Announcement

Collapse
No announcement yet.

HR-03 GT + 9800GT อุณภูมิยังสูงอยู่ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับร้อนใจตาม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HR-03 GT + 9800GT อุณภูมิยังสูงอยู่ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับร้อนใจตาม

-------ขุดกระูทู้ขึ้นมาเพื่อเพื่อนๆบางคนที่สงสัยในความร้อนของ 9800GT และแนวทางดับร้อนครับ------
    บทสรุปของการดับร้อน 9800 GT อยู่ที่ Reply#13
    idle 49-52 Full 80-82 อุณภูมิห้องไม่รู้ครับรู้แต่ 2-3 วันนี้ร้อนมากๆ แต่ปกติซิงเดิมๆ idle 49-52 full 88 มันก็ลดมาบ้างแต่ช่วงนั้นอากาศไม่ร้อนขนาดนี้ แต่ไหนๆซื้อมาแล้วมันก็ไม่ใช่ถูกๆ + พัดลม 90mm tunderbade อีกตัว มันน่าจะเย็นกว่านี้ ซัก full 60-70 องศา
    จากเท่าที่ลองหาข้อมูลในบอร์ดบางก็บอกอาจจะแปะซิงค์ไม่แน่น ก็แปะเข้าแปะออกอยู่ เกือบ10 รอบ
    ก็เหมือนเดิม เลยอยากถามดังต่อไปนี้ครับ

1. การจัดสายในเคส จะช่วยได้มากน้อยเพียงใด มีพัด 120mm ด้านหน้า 1 90mm ดูดออกด้านหลัง 1 ดูดออกด้านข้างติดฝาเคส ระดับ cpu 90mm อีก 1 และ PSU อีก 1 ตอนนี้สายไม่ได้บังทางลมมากเท่าไรจากการลองเอามืออังๆ ในเคสดู แต่รู้สึกสายมันรก ยังไม่มีเวลาจัด
    2. การจัดวางพัดลม ควรที่จะเปลี่ยนแปลงอย่างไร เป็น เคสบ้านๆ ถ้าจะโมใส่พัดลมเพิ่มก็คงมีแต่ฝาข้างจะ หาแผ่นอคิลิก มาทำดู พัดลม noname หรือแบบทีมีขายในบอร์ด นี้พอไหม หรือจำเป็น bandname
    3. ซิลิโคนอย่าง MX-2 จะช่วยได้หรือเปล่า ถ้าได้แสดงว่า HR-03 ถ้าไม่มีซิลิโคนดี มันช่วยอะไรได้บ้าง
    4. ตัวแปรภายนอกเรื่องอากาศ ถ้ามันร้อนๆมาก มันมีผลต่ออุณภูมิในเคส มากน้อยเพียงใด แล้วอย่าง 2 วันที่มันร้อนอย่างนี้ (30-31 สค.)ถือว่าอุณภูมิ จาก HR-03 GT ที่ผมกล่าวมานี้ปกติหรือเปล่า

ปล. ซื้อมาแล้วมันคาดหวังกับความเย็นอะครับ จึงอยากจะทราบแนวทางที่จะสนองความต้องการผมหน่อยครับ
    Last edited by UnderoatZ; 8 Sep 2008, 20:17:52.

1.มีผลเกี่ยวกับความร้อนสะสม ครับ

2.ไม่จำเป็นต้อง brandname ครับ

3.ช่วยได้เยอะครับ

4.มีผลครับ

idle ผมถือว่าปกติครับ

แต่ full ถือว่าร้อนมากครับ... (ความคิดเห็นส่วนตัว)

จากที่เคยใช้มา full เต็มที่ก็ 60 กว่าๆ ครับ (กับ 8800GTS นะครับ)

ขอตอบแบบคนอื่นว่า ซิ้งไม่แน่นครับ

และอากาศภายในเคส ระบายไม่ดี ก็มีส่วนครับ

ปล.. ใส่ soundcard ป่าวครับ
    Last edited by unix; 1 Sep 2008, 10:31:50.

Comment

อุณภูมิห้อง สำคัญมากคับ

Comment

Originally posted by unix View Post
        1.มีผลเกี่ยวกับความร้อนสะสม ครับ

2.ไม่จำเป็นต้อง brandname ครับ

3.ช่วยได้เยอะครับ

4.มีผลครับ

idle ผมถือว่าปกติครับ

แต่ full ถือว่าร้อนมากครับ...

จากที่เคยใช้มา full เต็มที่ก็ 60ต้นๆ ครับ

ขอตอบแบบคนอื่นว่า ซิ้งไม่แน่นครับ

และอากาศภายในเคส ระบายไม่ดี ก็มีส่วนครับ

ปล.. ใส่ soundcard ป่าวครับ
        ซิ้งไม่แน่น นี้ทำไงถึงจะแน่นครับเพราะผมก็ ถอดเข้าถอดออกหลายทีพยายามขันน๊อต จนหมุนไม่ไปแล้ว ลองขยับ ก็ไม่มีการขยับ

มี soundcard ครับ แต่ HR-03 ผมใส่ให้มันอยู่หลังการ์ด (ด้านบน) ครับ

ถ้าจะติดพัดลมตรงฝาข้าง ระดับเดียวกับ vga จะเป่าเข้า หรือ ดูดออกดีครับ แล้วจะช่วยลดอุณภูมิลงได้บ้างไหม
        Last edited by UnderoatZ; 1 Sep 2008, 10:38:02.

Comment

Originally posted by UnderoatZ View Post
          ซิ้งไม่แน่น นี้ทำไงถึงจะแน่นครับเพราะผมก็ ถอดเข้าถอดออกหลายทีพยายามขันน๊อต จนหมุนไม่ไปแล้ว ลองขยับ ก็ไม่มีการขยับ

มี soundcard ครับ แต่ HR-03 ผมใส่ให้มันอยู่หลังการ์ด (ด้านบน) ครับ

ถ้าจะติดพัดลมตรงฝาข้าง ระดับเดียวกับ vga จะเป่าเข้า หรือ ดูดออกดีครับ แล้วจะช่วยลดอุณภูมิลงได้บ้างไหม
          มันก็แปลกนะครับ...

หรือ 9800GT มันจะร้อนมาก...

หรือเกลี่ย ซิลิโคนไม่ดี...

พัดลม ผมดูดเข้าด้านหน้า กับด้านข้าง ดูดออกด้านหลัง กับด้านบน...

การเอาพัดลมจ่อมันไม่ใช่การแก้ปัญหานะครับ...

ถ้าปัญหามันเกิดจากการสาเหตุอะไรสักอย่าง...

แต่ถ้าทุกอย่างปกติ... การเอาพัดลมไปเป่าเข้า ก็จะช่วยได้เยอะครับ

น๊อตยึด ผมใช้มือหมุนจนตรึงมือ แล้วเอาคีมมาหมุนให้แน่นอีก...
          Last edited by unix; 1 Sep 2008, 11:01:49.

Comment

พึ่งนึกออก...

เคยมีคนมีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน

สุดท้ายเขาเอาคีมมาหมุนให้แน่นอีก ก็ปกติ ครับ

Comment

Originally posted by unix View Post
              มันก็แปลกนะครับ...

หรือ 9800GT มันจะร้อนมาก...

หรือเกลี่ย ซิลิโคนไม่ดี...

น๊อตยึด ผมใช้มือหมุนจนตรึงมือ แล้วเอาคีมมาหมุนให้แน่นอีก...
              อันนี้เกี่ยวด้วยเหรอครับ คือผมก็ก็บีบลงไป แล้วก็ละเลงให้ทั่ว แต่ไม่เรียบ มันมีผลด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้
              เคยสังเกตแต่ ใช่ซิลิโคนของ HR-03 เดิมๆ กับ ซิลิโคนที่มันติดมากับซิงค์เดิม แอบขูดมา ของเดิมอุณภูมิมันขึ้นช้าๆ มากมันค่อยๆขึ้น แต่ที่มากับ HR-03 นี้ขึ้นอย่างกะจรวด(แหะๆ ก็ไม่ขนาดนั้นแต่เร็วกว่าเห็นได้ชัด) แต่full พอๆกัน

เด๋วจะลองเอาคีมหมุนอีกที ใช่แต่มือหมุน เอามันทุกทางจนกว่าจะเหลือ 70 องศา
              Last edited by UnderoatZ; 1 Sep 2008, 11:08:48.

Comment

ขอบคุณครับ กลับบ้านแล้วจะเอาคีมมาหมุนอีกที ครับ ขอบคุณท่าน unix มากครับ ได้ไม่ได้ไงจะรบกวนใหม่ครับ

Comment

Originally posted by UnderoatZ View Post
                  อันนี้เกี่ยวด้วยเหรอครับ คือผมก็ก็บีบลงไป แล้วก็ละเลงให้ทั่ว แต่ไม่เรียบ มันมีผลด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้เคยสังเกตแต่ ใช่ซิลิโคนของ HR-03 เดิมๆ กับ ซิลิโคนที่มันติดมากับซิงค์เดิม แอบขูดมา ของเดิมอุณภูมิมันขึ้นช้าๆ มากมันค่อยๆขึ้น แต่ที่มากับ HR-03 นี้ขึ้นอย่างกะจรวด(แหะๆ ก็ไม่ขนาดนั้นแต่เร็วกว่าเห็นได้ชัด) แต่full พอๆกัน

เด๋วจะลองเอาคีมหมุนอีกที ใช่แต่มือหมุน เอามันทุกทางจนกว่าจะเหลือ 70 องศา

มากไป น้อยไป เรียบ ไม่เรียบ...

มีผลครับ

มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์

Comment

งั้นผมขอถามต่อหน่อยนะครับว่าถ้าหากเราทาซิลิโคนไม่ทั่วแล้วจะส่งผลต่อความร้อนมากน้อยแค่ไหนเหรอครับ

Comment

Originally posted by gamoxzone View Post
                      งั้นผมขอถามต่อหน่อยนะครับว่าถ้าหากเราทาซิลิโคนไม่ทั่วแล้วจะส่งผลต่อความร้อนมากน้อยแค่ไหนเหรอครับ
                      ท่าน unix บอกว่ามันเป็นศาสตร์และศิลป์
                      เดี๋ยวได้ MX-2 มาทาจะรายงานให้ทราบ

รอผู้รู้คนถัดไป
                      Last edited by UnderoatZ; 1 Sep 2008, 13:48:23.

Comment

ขันน๊อตใหม่ มันก็ลดลงนะ แต่ก็ยังไม่ไม่น่าพอใจ ตอนนี้ full 73 with 3DMark03 OC 721/1030/1816ครับ ถือว่าผิดปกติใหม่ จัดสายไฟ เท่าที่ทำได้(จัดการสายไฟพัดลมไม่ไ้ด้ซะที) โอ๊ย!! หรือว่าอากาศบ้านมันร้อนเกินไปเนี๊ย ไม่มีปรอทวัดอุณภูมิอีก อยากรู้มันเกี่ยวไหม หรือผมทำอะไรผิด
                        เดี๋ยวรอ MX-2 พิสูจน์อีกที

ผลเทส 3Dmark03 จะร้อนไปไม่ทราบครับ*-*
                        Last edited by UnderoatZ; 1 Sep 2008, 21:14:57.

Comment

ในที่สุด MX-2 ก็เดินทางมาถึง ลองดูครับ HR-03+MX-2 กับ 9800GT ตัวร้อนจะเป็นไง
                          galaxy 9800GT เดิม idle 49-50 full 77-88

HR-03+9800GT ซิลิโคนของแถม idle 45 full 68

HR-03+9800GT+MX-02 idle 43 full 58

test with Crysis benchmark CPU (เพราะมันเรียกอุณภูมิสูงกว่า GPU) 1280*1024 high AA8xQ

ไหนๆ แล้วพิสูจน์ความเทพ MX-2 ด้วย AITtool ที่้มันเคยเรียกความร้อนจาก HR-03 ได้ 75 องศา
                          เหลือ 59 องศา พอแล้วแค่ีนี้พอใจแล้ว ไม่เย็นเหมือนใครแต่เย็นได้ใจเรา

Last edited by UnderoatZ; 8 Sep 2008, 20:07:48.

Comment

ความร้อนอันนี้ลองจัดพัดลมในเคสดีๆนะคับ
                            เพราะจัดดีลดไปเยอะมากคับ
                            ผมเคยอัดเข้า3ตัวปรากฏความร้อนค้าง65อัพตอนนั้นใช้8500GTตัวไม่มีพัดลม
                            พอเข้า2ออก2จัดทางดีเหลือแค่น้อยก่า55-60คับ
                            ตอนนี้ใช้9600GT full load 55 คับพัดลม100%
                            อิอิ
                            ถ้าท่านต้องการเย็นอีกนะคับไปหาfan delta 9cm 7000rpm at saveway

Comment

---มือแว๊บกด2ที--
                              Last edited by UnderoatZ; 8 Sep 2008, 20:24:22.

Comment

Working...
                              X