Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนทีครับ คอมเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนทีครับ คอมเปิดไม่ติด

คือว่าผม ได้คอมเครื่องไหม่มา แล้วจะเอาคอมเครื่องเก่า ไว้ให้น้องเล่น แต่พอดี เอาออกมาปัดฝุ่นแล้วมันเกิด ใช้ไม่ได้ขึ้นมา อาการมีดังนี้

สเปก
    e2160
    p5vd2-vm
    kington 1g bus 667
    hdd 160gb
    9500gt

เปิดติด หน้าจอไม่ขึ้นอะไร ไม่มีเสียงอะไรเกิดขึ้น พัดลมcpuหมุน power ทำงานปกติ

เท่าที่ลองดูแล้ว ถอดแรม ถอดการ์อจอ ถอดฮาสดิส ออกหมดเหลือแต่ cpuกับmainboard

ก็ไม่เกิดเสียง ลองเอา speaker ของคอมเครื่องเก่ามาใส่เครื่องไหม่ก็มีเสียงปกติดี

ลองใช้ power ตัวไหม่ก็ไม่ติดเหมือนเดิมอาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

ดันๆ

Comment

กลัวว่า CPU จะเสียน่ะสิ

Comment

Originally posted by nununu View Post
        กลัวว่า CPU จะเสียน่ะสิ
        ผมก็ไม่แน่ใจว่าอะไรเสีย ถ้าจะเสียอยากให้เมนบอร์ดเสียมากกว่า

Comment

เป็นอาการของ CPU (หรือการ์ดจอ) ไม่ทำงาน ถ้าลองถอดการ์ดจอแล้ว อาจจะเป็นที่ CPU แล้วล่ะครับ
          สิ่งที่ต้องลองเช็คดีๆคือ สายไฟ 4Pin ที่เลี้ยง cpu (ผมเคยลืมเสียบ แล้วคิดว่า cpu พัง) ถ้าเช็คว่าแน่น โอเคแล้ว
          ลองถอดซึ่งค์ cpu ขึ้นมาใส่ใหม่ครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
            เป็นอาการของ CPU (หรือการ์ดจอ) ไม่ทำงาน ถ้าลองถอดการ์ดจอแล้ว อาจจะเป็นที่ CPU แล้วล่ะครับ
            สิ่งที่ต้องลองเช็คดีๆคือ สายไฟ 4Pin ที่เลี้ยง cpu (ผมเคยลืมเสียบ แล้วคิดว่า cpu พัง) ถ้าเช็คว่าแน่น โอเคแล้ว
            ลองถอดซึ่งค์ cpu ขึ้นมาใส่ใหม่ครับ
            การ์ดจอไม่ใช่ชัว เอา4870มาลอง แล้วpower icute 750w pro สาย4pinแน่นดี ซิ้งถอดมาแล้วทาซิลิโครนไหม่เลย ทำหมดแล้วไม่หาย เป็นที่cpuชัวใช่ปะครับ

Comment

ทีนี้ก็เหลือ CPU กับเมนบอร์ดแล้วล่ะครับ เสี่ยงดวงเอาละกัน ลองเอา CPU ไปใส่กับเครื่องอื่น
              แล้วเอา CPU เครื่องอื่นมาใส่เครื่องนี้ ทีนี้จะได้รู้เลยว่าอะไรเสียครับ

Comment

ทีนี้ก็เหลือ CPU กับเมนบอร์ดแล้วล่ะครับ เสี่ยงดวงเอาละกัน ลองเอา CPU ไปใส่กับเครื่องอื่น
                แล้วเอา CPU เครื่องอื่นมาใส่เครื่องนี้ ทีนี้จะได้รู้เลยว่าอะไรเสียครับ
                มันติดตรงนี้แหละครับ cpu เครื่องไหม่มัน ใส่ไม่ได้ เมนบอดไม่ถึง แล้วp5q pro ใส่้e2160ได้ปะครับ

Comment

ได้ครับ

Comment

5555ชัดเลย mainboard พัง เอามาเทสดู cpu ปกติดี

Comment

Working...
                    X