Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ command prompt

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ command prompt

ทำไงให้มันเหลือแค่ C:\ อะครับ จะลบมันก็ลบมะเห็นได้เลย -*- คือจะลิงค์ไป floder อื่นอะครับ

^
    ^
    ^

Comment

รู้สึกจะตัดไม่ได้นะ

dir c:\ แล้วพิมพ์ชื่อไฟล์เลยครับ

Comment

แง่วมันก็มะได้อยุ่ดี พอดีในหนังสือสอน java มันไม่เห็นมีแบบที่ผมขึ้นเลยมันเป็น C:\ เลย
        จะไปกดให้มันรัน sorce ที่เขียนไว้
        แล้วมันมีโปรเขียน java ที่ใช้ง่ายๆมะ ขี้เกียดใช้ dos รันตัว compile -*-

Comment

ไม่รู้ครับ รู้แต่ชอบลายเซ็นท่าน ^ ^

Comment

Originally posted by johnxe View Post

ทำไงให้มันเหลือแค่ C:\ อะครับ จะลบมันก็ลบมะเห็นได้เลย -*- คือจะลิงค์ไป floder อื่นอะครับ
            ถอยกลับไป 1 ชั้น พิมพ์ cd..

ไป folderอื่น พิมพ์ cd (ชื่อFolder)

ต้องการดู ไฟล์ในFolderนั้น พิมพ์ dir/w

Comment

พิมพ์ "C:\" แล้ว enter ครับ ครับ

edit
              กรรม จะบอกว่าให้พิมพ์ cd\ ดันไปเขีัียนเป็ฯ c:\
              อาการหนักแล้วเรา - -*
              Last edited by coolzaza; 22 May 2009, 19:15:50.

Comment

พิมพ์ "cd \" ครับ

ดูดีๆ cd แล้วตามด้วย " \ " (แบ็คแสลส) นะครับ

cd เป็นตำสั่ง เข้า-ออก directory ของ DOS
                การเข้าก็ พิมพ์ cd ตามด้วยชื่อ Folder เช่น " cd windows "

Comment

ใจฮับ ได้แล้ว *0*

Comment

Originally posted by johnxe View Post
                    แง่วมันก็มะได้อยุ่ดี พอดีในหนังสือสอน java มันไม่เห็นมีแบบที่ผมขึ้นเลยมันเป็น C:\ เลย
                    จะไปกดให้มันรัน sorce ที่เขียนไว้
                    แล้วมันมีโปรเขียน java ที่ใช้ง่ายๆมะ ขี้เกียดใช้ dos รันตัว compile -*-
                    ได้ใช้editplusมั้ยครับไปตั้งค่าให้มันคอมไฟล์กับรันได้ ลองหาในgoogleดูครับ

Comment

ด้ใช้editplusมั้ยครับไปตั้งค่าให้มันคอมไฟล์กับรันได้ ลองหาในgoogleดูครับ
                      ใจมากงับ พอดีผมได้วิธีจากเพื่อนแระ ใช้ editplus นี้แหละ สบายกว่าเยอะเลย

Comment

Working...
                      X