเดิมมัน 667 แล้วถูกคล๊อกแล้วเป็น 770 ใช่ไหมครับ แสดงว่าแรมมันก็เร็วกว่าเดิมแล้วไงครับ cpu จาก 2.0 ไปเป็น 2.35 ก็เร็วกว่าเดิมแล้วไงครับ สรุปว่าทุกอย่างเร็วกว่าเดิม

ให้ cpu มันเร็วอ่ะครับ เร็วกว่าแรมวิ่งปรู๊ดปร๊าด แต่ถ้าเร็วไปด้วยกันได้ทั้งสองอย่างจะดีมาก

Comment

overclock ไวกว่าครับ

คือการปรับแรมลงเป็น 533 เพราะแรมมันไปไม่ไหวจึงต้องทดลงมาครับ
                    ที่คุณบอกว่าตอนนี้แรม 770 คือแรมเดิมมัน 667 แล้วถูกคล๊อกแล้วเป็น 770 ใช่ไหมครับ แสดงว่าแรมมันก็เร็วกว่าเดิมแล้วไงครับ cpu จาก 2.0 ไปเป็น 2.35 ก็เร็วกว่าเดิมแล้วไงครับ สรุปว่าทุกอย่างเร็วกว่าเดิม

ให้ cpu มันเร็วอ่ะครับ เร็วกว่าแรมวิ่งปรู๊ดปร๊าด แต่ถ้าเร็วไปด้วยกันได้ทั้งสองอย่างจะดีมาก
                    ขอบคุณ คุณ dogdog มากครับ เดียวกลับบ้านไปจะ ลดแรมลงเป็น 533 แล้วเพิ่ม FSB ต่อ อิอิ
                    Last edited by dies; 15 May 2007, 14:22:00.

Comment

อะ

Originally posted by dies View Post
                      การลด HT ลงจาก 1000 เหลือ 800 จะส่งผลอาไรไหมครับถ้าผมไปลดมันแต่ความเร็ว CPU สูงขึ้น
                      ผมใช้ X2 3800 ลด HT เหลือ 800 Clock ได้ 2.4 จากเดิม 2.0 จะไวกว่าไม่ลด HT ไหมครับ

ผมคิดว่าไม่มีผลอะ คิดว่านะ แต่ถ้าลดHTเหลือ400 เห็นผลแน่ครับ

Comment

Working...
                      X